1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

+ Cuộc sống lắm điều đáng suy ngẫm ...

Chủ đề trong '7X - Chi hội Sài Gòn' bởi votrungh, 29/12/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Moderators

Moderators Thành viên mới

Đừng do dự trong tình yêu
    ----

Nếu bạn yêu một ai đó, hãy nói cho người ấy biết. Đừng do dự, nếu không, bạn sẽ mất hết cơ hội. Bạn hãy đọc câu chuyện dưới đây và hãy đến bên người mà mình yêu để nói với người ấy bạn đã yêu nhiều như thế nào.

Ngày... tháng... năm...
    Lần đầu tiên gặp cô ấy, mình đã nghĩ là mình chẳng thể yêu ai ngoài cô ấy... đôi mắt cô ấy thật đẹp, long lanh và trong suốt... mong rằng mình luôn được nhìn thấy cô ấy.
    Ngày... tháng... năm...
    Mình đã nói chuyện với cô ấy... thật là tuyệt vời... mình thích cô ấy thực sự... Cô ấy đã kết bạn với mình, thật vui. Nhưng mình hiểu ánh mắt của cô ấy không dành cho mình.
    Ngày... tháng... năm...
    Thế là cô ấy đã có bạn trai... làm sao bây giờ... mình chẳng thể làm gì cả. Mình yêu cô ấy và mình tôn trọng quyết định của cô ấy... Mình chỉ biết nhìn cô ấy và nói: "chúc mừng em?.
    Ngày... tháng... năm...
    Hôm nay trường mình có lễ hội khiêu vũ... mình thật mừng vì bạn trai của cô ấy đã không đến.... và đêm ấy mình thực sự hạnh phúc được ở bên người mà mình thương yêu... nhưng mình vẫn biết ánh mắt của cô ấy không dành cho mình.
    Ngày... tháng... năm...
    Thế rồi thời gian trôi qua... những lúc vui sướng hay đau khổ... mình luôn bên cô ấy vì mình muốn người mình yêu luôn hạnh phúc. Nhưng chẳng bao giờ mình có thể nói yêu cô ấy cả... Có lẽ đối với cô ấy mình chỉ là một người anh hay là một người bạn thân không hơn không kém...
    Ngày... tháng... năm...
    Thế là cô ấy đã lấy chồng... Lúc ấy mình chỉ muốn làm một điều là đến bên cô ấy thì thầm: ?oHãy ở lại với anh... vì anh yêu em!?... thế nhưng mình lại không thể, mình không muốn làm cô ấy khó xử... mình lại chỉ biết: ?oChúc em luôn hạnh phúc!?. Thế thôi.
    Ngày... tháng... năm...
    Mình vẫn luôn giúp đỡ cô ấy mọi thứ, ngay cả khi cô ấy đã có chồng... Nhưng rồi cuộc hôn nhân của cô ấy tan vỡ. Mình không biết nên vui hay buồn.
    Quả thật lúc đó mình chỉ muốn chạy thật nhanh tới bên cô ấy, dang rộng cánh tay để ôm cô ấy vào lòng, để được yêu thương cô ấy một cách công khai. Nhưng như thế thật đê tiện, cô ấy mới chia tay cơ mà, cô ấy đang cô đơn và có lẽ là cô ấy cần một người bạn hơn là một người chồng thứ hai...
    Vì thế, mặc dù thật đau khổ, nhưng mình chẳng thể nói bất cứ điều gì mà mình đã từng ấp ủ... Mình vẫn biết mà, ánh mắt của cô ấy không dành cho mình.
    Ngày... tháng... năm...
    Lần đầu tiên gặp anh ấy, mình cảm nhận được sự chân thành và thánh thiện... Mong rằng mình luôn được nhìn thấy anh ấy.
    Ngày... tháng... năm...
    Mình đã nói chuyện với anh ấy, thật là tuyệt vời. Mình thích anh ấy thực sự... nhưng mình hiểu, ánh mắt của anh ấy không dành cho mình.
    Ngày... tháng... năm...
    Làm sao để biết được tình cảm của anh ấy bây giờ? Mình quyết định nói với anh ấy là mình có bạn trai... nhưng anh ấy chỉ nhìn mình thật hiền và nói: "Chúc mừng em? thế đấy! Mình biết mà! Ánh mắt của anh ấy không dành cho mình.
    Ngày... tháng... năm...
    Hôm nay trường mình có lễ hội khiêu vũ... mình nói với anh ấy: ?oNếu bạn trai em không đến, em sẽ nhảy với anh.? Và đêm ấy mình thực sự hạnh phúc được ở bên người mà mình thương yêu... Nhưng anh ấy vẫn chẳng tỏ thái độ gì hơn với mình.
    Ngày... tháng... năm...
    Thế rồi thời gian trôi qua, những lúc vui sướng hay đau khổ, anh ấy luôn bên mình an ủi, chia sẻ, vỗ về mình. Nhưng chẳng bao giờ anh ấy nói yêu mình cả... Có lẽ đối với anh ấy mình chỉ là một cô em gái hay là một nguời bạn thân không hơn không kém...
    Ngày... tháng... năm
    Mình đã quyết định lấy chồng... Chỉ hi vọng duy nhất một điều: anh ấy sẽ đến bên mình thì thầm: "Hãy ở lại với anh... vì anh yêu em!?. Thế nhưng anh ấy chỉ nhìn mình thật hiền và lại ?oChúc em luôn hạnh phúc!?. Thế là đã quá rõ!
    Ngày... tháng... năm
    Anh ấy vẫn luôn giúp đỡ mình mọi thứ! Ngay cả khi mình đã có chồng... nhưng rồi cuộc hôn nhân không tình yêu ấy cũng phải đến lúc kết thúc. Mình li dị. Chỉ mong một điều, anh ấy đề nghị kết hôn với mình... nhưng...
    Người đàn ông khóc nức nở như một đứa trẻ khi nghe vị cha cố đọc những dòng nhật ký của người con gái nằm dưới huyệt mộ kia. Muộn quá rồi!
    (theo Tiền Phong)
  2. silver_place

