1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cuoc song o My

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi RoseQueen, 29/06/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. RoseQueen

RoseQueen Thành viên mới

Cac ban oi, nghe noi cuoc song o My hon Vietnam ve vat chat nhung rat la chan cho nhung ai da quen song o Vietnam, dung khong? Minh nghi cuoc song cua minh la o Vietnam nay va minh du dinh sang My dinh cu 5 nam, 10 nam se tro lai Vietnam song lau dai vi minh rat yeu dat nuoc nay va luc do minh se co dieu kien thuc hien nhung mo uoc cua minh hon. Minh khong biet nghi vay co dung khong nhung do la suy nghi that cua minh. Cac ban dung cuoi va cho minh biet y kien voi nhe.
  2. aigu

aigu Thành viên mới

Aigu không ngạc nhiên nếu hiện tại bạn nghĩ như thế, và aigu cũng không ngạc nhiên nếu dăm năm nữa bạn lại KHÔNG nghĩ như thế ;)
  3. ms_sorry

ms_sorry Thành viên mới

hum tớ kết thúc cái lớp toefl, ông thầy người Mỹ có bảo tớ nước Mỹ ko phải là thiên đường, ở đó cũng có nhiều người nghèo, nhiều điền xấu....ông ý bảo tớ ko nên quá tin vào những gì người ta noi trên tv,báo chí ở Mỹ vì nó hầu như chỉ nói tới những điều tốt đẹp mà ko hẳn là sự thật ko hiểu ông thầy mình nói có đúng ko
    Được ms_sorry sửa chữa / chuyển vào 01:10 ngày 30/06/2006
  4. Cali_buon

Cali_buon Thành viên mới

Các bạn vô đây đọc nè!
    http://www2.ttvnol.com/United_States/234552/trang-1.ttvn
    Mình theo dõi mục này từ đầu chí cuối..! Có những bài viết làm nước mắt nước...ấy mình chảy ròng ròng! Đời sống nội tâm ở Mỹ thảm thương lắm! Mình cười thường xuyên để che dấu cõi lòng...tan nát! Ai cũng thấy đây vui vẻ, nhưng nào ai biết đây...trong héo ngoài tươi!
    Có những đêm nằm nghe tiếng mưa khện đồm độp trên mái...tôn, tiếng cóc nhái ễnh ương kêu oàm oạp inh ỏi ngoài đồng trong cơn mưa đầu mùa...
    Ý lộn...bên rồi! Thôi, các bạn đọc mấy bài viết trong kia cho chắc ăn! Mình...khát quá đầu óc bị lú lẫn...viết loạn xạ!
  5. RoseQueen

RoseQueen Thành viên mới

Anh Aigu ơi, anh nói đúng đó, có khả năng là dăm năm nữa em sẽ không nghĩ như thế nhưng em vẫn thích sống ở Việt Nam hơn và chồng chưa cưới của em cũng vậy. Dù là người Mỹ nhưng sống ở Việt Nam lâu nên về Mỹ rồi mà anh ấy cứ luôn tiếc rẻ những ngày huy hoàng ở Việt Nam , luôn miệng bảo "I hate America". Chính anh ấy đề nghị sau này tụi em quay về sinh sống ở Việt Nam khi con cái đã bắt đầu đi học ổn định , không phải là định cư luôn tại Việt Nam mà là sẽ đi đi về về ý mà.
    ms_sorry ơi, ông thầy Toefl của bạn nói đúng đó. Dù mình chưa qua đến Mỹ nhưng qua những gì chồng sắp cưới nói mình cũng hiểu được. Có thể Mỹ sẽ nâng đỡ, giúp mình thành công trong cuộc sống nhưng không có nghĩa là mình sẽ yêu nước Mỹ như nước Việt Nam mình được đúng không? Mình sợ mình cũng sẽ trong héo ngoài tươi như bạn Cali_buồn quá nhưng biết sao được, cuộc sống mà. Mình sợ cứ tiếp tục ở Việt Nam thì sẽ ngoài héo mà trong cũng héo thì chết.
  6. RoseQueen

RoseQueen Thành viên mới

À, anh Aigu ơi, em thích bài I LIKE YOU anh tải lên đây lắm, anh có thể chỉ cho em cách tải được không? Còn bài nào hay hay nữa anh tải lên cho mọi người cùng thưởng thức với nha.
    Nhân tiện chúc mừng anh lên chức, mừng cho anh chị có baby quá là dễ thương nữa...
  7. netwalker

