1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cuộc sống muôn màu

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi GHI_GIAU_LAM_GIAU, 18/06/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. GHI_GIAU_LAM_GIAU

GHI_GIAU_LAM_GIAU Thành viên mới

Một trong những điều mà mình biết ơn cuộc sống là mình có anh bạn rất tốt rủ mình tham gia khóa học tuyệt vời như khóa học "Nghĩ giàu làm giàu" do ASK tổ chức. Ngày ấy mình bị tổn thương, cuộc sống của mình chỉ có khóc, chán và khóc.
    Còn bây giờ, điều đầu tiên thay đổi trong cuộc đời mình là mình trở nên rất thích đọc sách. Trước đó, một quyển sách hay mình cũng chỉ đủ kiên nhẫn đọc hết tầm 60 trang là nhiều, thấy sách thật là nhạt nhẽo, tham gia khóa học, được anh Ngọc Anh nói đến điều kỳ diệu mà sách mang lại, mình đã tìm đọc nhiều sách về giao tiếp, bán hàng và truyện nữa... Một trong những điều giá trị mình nhận được hiểu được cho người khác nhiều hơn, vì mình không ở trong hoàn cảnh của họ, mình đeo lăng kính khác họ, không thể bắt họ nghĩ giống mình được. Giờ thì số sách mình đọc trong 1 năm, nhiều hơn số sách mình từng đọc 24 năm trước đó, mình không hiểu tại sao ngày xưa mình lại ghét đọc sách thế, thấy thật phí vì đã không đọc sách sớm hơn nữa
    Biểu tượng cảm xúc smile
    .
    Thứ 2 là từ những chia sẻ của anh Ngọc Anh mình tìm đọc quyển Nghệ thuật bán hàng bậc cao, mình tập tọe học bán hàng, trước đó cả cuộc đời chưa bao giờ mình nghĩ mình sẽ bán cái gì cả, lần đầu tiên là mình bán quần bò vào dịp Tết, thu nhập cũng kha khá, nhưng điều làm mình vui hơn cả là mình được giao tiếp, cười nói với khách hàng làm mình thấy mình trẻ trung hơn rất nhiều. Đây là lần đầu tiên mình làm cho tiền của mình đẻ ra tiền, không phải nằm im trong ví đến ngày được tiêu đi nữa. Vào thời gian rảnh rỗi, bán sản phẩm tốt phục vụ lợi ích của khách hàng, không nhăm nhăm moi tiền từ túi khách hàng... Mình còn rất nhiều dự định buôn bán nữa.
    Thứ 3 mình học được cách dạy em. Sau mình có 1 em trai và 1 em gái. Khoảng 10 năm trước dạy em trai học, em mình học hơi kém, việc mình làm giỏi nhất là mắng em dốt, mắng em không biết thương bố mẹ mà học hành, có lẽ vì thế làm bạn ý càng không thích học hơn, đây có lẽ là điều sai lầm nhất của mình. Hiện tại mình còn em gái 5 tuổi, khi dậy bạn ý cộng:
    - Hai cộng 3 bằng mấy bạn Minh nhỉ?
    Bạn ý giờ ngón tay đếm rồi bảo:
    - Chị Phương ơi 2 + 3 = 6.
    Những lúc như thế mình không mắng em dốt như em 2 nữa, dù đúng hay sai mình đều xoa xoa đầu em rồi bảo: "Uây Minh giỏi thế, em thông minh thế, nhưng em tính lại xem nào.". Luôn là động viên và khích lệ, mình thấy là mình đang dậy em rất đúng cách
    Biểu tượng cảm xúc grin
    . Mình sắp là giáo viên, mình sẽ truyền cảm hứng cho các em ấy. Hi fine!!!
    Mình cũng đã nuôi 1 em ngỗng, mình cho em ngỗng ăn mỗi ngày, giờ em ý khá là béo tốt. Những thay đổi của mình chưa nhiều nhưng mình thấy cuộc sống ý nghĩa hơn rất nhiều. Cám ơn anh Ngọc AnhASK, cám ơn anh Phí Công Long tài trợ cho em tham gia khóa học