silver_place Thành viên rất tích cực

Người em gái "hóa đá" nuôi anh
    Đêm ấy, cha kéo Hạnh lại rồi trăng trối: "Con có thương anh, thương cha mẹ thì đừng đi lấy chồng, ở vậy nuôi các anh thay ba mẹ, đừng bỏ các anh tội nghiệp, ba mẹ nhắm mắt không đành".
    Gần 30 năm nay, có một người con gái vẫn mang trong tâm can mình từng lời cha dặn, âm thầm hy sinh hạnh phúc đời mình, vừa làm em, vừa làm cha làm mẹ nuôi ba người anh tâm thần. Chị là Nguyễn Thị Hạnh, trú tại khu tái định cư Vạn Xuân, phường Kim Long, thành phố Huế.
    Theo suốt cuộc đời là hàng nước mắt
    Giữa trưa, cái nóng hầm hập dội xuống căn nhà mái tôn nghèo nát của chị Hạnh. Vừa giặt được gần chục kg quần áo thuê, chị phấn khởi chạy ra chợ mua mấy con cá nục về "tăng chất" cho các anh.
    Từ ngoài ngõ, Hậu (người anh cả) bỗng chạy về òa khóc như đứa trẻ vừa bị bạn đánh. Chị Hạnh thả luôn cả mớ rau đang hái dở chạy đến ôm Hậu dỗ dành như một đứa trẻ. Càng dỗ anh Hậu lại khóc càng to. Một người hàng xóm nói với vào: "Thằng Hậu đi chơi ngoài kia, nghe mấy đứa nói là Hạnh sắp đi lấy chồng, bỏ Hậu và mấy đứa nên nó khóc đấy". Chị Hạnh ôm lấy anh Hậu vào lòng rồi nước mắt lưng tròng: "Em không bỏ các anh đâu, em còn ở đây để nuôi các anh đến lúc chết mà". Gần 30 năm qua là gần 30 năm chị Hạnh sống trong tủi cực, âm thầm chịu đựng thiệt thòi để nuôi 3 người anh tâm thần. Kể về mình, nước mắt chị lại chực trào ra.
    Mặt trời vừa đứng bóng, người anh thứ 3 là Nguyễn Văn Trung và người em trai út cũng bị tâm thần là Nguyễn Văn Ba cũng vừa "đi chơi" về. Cả hai lùi lũi đi thẳng vào bếp kiếm cái ăn nhưng chỉ còn sót lại mấy hạt cơm khô dính trên thành nồi. Trung và Ba mặt buồn rầu, ngây ngô ưỡn ra giường nằm... xỉa răng.
    Là dân làng chài, trước đây gia đình chị sống lênh đênh trên sông nước. 5 lần mẹ sinh nở thì 4 lần sầu héo. Sinh được 4 đứa con trai thì một bị chết, 3 đứa còn lại lớn lên rồi dần dần đều bị tâm thần. Chỉ còn mỗi mình chị Hạnh là "đứa may mắn nhất" được làm người bình thường. "Có lẽ ông trời cũng tính đâu vào đó cả rồi, không để em bệnh để còn có người nuôi các anh" - chị Hạnh nói.
    Khó nghèo, lam lũ, cuộc sống nghiệt ngã đã sớm đánh gục mẹ chị. Phần vì đói khát, phần vì quá muộn phiền trước những nỗi đau không gì bù đắp nổi, hai năm sau khi lên bờ mẹ chị ngã bệnh rồi ra đi. Ngày nhắm mắt, mẹ nhìn Hạnh như van xin: "Mẹ để lại tất cả cho con... Mẹ sinh ra con mà để con phải chịu khổ, mẹ có lỗi với con...".
    Từ ngày mẹ mất, gánh nặng trút xuống vai cha. Ba đứa con trai lớn tuổi hai mươi, to lớn ngồng ngồng nhưng ngày nào cũng chỉ biết ăn với đi rông, sống giật giờ với căn bệnh thần kinh, những cơn co giật man dại. Thương con, cha Hạnh đêm ngày lặn sông giăng lưới nhưng cũng không đủ cho 5 miệng ăn núi lở. Rồi ba đuối sức, ngã bệnh. "Đi viện các bác sĩ bảo nếu muốn chữa phải mất 25 triệu, cơm ăn chưa đủ thì lấy đâu ra khoản tiền ấy nên đành nhắm mắt nhìn ba ra đi".
    Gần 30 năm, nhưng kể lại giây phút ba ra đi, nước mắt chị lại giàn giụa: "Cha nằm trên chiếc giường nan, nắm lấy tay em rồi gắng gượng những hơi thở cuối cùng: cha phải đi, nhưng cha để lại 3 anh cho con, con có thương cha thương mẹ thì ở vậy nuôi các anh thay cha, cha đi không nhắm mắt nổi" - chị Hạnh khóc.
    "Hóa đá" nuôi anh
    Sau khi mất đi chỗ dựa cuối cùng là người cha, cuộc sống của gia đình chị Hạnh như chốn địa ngục trần gian. Ở tuổi 20, một mình chị phải lặn lội sông nước cả đêm lẫn ngày mò mẫm để bắt từng con cá, con cua về đổi gạo nuôi các anh. Phải ăn đói, các anh liên tục la hét rồi đập phá, những ngày các anh phát bệnh, chị chỉ biết đóng cửa thật chặt rồi chạy đi trốn để tránh phải bị đánh.
    Đối với chị, quãng thời gian từ lúc sinh ra đến hôm nay hành trình mang theo chỉ là những hàng nước mắt. Chị bảo rằng "đó là số phận sắp đặt rồi, cũng chỉ biết chấp nhận mà thôi".
    Sau khi cha mẹ mất, người ta liên tục đến đòi nợ, chị khất lên khất xuống, chịu đựng giày vò, chửi bới nhưng rồi cũng chỉ biết khất mãi. "Đó là khoản nợ cha mẹ đã vay lúc còn sống để thuốc thang chạy chữa cho mẹ, rồi tiền mai táng cha, nhưng đến lúc chết vẫn chưa trả được" - chị nói.
    Gánh nặng cơm áo đã quá sức, số nợ gánh trên đầu chị khiến cuộc sống của 4 anh chị em như rơi vào ngõ cụt. Đòi đi rồi đòi lại, nhưng nhìn không ra một cái gì có hy vọng, lần lượt các chủ nợ... rút lui, "coi như làm phúc" mà không đòi nữa.
    "Đã có lúc em nghĩ đến cái chết, nhưng em chết rồi thì các anh cũng chết đói theo mà thôi; nghĩ thế em phải gắng gượng, coi như đó là sự sắp đặt của số phận" - chị nói.
    Khổ về vật chất đã lấy hết nước mắt của chị. Nhưng những đêm khuya một mình, nằm nghe bão lòng hành hạ trái tim đời người con gái. 20 tuổi, Hạnh đẹp lắm, không biết bao nhiêu người đàn ông đến ngỏ ý yêu thương, ngay cả khi biết hoàn cảnh của chị nhưng chị phải giả vờ "băng giá", kìm nén cảm xúc để không ngã lòng.
    "Hồi ấy, có một người đàn ông trong phường đến với Hạnh rồi ngỏ ý muốn được lấy Hạnh làm vợ, anh hứa sẽ nhận luôn trách nhiệm yêu thương và chăm sóc các anh như chính anh của mình. Em cũng thương ảnh lắm, nhưng có lấy anh về rồi lại thêm gánh khổ cho anh mà thôi, em không đành lòng" - chị Hạnh khóc.
    Đến nay, dù đã bước sang tuổi 45 nhưng vẫn có rất nhiều người đàn ông đến ngỏ lời yêu thương, nhưng "Hạnh hóa đá mất rồi"! Gánh nặng trách nhiệm và tình yêu thương quá lớn khiến chị không thể nhận hạnh phúc đơn giản nhất của đời mình là có một gia đình nhỏ để phải bỏ các anh. Nhiều người khuyên chị nên đưa các anh đến trại tâm thần để gửi, có lúc chị cũng có ý đó thật nhưng chỉ lần ấy thôi giờ nghĩ lại chị vẫn thấy thật tội lỗi với cha mẹ, với các anh.
    "Những hôm nào đói hay thời tiết khó chịu là các anh lại lên cơn, đập phá, nhưng những lúc bình thường thì các anh cũng hiền lắm, vẫn nhận ra Hạnh là em gái mình nên âu yếm như những đứa trẻ; đi chơi đâu đó cả ngày nhưng nghe ai đó bảo "Hạnh đi lấy chồng" là các anh chạy về nhà ôm mình khóc nức nở" - chị Hạnh nói.
    Khổ cực, lam lũ nhưng chị bảo có khổ đến bao nhiêu nữa thì cũng sẽ ở vậy nuôi các anh, được nấu cho các anh ăn, chăm sóc các anh những lúc đau yếu là chị hạnh phúc lắm rồi! Chị chỉ sợ một điều, nếu một ngày nào đó căn bệnh tim mà chị đang mang trong người quật ngã chị thì không biết các anh sẽ ra sao!
    Hiện chị ở với ba anh đều bị thần kinh. Anh đầu là Nguyễn Văn Hậu, năm nay 56 tuổi; anh thứ 3 là Nguyễn Văn Trung, 50 tuổi và người anh kế là Nguyễn Văn Ba, 47 tuổi. Chị và các anh đang sống tại khu tái định cư nghèo Vạn Xuân, Kim Long, thành phố Huế.
    Theo TTO:
    http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=307597&ChannelID=194
    ------------------
    Suy ngẫm của riêng mình:
    Đọc bài này tự dưng nhớ đến một người họ hàng xa ở quê. Chỉ là bị thiểu năng trí tuệ từ nhỏ thôi chứ chưa đến mức tâm thần. Đến tuổi dựng vợ gả chồng, bố mẹ cũng cưới cho một cô vợ. Cô vợ có vẻ khôn ngoan hơn, chăm chỉ làm lụng hơn nhưng thỉnh thoảng cũng... hơi tưng tưng.
    Một lần về quê, đi lang thang thăm nhà này nhà kia. Vô tình "cháu" bắt gặp và mời "bà trẻ" vào nhà chơi. Nghe tiếng "bà trẻ" vừa buồn cười, vừa ngượng. Bước vào nhà, thấy 3 đứa trẻ gần như bằng đầu nhau, nheo nhóc chơi, nheo nhóc ăn. Và đã nhìn thấy trong số chúng, chắc chắn sẽ có đứa như bố chúng, và đứa còn lại cũng chẳng thể khác hơn.
    Một thế hệ thiểu năng về trí tuệ sinh ra một thế hệ thiểu năng khác và sẽ làm gánh nặng cho gia đình, xã hội vì hai chữ "Nhân đạo".
    Lúc trên đường đi vào SG, nhớ đến câu chuyện của nàng Philadenphia - một nữ họa sĩ sống ở miền Nam nước Úc trong những năm đầu thế kỷ 20 trong cuốn Tất cả các dòng sông đều chảy. Nàng và chồng nàng đều là những người hoàn toàn bình thường. Nàng đã sinh tới 5 lần. Đứa con đầu tiên là đứa con của tình yêu, sự mong chờ và hạnh phúc... nhưng nó chưa kịp thở thì đã lìa đời vì khó sinh. Đứa cuối cùng sinh ra trong sự không hề mong đợi nhưng nó lại sống... và từ lúc sinh ra nàng đã biết nó sẽ bị thiểu năng về trí tuệ.
    Rồi nàng đã quyết định... một việc... cố tình để đứa trẻ sơ sinh nằm sấp trên gối bông. Nó đã chết vì ghẹt thở. Tất nhiên nàng cũng đau đớn và có lúc chồng nàng đã định giết nàng trong khi uống rượu khi đoán ra sự việc.
    Nhưng cả cuộc đời nàng đã làm tất cả những gì cho những người còn lại: Chồng bị bệnh tật trong một vụ tai nạn. Nuôi các con lớn và trưởng thành. Còn đứa trẻ kia, bác sĩ cũng khẳng định không thể sống qua được thời niên thiếu và nàng hiểu, nếu nó sống, nó sẽ bị người đời hắt hủi, nhìn nó với ánh mắt kinh sợ, đôi khi ngay cả người mẹ của mình.
    Hồi xưa, chẳng nhớ lúc nào có đọc một bài báo trên tạp chí tri thức về việc, tại sao người Nhật lại thông minh hơn rất nhiều các cộng đồng người ở các quốc gia châu Á khác? Họ có một câu trả lời, bởi vì tất cả các phôi thai sẽ bị bí mật tiêu hủy nếu như chỉ số phát triển trí tuệ của nó không đạt trong các cuộc kiểm tra thai định kỳ.
    Với nhiều người đó là một việc làm vô nhân đạo.
    Nhưng nếu như xã hội chưa đủ giầu để có thể cưu mang được tất cả những người như bài báo trên thì việc nào sẽ tốt hơn?
    All the rivers run into the sea, yet the sea is not full; unto the place whither the rivers go, thither they go again
    Được silver_place sửa chữa / chuyển vào 17:53 ngày 24/03/2009
  3. Ionesome