netwalker Thành viên mới

Sau khi em sang đây, em thử phỏng vấn cánh đàn ông xem có phải 99% các ông đều muốn về Việt Nam không?
    Đàn ông ở Việt nam là sướng nhất vì tư tưởng và nhận thức xã hội ở Việt nam vẫn còn bảo thủ, phong kiến, chồng chúa vợ tôi.
    Công việc chính của đàn ông là kiếm tiền, mấy công việc nội trợ, dọn nhà dọn cửa là của đàn bà. Đàn ông ở Việt Nam có thời gian rỗi thì đi nhậu, đánh banh rồi lại về đi nhậu hoặc có ở nhà thì ngồi dán mắt vào TV coi bóng đá. Đàn ông đâu có phải sinh ra để làm việc nhà, mấy việc của đàn bà. ( Mới đọc báo Việt nam hôm qua hôm kia thấy vậy )
    Đàn ông bên này, nhiều anh phải làm 2-3 job mới đủ tiền trang trải cuộc sống. Anh nào nhàn hạ một chút, làm một job thì về nhà vẫn phải làm một đống việc nhà, có ngày nghỉ cuối tuần phải đưa vợ con đi shopping, hoặc chở đi coi phim, công viên, đây đó hoặc không thì cũng phải cắt cỏ, làm vườn, dọn nhà, chùi cọ toilet Bảo sao ông nào chẳng muốn về, có điều bà xã có cho về hay không mà thui. Năm nào các ông chẳng xin nhưng phải lao động chăm chỉ lắm các bà mới cho cái visa về việt nam 2-3 tuần
    Bây giờ, em nghĩ vậy chỉ sợ vài năm nữa, sau khi em sinh 2-3 baby, em không có cho ông xã em về Việt Nam nữa đâu (Just kidding)
    Happy Holiday, bà con!
  8. RoseQueen

RoseQueen Thành viên mới

Anh Netwalker nói phải đấy. Cái tư tưởng chồng chúa vợ tôi đó làm hư mấy ông Việt Nam mình đi đó chứ. Em hận nhất là cái tư tưởng con gái không được học nhiều mới kỳ, vô cùng là silly. Như em đây nhiều ông Việt Nam chấm lắm nhưng chẳng ông nào dám lấy làm vợ vì chỉ mỗi cái tội học nhiều quá và độc lập quá, đi đây đi đó nhiều quá nên rốt cuộc mới phải lấy một ông chồng Mỹ. . Nói anh đừng cho là em vọng ngoại nhưng gặp anh chồng ngoại này thì em vô cùng hạnh phúc vì lúc nào cũng tôn trọng và sẵn sàng support cái chuyện em học nhiều và độc lập. Chẳng hiểu sao mấy ông Việt Nam chỉ muốn lấy vợ ngoan ngoãn, khù khờ càng tốt để dễ làm chúa trong nhà mà không nghĩ rằng trí thông minh của con cái mình ảnh hưởng rất nhiều từ người mẹ. Và nữa, dạo này phụ nữ ở Việt Nam giỏi kiếm tiền hơn đàn ông mà vẫn phải tất bật về lo việc nhà sau giờ làm việc thì bất công quá .
    Em không biết vài năm nữa mình sẽ nghĩ sao nhưng bây giờ em thấy mấy người nước ngoài hay Việt Kiều sống ở Việt Nam quá xá là sung sướng và chỉ mong được trở về đây sống sau khi đã sang Mỹ định cư. Nhà em ngang trường quốc tế HCMC, trong khu biệt thự cao cấp Thảo Điền (chỉ tội nhà em không phải là biệt thự thôi ), ngày ngày chứng kiến tụi nhóc đi học có xe hơi đưa đón, đi qua những biệt thự đẹp như mơ chủ yếu là người nước ngoài thuê ở, có vệ sĩ gác cổng mà phát thèm, thấy họ lúc nào cũng nhàn nhã vì đồng tiền của họ quá lớn trong khi mình cứ làm việc quần quật mà chả kiếm được bao nhiêu chỉ tại đồng tiền Việt mình mất giá quá! Nên chồng em không cho dzìa em cũng sẽ dzìa Việt Nam sống thôi.
  9. hiepsi1975

hiepsi1975 Thành viên mới Đang bị khóa

Đọc mà thấy thương đàn ông ở Mỹ ghê. Ấy vậy mà nhiều anh nhân tài người Việt sang Mỹ học rồi cứ ở mãi bên ấy không thấy về là sao?
    Tôi lại nhớ cậu Phan con ông cố Bộ trưởng Ngoại giao Nguyễn Cơ Thạch hiện đang sống ở DC: gặp ai cũng nói là sẽ về VN sống vì yêu quý VN lắm, nhưng hắn cùng gia đình cứ sống ở nước ngoài mấy chục năm nay. Một người quen của tôi đang làm việc tại UN ở NY thì nói rằng những thằng mở mồm nói yêu VN lắm chả bao giờ về VN cả. Một lần tôi hỏi em ruột cậu Phan bao giờ anh Phan mày về nước thì nó nói về VN làm gì, ở nước ngoài sướng hơn.
  10. hold_me77

hold_me77 Thành viên mới

nói chung thì đa phần các bạn du học sinh đều về, có một số ít thì không, âu thế là cũng ổn rồi