Ionesome Thành viên mới

Bài học của cô giáo:
    Cô giáo tiểu học Thompson, trong ngày đầu tiên của năm học mới, trước các học sinh lớp năm yêu quý của mình, đã nói dối. Cô nhìn đám học trò thân thương và nói rằng cô yêu tất cả, ai cũng như ai. Nhưng điều đó không đúng. Bởi ở hàng ghế ngay trước mặt cô, có cậu bé đang ngồi thụp trong chỗ của mình. Cậu ấy là Teddy Stoddard.
    Cô Thompson để mắt đến Teddy từ năm học trước, và biết rằng cậu bé không hoà đồng, quần áo thì lôi thôi, nhếch nhác, luôn làm người khác khó chịu. Cũng vì lẽ đó, mỗi khi chấm bài của Teddy, cô rất thích dùng bút đỏ nét to, gạch vào đó dấu ?oX? thật đậm và cho điểm F to tướng lên đầu bài.
    Theo quy định nhà trường, các giáo viên khi nhận lớp mới đều phải xem lại học bạ của học sinh từ những năm trước. Cô Thompson ?oém? học bạ của Teddy xuống cuối cùng. Nhưng rồi cô đã rất ngạc nhiên khi đọc đến nó.
    Cô giáo lớp vỡ lòng của cậu bé nhận xét trong học bạ: ?oTeddy rất sáng dạ, hay cười. Em gọn gàng, ngăn nắp trong học tập và lao động, có đạo đức tốt, rất hòa đồng với bạn?.
    Cô giáo lớp hai viết: ?oTeddy là một học sinh xuất sắc, được các bạn yêu quý, nhưng hoàn cảnh em rất khó khăn vì mẹ mắc bệnh nặng có thể không qua khỏi?.
    Cô giáo lớp ba: ?oCái chết của mẹ là nỗi đau lớn của Teddy. Em đã cố gắng học tốt nhưng không được bố quan tâm. Mọi việc nếu tiếp diễn theo chiều hướng này có thể ảnh hưởng đến cuộc đời em?.
    Cô giáo lớp bốn: ?oTeddy không chan hòa với mọi người, không quan tâm đến việc học, còn ngủ gật trong lớp và không có nhiều bạn?.
    Đến giờ, cô Thompson đã hiểu ra vấn đề và tự trách bản thân. Cô buồn hơn khi Giáng sinh đến, các học sinh mang tặng cô những món quà gói cẩn thận trong giấy sáng màu, quấn ruy băng rất đẹp, riêng Teddy gói quà rất vụng về trong miếng giấy màu nâu, thô và dày mà cậu bé lấy được từ một bao hàng ở cửa hàng tạp hóa.
    Cô Thompson xót xa mở món quà đó giữa những món quà khác. Một số học sinh ồ lên cười khi thấy chiếc vòng đeo tay bằng kim cương giả đã khuyết mất vài hạt và lọ nước hoa chỉ còn một phần tư trong gói quà của Teddy. Nhưng tiếng cười của bọn trẻ vụt tắt khi cô Thompson trầm trồ khen chiếc vòng đẹp, đeo nó vào, và chấm nhẹ chút nước hoa lên cổ tay của mình.
    Ngày hôm đó, Teddy Stoddard cố nán lại sau giờ học, chỉ để nói: ?oCô Thompson, hôm nay mùi thơm của cô rất giống mùi thơm của mẹ em hồi trước?.
    Sau khi cậu bé ra về, cô đã khóc ít nhất khoảng một tiếng đồng hồ. Kể từ ngày hôm đó, cô Thompson không còn đơn thuần dạy đọc, dạy viết, dạy làm toán. Thay vào đó, cô dạy dỗ bọn trẻ. Cô dành sự chú ý đặc biệt đến Teddy. Khi cô làm việc với cậu bé, trí óc em dường như sống lại. Cô càng động viên, khích lệ bao nhiêu, cậu bé càng tiếp thu và phản ứng nhanh bấy nhiêu.
    Đến cuối năm học, Teddy đã trở thành một trong những học sinh thông minh nhất lớp. Và bất chấp lời nói dối của mình rằng cô yêu tất cả các học sinh đều như nhau, Teddy trở thành một trong những ?ohọc trò cưng? của cô.
    Một năm sau, cô nhận được một bức thư ở dưới cửa nhà, thư củaTeddy. Trong thư em nói rằng cô là cô giáo tuyệt vời nhất em từng được học.
    Sáu năm trôi qua, cô lại nhận được một bức thư khác từ Teddy. Cậu đã tốt nghiệp trung học, đứng thứ ba trong lớp, và cô vẫn là cô giáo tuyệt vời nhất của cậu trong suốt cuộc đời.
    Bốn năm sau, cô nhận được một lá thư nữa, nói rằng mặc dù gặp nhiều khó khăn nhưng cậu vẫn tiếp tục học, phấn đấu hết mình và sẽ sớm tốt nghiệp đại học với số điểm cao nhất. Cậu đảm bảo với cô Thompson rằng cô vẫn là cô giáo tuyệt vời và đáng quý nhất cậu từng có trong cả đời mình.
    Bốn năm nữa lại trôi qua, một lá thư khác được gửi đến. Lần này Teddy báo tin cho cô giáo biết sau khi lấy bằng cử nhân, anh đã quyết định học cao lên chút nữa. Lá thư cũng cho biết cô vẫn là cô giáo tuyệt vời và đáng kính nhất.
    Câu chuyện chưa dừng ở đó. Mùa xuân ấy lại mang đến một lá thư. Teddy thông báo anh đã gặp một cô gái và chuẩn bị kết hôn. Cha Teddy đã qua đời cách đó hai năm và anh băn khoăn liệu cô Thompson có thể nhận lời đến dự đám cưới, ở vị trí mẹ chú rể được không.
    Tất nhiên cô Thompson đồng ý. Cô đeo chiếc vòng tay khuyết hạt và dùng nước hoa mà Teddy nhớ là mẹ cậu đã dùng trong Giáng sinh cuối cùng họ được ở bên nhau. Họ ôm chầm lấy nhau, Tiến sĩ Stoddard thì thầm bên tai cô giáo: ?oCảm ơn cô đã tin tưởng vào em. Cảm ơn cô rất nhiều vì đã thêm nghị lực cho em và chỉ cho em thấy em có thể thay đổi?.
    Cô Thompson, với đôi mắt tràn lệ, đáp lời: ?oTeddy, em nói sai rồi. Chính em là người đã dạy cô rằng cô có thể làm được những việc có ý nghĩa. Cô đã không biết dạy dỗ học sinh như thế nào cho đến khi gặp được em đấy?.
  4. troithu

troithu Thành viên mới

Các bạn ơi,
    Các bạn có nghĩ được điều gì để có thể giúp những đứa bé này không?mình muốn giúp chúng thật nhiều nhưng sức mình cũng chỉ có hạn , hy vọng nhiều người sẽ có nhiều ý tưởng và biết đâu phép lạ sẽ đến với những em bé này , ít nhất cho chúng một cuộc sống tốt đẹp hơn.Các bạn hãy giúp các em bé này và giúp mình làm thế nào để minh giúp được chúng nhé
    http://dantri.com.vn/c20/s20-316445/loi-keu-cuu-cua-12-phan-doi-bi-choi-bo.htm
  5. Moderators

Moderators Thành viên mới

Đâu chỉ là một tấm vé xe bus
    Một người ăn mày bước lên xe bus, đó là một người đàn ông chừng trên 60, vẻ mặt già nua khắc khổ, hai chân teo lại, một tay cũng không còn lành lặn, bị mất mấy ngón. Cái âu cũ rích không còn phân biệt được nổi màu, chẳng biết là đỏ hay nâu. Cái túi đựng tiền xin được cũng rách bươm, đen ngòm. (Đỗ Yến Hoa)
    Ông lê những bước chân khó nhọc trên xe và một cô bé đứng lên, nhường chỗ của mình cho ông ngồi. Anh phụ xe đi tới khi ông còn đang loay hoay với chỗ ngồi của mình, lạnh lùng đòi tiền mua vé.
    Thoáng vẻ bối rối, ông lục tìm trong chiếc túi, một lúc sau, những tờ 5 trăm nhàu nhĩ được ông lão run run, cẩn thận là cho phẳng lại rồi đưa cho anh phụ xe. Anh phụ xe nhận tiền, chăm chú đếm lại, đưa cho ông lão tờ vé rồi lẳng lặng bước đi.
    Tôi ngồi ở hàng ghế cuối, lặng lẽ chứng kiến câu chuyện. Và bỗng dưng thấy chạnh lòng, tưởng như có điều gì đó làm cho cổ họng nghẹn lại. Ba nghìn đồng chẳng phải là số tiền lớn với chúng ta, nó không đủ để bọn trẻ thành phố ăn sáng, cũng không đủ để mua nổi một suất xôi, chỉ đủ để mua một tờ báo Tuổi Trẻ buổi sáng. Vậy mà anh phụ xe lại thu của ông lão ăn mày số tiền đó. Lẽ nào anh không thấy, không nghĩ gì hay sao? Ba nghìn có lẽ sẽ là cả một gia tài con con của ông lão, sẽ là những khó nhọc, những vất vả khi ngửa tay đi xin ăn nhà người. Anh phụ xe có thể cho khách đi nhờ một hai bến vậy mà lại không cho nổi ông lão ăn mày một tấm vé. Điều này làm tôi thấy nực cười. Nghịch lý chăng?
    Trong cuộc sống, những điều tương tự như thế sẽ là rất nhiều. Người ta có thể dễ dàng bỏ tiền triệu ra để mua sắm mỹ phẩm, để săm môi vẽ móng, có thể bỏ tiền trăm ra để bo cho chủ hàng, vậy mà không bỏ thêm nổi vài xu để mua đúng giá bó rau hay quả cóc cho chị bán hàng rong. Người ta kì kèo cho bằng được cái giá mà người ta đưa ra, phải bớt đi một vài trăm như thế thì mới không bị hớ, như thế mới là người sành sỏi. Cái lý thuyết người có tiền ai chẳng thế hình như đã ngấm vào tận chân răng kẽ tóc của những bà cô ông cậu rồi thì phải. Một vài trăm đồng có làm ai giầu có được đâu, có làm ai đói no được đâu nhưng lại là cái lãi mà các mẹ các chị bòn mót cho cuộc sống khốn khó hàng ngày. Lại là hy vọng cho bát cơm manh áo đời thường.
    Hãy chung tay để được sống trong một xã hội đầy tình thương.
  6. Comput

Comput Thành viên rất tích cực

CHUYỆN ĐỜI THƯỜNG - (Phần 1)
    -Nghị Minh-
    Ðây là một câu chuyện đời thường, cảm động của nhà văn Nghị Minh (Trung Quốc). Hai nhân vật chính trong truyện đã trải qua những ngộ nhận, bi kịch để cuối cùng nhận ra nhau khi một người không còn nữa trên đời.
    Cưới nhau được hai năm, chồng tôi bàn với tôi về quê đón mẹ anh lên ở với chúng tôi để bà được sống an nhàn những ngày cuối đời. Bố anh ấy mất sớm từ khi anh còn nhỏ, nên bà mẹ gửi gắm tất cả mọi hy vọng vào anh, một mình bà chắt chiu thắt lưng buộc bụng nuôi anh khôn lớn cho tới ngày học xong đại học. Tôi đồng ý ngay và lập tức dọn dẹp dành riêng cho bà căn phòng có ban công hướng Nam, vừa có thể sưởi nắng vừa có thể bày vài chậu cây cảnh. Bước vào căn phòng chan hòa ánh sáng vừa dọn xong, anh ấy chẳng nói chẳng rằng bất chợt bế xốc lấy tôi và quay một vòng quanh phòng. Khi tôi sợ quá cào cấu anh xin anh bỏ xuống thì anh bảo: - Nào, chúng mình về quê đón mẹ nhé! Chồng tôi cao lớn, còn tôi thì bé nhỏ và thích được nép đầu vào ngực anh. Những lúc ấy, tôi có cảm giác như anh có thể nhét gọn tôi vào túi áo. Những bận hai người tranh cãi nhau mà tôi không chịu thua, anh bèn nhấc bổng tôi lên ngang đầu và quay tít cho đến khi tôi sợ hết hồn xin anh buông tha mới thôi. Tôi thích cái cảm giác vừa sợ vừa sung sướng ấy.
    Mẹ anh sống ở thôn quê lâu năm nên rất khó có thể sửa ngay được những tập quán của người nhà quê. Chẳng hạn, thấy tôi hay mua hoa tươi bày ở phòng khách, bà có vẻ khó chịu. Cực chẳng đã, một hôm bà bảo: - Các con thật chẳng biết chi tiêu gì cả. Hoa có ăn được đâu mà mua làm gì kia chứ? Tôi cười: - Mẹ ơi, trong nhà có hoa tươi nở rộ thì ai nấy đều vui vẻ cả. Bà cúi đầu lầu bầu gì gì đấy. Chồng tôi bảo: - Ðây là tập quán của người thành phố, mẹ ạ. Lâu ngày mẹ sẽ quen thôi. Bà không nói gì nữa, nhưng sau đấy mỗi bận thấy tôi mua hoa về, bao giờ bà cũng không thể im lặng mà cứ hỏi mua hết bao nhiêu tiền. Khi tôi nói giá cả thì bà chép miệng tiếc rẻ. Có lần thấy tôi xách về túi to túi nhỏ các thứ mua sắm được, bà gặng hỏi giá tiền từng thứ một. Tôi kể lại giá mỗi thứ. Nghe xong bà chép miệng thở dài thườn thượt. Chồng tôi véo mũi tôi và thì thầm: - Ngốc ơi, nếu em đừng nói giá thật với mẹ thì sẽ chẳng sao cả, phải không nào? Cuộc sống đang vui tươi thế là dần dần có những hòa âm trái tai. Ðiều làm bà khó chịu nhất là thấy con trai mình ngày ngày dậy sớm chuẩn bị bữa sáng. Ðàn ông mà chui vào bếp nấu ăn cho vợ thì coi sao được, bà nghĩ vậy. Vì thế mà bữa sáng nào bà cũng nặng mặt không vui. Tôi giả tảng không thấy gì thì bà khua đũa đụng bát tỏ ý không bằng lòng. Làm giáo viên dạy múa ở Cung Thiếu niên, ngày nào tôi cũng phải nhảy nhót mệt bã người nên khi ngủ dậy thường nằm rốn tận hưởng chăn đệm ấm áp, coi đó là một thú hưởng thụ. Vì thế tôi đành giả câm giả điếc trước sự chống đối của bà mẹ chồng. Ðôi khi bà cũng làm giúp tôi một ít việc nhà, nhưng thật ra chỉ làm tôi thêm bận bịu mà thôi. Chẳng hạn, những túi ni lông đựng đồ, mọi khi tôi đều quẳng vào thùng rác thì bà tích cóp lại, bảo là để hôm nào bán cho đồng nát. Thế là khắp nhà đầy những túi ni lông. Mỗi lần rửa bát hộ tôi, bà đều hà tiện không dùng nước rửa chén thế là tôi phải rửa lại, dĩ nhiên phải kín đáo để bà khỏi tự ái.
    Một tối nọ, khi tôi đang rửa chén trộm như thế thì bà nhìn thấy. Thế là bà sập cửa đánh sầm một cái, nằm lì trong buồng khóc gào lên. Chồng tôi cuống quýt chẳng biết làm gì. Cả tối hôm ấy anh không nói với tôi câu nào. Tôi làm nũng với anh, anh cũng chẳng thèm để ý. Tôi điên tiết lên vặn lại: - Thế thì rốt cuộc em sai chỗ nào ạ? Anh trợn mắt: - Tại sao em không thể phiên phiến một chút nhỉ, bát không sạch thì ăn cũng có chết đâu, hả? Một thời gian dài sau đấy, bà chẳng nói chuyện với tôi. Không khí trong nhà bắt đầu dần dần căng thẳng. Chồng tôi rất mệt mỏi, chẳng biết nên làm ai vui lòng trước. Không muốn để con trai làm bữa sáng, bà cả quyết nhận lấy ?onhiệm vụ nặng nề? này. Rồi khi thấy anh ăn uống ngon lành, bà lại nhìn ngó tôi với ý trách móc tôi không làm tròn bổn phận người vợ, khiến tôi rất khó xử. Ðể thoát khỏi cảnh ấy, tôi đành không ăn bữa sáng ở nhà mà mua túi sữa trên đường đi làm, mang đến cơ quan ăn. Tối hôm ấy lúc đi ngủ, anh bực bội bảo: - Có phải là em chê mẹ anh nấu ăn bẩn nên mới không ăn sáng ở nhà, đúng không? Rồi anh lạnh nhạt nằm quay lưng lại, mặc cho tôi nước mắt đầm đìa vì ấm ức. Sau cùng anh thở dài: - Cứ coi như là em vì anh mà ăn sáng ở nhà, được không nào? Thế là sáng sáng tôi đành ngồi vào bàn ăn với tâm trạng ê chề. Một hôm, khi đang ăn món cháo bà nấu, tôi chợt thấy buồn nôn, mọi thứ trong bụng muốn oẹ ra, gắng kìm lại mà không tài nào kìm được, tôi đành quăng bát đũa chạy ù vào phòng vệ sinh, nôn thốc nôn tháo. Sau một hồi hổn ha hổn hển thở, khi tôi bình tâm lại thì nghe thấy bà bù lu bù loa vừa khóc vừa đay nghiến oán trách tôi bằng những từ ngữ nhà quê, còn anh thì đứng ngay trước cửa phòng vệ sinh căm tức nhìn tôi. Tôi há hốc miệng chẳng nói được gì, thật ra nào mình có cố ý nôn đâu. Lần đầu tiên chúng tôi cãi nhau to. Mới đầu mẹ anh còn giương mắt đứng nhìn, sau đấy bà thất thểu bỏ ra ngoài. Anh tức tối nhìn tôi rồi đi ra theo bà. Ba ngày liền không thấy bà và anh về nhà, cả đến điện thoại cũng không thấy gọi. Tôi tức điên người mỗi khi nghĩ lại từ hôm bà lên đây ở mình đã phải chịu bao nhiêu nỗi oan ức, thế mà anh ấy còn muốn tôi thế nào nữa đây? Không hiểu sao dạo này tôi hay buồn nôn thế, ăn gì cũng không thấy ngon, lại thêm trong nhà bao nhiêu chuyện rắc rối, tâm trạng vô cùng tồi tệ. Cuối cùng, vẫn là các bạn ở cơ quan bảo: - Sắc mặt cậu xấu lắm, nên đi khám bệnh thôi! Kết quả kiểm tra ở bệnh viện cho thấy tôi đã có bầu. Bây giờ mới rõ tại sao sáng hôm ấy tôi bỗng dưng buồn nôn. Niềm hạnh phúc sắp có con pha trộn với một chút buồn giận oán trách: Tại sao chồng mình và cả bà mẹ chồng nữa lại không nghĩ tới chuyện ấy nhỉ? Tôi gặp anh tại cổng bệnh viện. Xa nhau mới có ba ngày mà trông anh tiều tụy quá chừng. Tôi định quay đi, nhưng bộ dạng ấy khiến lòng tôi xót xa, không nén được, tôi gọi anh. Anh nhìn tôi như người xa lạ, ánh mắt không giấu nổi nỗi chán ghét như một mũi kim lạnh buốt đâm vào lòng tôi. Tôi tự nhủ ?ođừng nhìn anh ấy, đừng nhìn anh ấy?, và chặn một chiếc taxi lại. Thật ra lúc ấy tôi chỉ muốn hét to: ?oAnh yêu của em, em sắp sinh cho anh một cục cưng đây!? rồi được anh bế xốc lên sung sướng quay một vòng. Ước muốn ấy đã không xảy ra. Khi ngồi trên taxi, nước mắt tôi ứa ra lã chã. Vì sao chỉ một lần cãi nhau đã làm cho tình yêu của chúng tôi trở nên tồi tệ tới mức này cơ chứ? Về nhà, tôi nằm trên giường nghĩ tới chồng, tới nỗi chán ghét đầy trong mắt anh. Tôi nắm lấy góc chăn khóc nấc lên. Nửa đêm, có tiếng lạch cạch mở ngăn kéo. Khi bật đèn lên tôi trông thấy khuôn mặt đầy nước mắt của anh. Thì ra anh về nhà lấy tiền. Tôi lạnh nhạt nhìn anh không nói gì. Anh cũng làm như không thấy tôi, lấy xong các thứ liền vội vã bỏ đi. Có lẽ anh định thật sự chia tay với tôi đây. Thật là một người đàn ông có lý trí, biết tách bạch tình và tiền rạch ròi như thế đấy. Tôi cười nhạt, nước mắt lã chã tuôn rơi. Hôm sau tôi không đi làm mà ở nhà, muốn xem xét lại mọi ý định của mình rồi tìm anh trao đổi cho xong mọi chuyện. Khi đến công ty của anh, cậu thư ký ngạc nhiên nhìn tôi: - Ơ kìa, mẹ tổng giám đốc bị tai nạn, hiện đang nằm bệnh viện kia mà. Tôi trố mắt cứng họng, lập tức đến ngay bệnh viện. Nhưng khi tìm được anh thì bà đã tắt thở rồi. Anh không hề nhìn tôi, mặt cứ lầm lầm. Tôi nhìn khuôn mặt vàng vọt không hồn của bà, nước mắt ứa ra: Trời ơi! Tại sao lại đến nông nỗi này cơ chứ? Cho tới hôm an táng mẹ, anh vẫn không thèm nói với tôi một câu nào, thậm chí mỗi khi nhìn tôi, ánh mắt anh đều hiện lên nỗi chán ghét tột độ. Nghe người khác kể lại, tôi mới biết sơ qua về vụ tai nạn. Hôm ấy bà bỏ nhà rồi thẫn thờ đi về phía ga xe lửa, bà muốn về quê mà. Chồng tôi đuổi theo, thấy thế bà rảo bước đi nhanh hơn. Khi qua đường, một chiếc xe buýt đâm vào bà... Cuối cùng thì tôi đã hiểu tại sao anh ấy chán ghét mình. Nếu hôm ấy mình không nôn oẹ, nếu hôm ấy mình không to tiếng cãi nhau với anh ấy, nếu... Trong lòng anh, tôi là kẻ tội phạm gián tiếp giết chết bà. Anh lẳng lặng dọn vào ở phòng mẹ, tối tối khi về nhà, người sặc mùi rượu. Lòng tự trọng bị tổn thương bởi nỗi xấu hổ và tự thương hại đè nặng khiến tôi thở không ra hơi nữa. Muốn giải thích mọi chuyện, muốn báo anh biết chúng tôi sắp có con rồi, nhưng cứ thấy ánh mắt ghẻ lạnh của anh là tôi lại thôi không nói gì. Thà anh đánh tôi mắng tôi một trận còn hơn. Tôi có cố ý để xảy ra mọi tai họa ấy đâu! Ngày tháng cứ ngột ngạt lặp đi lặp lại. Càng ngày anh ấy càng về nhà muộn hơn. Chúng tôi cứ thế căng với nhau, xa lạ hơn cả người qua đường. Tôi như cái thòng lọng thắt vào tim anh. Một hôm, khi đi qua một hiệu ăn Âu, tôi nhìn qua cửa kính thấy chồng mình đang ngồi đối diện với một cô gái trẻ và nhè nhẹ vuốt tóc cô. Thế là tôi đã hiểu rõ tất cả. Sau giây lát ngớ người ra, tôi vào hiệu ăn, đến đứng trước mặt chồng mình, trân trân nhìn anh, mắt ráo hoảnh. Tôi không muốn nói gì hết, và cũng chẳng biết nói gì.Cô gái nhìn tôi, nhìn chồng tôi rồi đứng lên định bỏ đi. Anh ấn cô ngồi xuống rồi cũng trân trân nhìn lại tôi, không chịu thua. Tôi chỉ còn nghe thấy tim mình đập chầm chậm từng nhịp như đang sắp kề cái chết. Kẻ thua cuộc là tôi, nếu cứ đứng nữa thì tôi và đứa bé trong bụng sẽ ngã xuống. Ðêm ấy anh không về nhà. Bằng cách đó anh báo cho tôi biết: Cùng với sự qua đời của mẹ anh, tình yêu giữa hai chúng tôi cũng đã chết.
    (To be continue....)
  7. Comput

Comput Thành viên rất tích cực

CHUYỆN ĐỜI THƯỜNG - (Phần 2)
    -Nghị Minh-
    Những ngày sau, anh vẫn không về nhà. Có hôm đi làm về, tôi thấy tủ áo như bị sắp xếp lại, chắc anh ấy về lấy các thứ của anh. Tôi chẳng muốn gọi điện thoại cho anh, ý định giải thích mọi chuyện cho anh cũng biến mất hẳn. Tôi sống một mình. Ði bệnh viện khám thai một mình. Trái tim tôi như vỡ vụn mỗi khi trông thấy cảnh các bà vợ được chồng dìu đến bệnh viện. Các bạn ở cơ quan bóng gió khuyên tôi bỏ cái thai đi cho yên chuyện nhưng tôi kiên quyết không chịu. Tôi như điên lên muốn được sinh đứa bé này, coi đó như sự bù đắp việc bà mẹ chồng qua đời. Một hôm đi làm về nhà, tôi thấy anh ngồi trong phòng khách mù mịt khói thuốc lá, trên bàn đặt một tờ giấy. Không cần xem, tôi đã biết tờ giấy đó viết gì rồi. Trong hơn hai tháng chồng vắng nhà, tôi đã dần dà học được cách giữ bình tĩnh. Tôi nhìn anh, cất mũ rồi bảo: - Ðợi một tí, tôi sẽ ký ngay đây. Anh nhìn tôi, ánh mắt lộ vẻ bối rối chẳng khác gì tôi. Vừa cởi cúc áo khoác, tôi vừa tự nhủ: "Chớ có khóc đấy, chớ có khóc đấy... ". Hai mắt nhức lắm rồi, nhưng tôi quyết không cho chúng nhỏ lệ nữa. Mắc xong áo lên móc, thấy anh cứ chằm chằm nhìn cái bụng to của tôi, tôi mỉm cười đi đến bàn, cầm lấy tờ giấy, rồi chẳng xem gì hết, liền ký tên mình và đẩy tờ giấy cho anh. - Em có bầu rồi đấy à? Ðây là lần đầu tiên anh ấy nói chuyện với tôi kể từ hôm bà bị nạn. Nước mắt tôi trào ra không thể nào ngăn nổi. - Vâng, nhưng không sao cả, anh có thể đi được rồi. Anh không đi mà ngồi lại, hai chúng tôi nhìn nhau trong bóng tối. Anh từ từ ôm lấy tôi, nước mắt nhỏ ướt đầm vai áo tôi. Thế nhưng lòng tôi đã không còn gì nữa, rất nhiều thứ đã biến đi xa lắm rồi, xa tới mức có đuổi theo cũng chẳng lấy lại được nữa. Không nhớ là anh ấy đã nói với tôi bao nhiêu lần câu ?oXin lỗi? nữa. Trước đây tôi cứ tưởng mình sẽ tha thứ cho anh, nhưng bây giờ thì không. Suốt đời tôi sao quên được ánh mắt băng giá anh nhìn tôi khi đứng trước cô gái nọ ở hiệu ăn Âu hôm ấy. Chúng tôi đã rạch vào tim nhau một vết thương sâu hoắm. Tôi không cố tình, còn anh thì cố tình. Quá khứ không thể nào trở lại được nữa. Trái tim tôi chỉ ấm lên mỗi khi nghĩ đến đứa bé trong bụng, còn với anh thì tim tôi đã lạnh như băng. Tôi không đụng đến tất cả những thức ăn anh mua về, không nhận bất cứ món quà nào anh tặng, không nói với anh nửa lời. Kể từ hôm ký vào tờ giấy kia, hôn nhân và tình yêu, tất cả đều đã biến mất khỏi trái tim tôi. Có hôm anh định trở lại phòng ngủ của chúng tôi. Anh vào thì tôi ra phòng khách nằm. Thế là anh đành phải về ngủ ở phòng của bà. Ðêm đêm, đôi lúc từ phòng anh vẳng ra tiếng rên rỉ khe khẽ. Tôi nghe thấy nhưng lặng thinh. Lại dở trò cũ chứ gì. Ngày trước, mỗi bận bị tôi làm mặt giận phớt lờ, anh ấy đều giả vờ ốm như vậy, khiến tôi ngoan ngoãn đầu hàng và chạy đến hỏi xem anh có sao không. Thế là anh ôm lấy tôi cười ha hả. Anh quên rồi, ngày ấy tôi thương anh vì hai người yêu nhau. Bây giờ thì chúng tôi còn có gì nữa đâu? Tiếng rên rỉ ấy kéo dài đứt quãng cho tới ngày đứa bé ra đời. Suốt thời gian chờ đợi ấy, hầu như ngày nào anh cũng mua sắm thứ gì cho con, nào là đồ dùng của trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ, nào là sách nhi đồng v.v... Những thứ ấy chất gần đầy căn phòng của anh. Tôi biết anh làm thế là để tôi cảm động, nhưng tôi giờ đã trơ như đá. Anh đành giam mình trong phòng, ngồi gõ phím máy tính lạch cạch. Chắc là tìm vợ trên mạng. Nhưng chuyện ấy đâu còn có ý nghĩa gì với tôi nữa. Năm sau, vào một đêm khuya cuối xuân, cơn đau bụng dữ dội khiến tôi thét lên. Anh nhảy xổ vào buồng, hình như khi đi nằm anh vẫn không thay quần áo chỉ là để chờ giây phút này. Anh cõng tôi chạy xuống cầu thang, chặn taxi lại. Dọc đường, anh cứ nắm chặt tay tôi, luôn lau mồ hôi trên trán tôi. Ðến bệnh viện, anh lại cõng tôi chạy đến khoa sản. Khi nằm trên đôi vai gầy guộc mà ấm áp của anh, một ý nghĩ chợt lóe lên trong óc tôi: "Trên đời này, liệu có ai yêu thương mình như anh ấy không nhỉ?" Rồi anh vịn cánh cửa khoa sản, đưa ánh mắt ấm áp dõi theo tôi đi vào trong. Tôi cố nhịn đau mỉm cười với anh. Khi tôi ra khỏi phòng đẻ, anh nhìn tôi và thằng bé, rưng rưng nước mắt mỉm cười. Tôi chạm vào tay anh, chợt thấy anh mềm nhũn người, mệt mỏi từ từ ngã xuống. Tôi gào tên chồng mình, anh chỉ mỉm cười, nhắm nghiền mắt lại...
    Tôi cứ tưởng mình sẽ không bao giờ còn nhỏ nước mắt vì anh, thế mà lúc ấy một nỗi đau xé ruột xé gan bỗng dội lên trong lòng. Bác sĩ cho biết chồng tôi bị ung thư gan, cách đây 5 tháng mới phát hiện, khi đó bệnh đã ở thời kỳ cuối, anh chịu đựng được lâu thế quả là một chuyện lạ hiếm có. Ông bảo: ?oChị nên chuẩn bị hậu sự đi thì vừa?. Mặc y tá ngăn cấm, tôi trốn ngay về nhà, xộc vào phòng anh, mở máy tính ra xem. Một nỗi đau nhói lên làm trái tim tôi nghẹn lại. Thế đấy, 5 tháng trước đây anh đã phát hiện mình bị ung thư gan, những tiếng rên rỉ của anh là thật cả, nhưng tôi lại cứ cho là... Những điều ghi trong máy tính rất dài, đó là lời trăn trối anh để lại cho con mình: "Con của bố. Vì con mà bố ráng chịu đựng cho tới nay, chờ bao giờ trông thấy con thì bố mới chịu ngã xuống. Ðấy là nguyện vọng lớn nhất của bố hiện giờ... Bố biết rằng, đời con sẽ có nhiều niềm vui hoặc có thể gặp trắc trở. Nếu bố có thể cùng con đi suốt quãng đời con lớn lên thì vui biết bao. Nhưng bố không có dịp may ấy nữa rồi. Bây giờ bố ghi lại vào máy tính từng vấn đề con sẽ có thể gặp phải trên đường đời, khi nào gặp những vấn đề ấy thì con có thể tham khảo ý kiến của bố, con nhé! Con ơi, viết xong mấy chục trang này, bố cảm thấy như mình đã cùng đi với con suốt chặng đường trưởng thành của con. Bây giờ bố thật sự vô cùng sung sướng. Hãy yêu mẹ con nhé! Mẹ rất vất vả vì con đấy. Mẹ con là người yêu con nhất và cũng là người bố yêu quý nhất..." Chồng tôi viết về tất cả mọi chuyện, kể từ khi đứa bé còn ở vườn trẻ cho tới lúc nó học tiểu học, trung học, đại học, rồi ra công tác, cả đến chuyện yêu đương của con nữa. Chồng tôi cũng để lại một bức cho tôi: "Em yêu quý. Ðược lấy em làm vợ là niềm hạnh phúc lớn nhất trong đời anh. Em hãy tha thứ việc anh đã làm tổn thương em. Hãy tha lỗi việc anh giấu tình hình bệnh tật của mình, chẳng qua chỉ vì anh không muốn để em phải lo nghĩ trong thời gian chờ bé chào đời... Em yêu quý. Nếu khi đọc những dòng này mà em khóc thì nghĩa là em đã tha thứ cho anh rồi. Như thế anh sẽ có thể mỉm cười cảm ơn em luôn luôn yêu anh... Anh sợ rằng mình sẽ không có dịp tự tay tặng cho con những món quà anh đã mua sắm. Phiền em hằng năm thay anh tặng quà cho con, trên bao gói nhớ đề rõ ngày tặng, em nhé..." Khi tôi trở lại bệnh viện thì anh vẫn đang hôn mê. Tôi bế con đến, đặt nó nằm bên cạnh anh và nói: - Anh ơi, anh hãy mở mắt ra cười lên nào. Em muốn để con mãi mãi ghi nhớ hơi ấm của bố nó khi nó nằm trong lòng anh đấy, anh ạ... Chồng tôi khó nhọc mở mắt ra, khẽ mỉm cười. Thằng bé rúc vào lòng bố, ngọ ngoạy nắm tay nhỏ xíu hồng hồng. Tôi ấn nút máy ảnh, nước mắt chảy ràn rụa trên mặt...
    Feb, 27 -2004 < Shanghai >.
  8. hongvienanh

hongvienanh Thành viên mới Đang bị khóa

Buồn quá khi xem thước phim này:
    Hãy xem bộ phim này và hãy ghi nhớ lòng căm thù này các bạn nhé:
    http://vn.myblog.yahoo.com/hongvienanh/article?mid=821&prev=-1&next=700
    Link phim từ youtube nếu các bạn không xem được phim trong blog của tôi:
    http://www.youtube.com/watch?v=56cHBLBPfJw
  9. votrungh

votrungh Thành viên rất tích cực

Những bài thi lịch sử " Cười ra nước mắt " ...
    Có thí sinh trả lời: "Rạng sáng 1/1/1975, nhân lúc quân lính Mỹ đang say sưa, quân ta tấn công, giặc bỏ cả đồn bốt chạy sang Trung Quốc". Thậm chí, Lê Lợi cũng trở thành anh hùng trong cuộc kháng chiến chống Pháp.
    Theo nhận xét chung của giáo viên, đề thi tốt nghiệp môn Lịch sử năm nay dễ hơn những năm trước, thí sinh chỉ cần trình bày những kiến thức cơ bản, không yêu cầu phân tích, lí giải, một học sinh có học lực trung bình cũng có thể làm được.
    Tại Nghệ An, tỉ lệ bài thi đạt điểm trên trung bình không nhiều, số bài thi dưới điểm trung bình, kể cả điểm 0 khá phổ biến. Một túi bài thi (24 bài), tổng điểm chỉ đạt 40,5, trong đó chỉ duy nhất 1 bài đạt điểm 5; một túi bài thi khác, tổng điểm 49, không có bài nào đạt điểm trên trung bình.
    Thậm chí có túi bài thi tổng điểm chỉ đạt 32, trung bình mỗi bài thi chưa đủ 1,5 điểm. Nhiều thí sinh trả lời sai kiến thức, sự kiện và khái niệm cơ bản, diễn đạt, hành văn lủng củng, sai từ ngữ, ngữ pháp, sự "nhầm lẫn" và nhận thức lệch lạc về lịch sử.
    Có thí sinh dùng sai thuật ngữ và sai ngữ pháp: "Thông qua chính sách điều lệ vắn tắt, sinh hoạt vắn tắt", "kỷ cương vắn tắt" ... Một thí sinh khác lại viết: "Chiến dịch Hồ Chí Minh 1970, quân ta tiến vào Him Lan, Bản Kéo, lần lượt giành các đồi A1, C1, D, E... Hai bên chiến đấu giằng co quyết liệt và cuối cùng ta đã giành thắng lợi buộc Mỹ phải ký hiệp định Pari năm 1972".
    Cũng câu hỏi về chiến dịch Hồ Chí Minh, có thí sinh trả lời: "...Đêm 30/12, rạng sáng 1/1/1975, nhân lúc quân lính Mỹ đang say sưa, quân ta tấn công. Tiếng súng đầu tiên nổ lên, kháng chiến bắt đầu. Giặc lúng túng chống trả không kịp, bỏ cả đồn bốt chạy sang Trung Quốc".
    Có thí sinh có bài thi nhầm lẫn sự kiện Tổng tiến công và nổi dậy mùa xuân 1975 với chiến dịch Điện Biên Phủ: "...Đến ngày 30/4/1975, bộ đội ta đã tiến thẳng và bao vây Điện Biên Phủ... ".
    Khi nói về tội ác của Mỹ - Diệm, có thí sinh viết: "... Mỹ - Diệm đã đàn áp nhân dân, lôi kéo người dân vào nhà chứa và đưa họ vào con đường nghiện ngập... Mở các lớp học, bắt người dân không học về lịch sử Việt Nam mà phải học về những gì mà các giáo sư Mỹ dạy".
    Viết về ý nghĩa lịch sử của Tổng tiến công và nổi dậy mùa xuân 1975, thí sinh viết "...Mùa xuân 1974-1975, quân và dân ta không chịu được cảnh đàn áp của thực dân Pháp... Sau Lê Lai, Lê Lợi không chịu được cảnh lòng mang dạ sói của thực dân Pháp, đã nổi dậy đấu tranh năm 1975... nổ ra dòng dã 2 ngày 1 đêm và quân ta đã đánh đuổi thực dân Pháp... Mùa xuân năm 1975 máu chảy thành sông, người chết thì nhiều. Sau Lê Lợi lên làm vua được vài năm là chết?.
    Ở câu 1, đề II, phần lịch sử Việt Nam, khi trình bày tình hình nước ta sau năm 1945, nhiều thí sinh viết: "...Cuộc kháng chiến chống Pháp và chống Mỹ thành công thì Việt Nam dân chủ cộng hòa gặp khó khăn từ nhiều mặt...", "...quân Anh vào Việt Nam với danh nghĩa là giải tán quân Pháp... quân Tưởng tiến vào miền Nam Việt Nam..." , "...Tưởng là một tên Việt gian bán nước", "...sau Cách mạng Tháng Tám, các khu công nghiệp bị tàn phá nặng nề...".
    Ở phần thi lịch sử Thế giới, sự sai sót cũng rất phổ biến. Trình bày diễn biến cuộc nội chiến ở Trung Quốc (1946-1949), có thí sinh viết: "...Mở đầu là cuộc binh biến Ba Son. Tại đây công nhân đã nổi dậy đình công, đứng đầu là Ba Son, một liệt sĩ cách mạng. Phong trào bị phát xít Nhật đàn áp dã man. Ba Son đã bị giết hại...".
    Một thí sinh khác nêu: "...Năm 1946, ở Trung Quốc hình thành hai tầng lớp riêng biệt đó là cách mạng XHCN do Mao Trạch Đông lãnh đạo và dai cấp vô sản do Tưởng Giới Thạch lãnh đạo...".
    Theo nhận định của nhiều giám khảo, môn Lịch sử là môn thi có nhiều thí sinh đạt điểm kém nhất và sẽ có nhiều trường tỉ lệ đỗ tốt nghiệp chỉ đạt mức dưới 50%.
    (Theo Tiền Phong)
  10. hongvienanh

hongvienanh Thành viên mới Đang bị khóa

Nhân tiện mời các bạn xem những hình ảnh cuối cùng của Nguyễn Văn Trỗi, Trần Văn Đang, Lê Văn Quyến khi ra pháp trường nha:
    http://vn.myblog.yahoo.com/hongvienanh/index?l=f&id=109
    http://vn.myblog.yahoo.com/hongvienanh/index?l=f&id=106