1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cuộc thi sưu tầm ẩnh đây !!! Giải thưởng là ....sao !!

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi hanhtinhma, 26/05/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Hoabaoxuan

Hoabaoxuan Thành viên rất tích cực

Em là dân "amatơ chuyên nghiệp" nhưng cũng góp ý một vài lời với bác Nxan về bức ảnh nì nhé!
    Em nghĩ bức ảnh này chưa đạt về bố cục bác ạ. Bác có thể đẩy cự ly ra xa một tẹo nữa để lấy toàn cảnh và hạ thấp ống kính xuống, lấy hất từ dưới lên thì sẽ đẹp hơn. Nếu tâm điểm của bác là những cọc nhọn thì lấy hất từ dưới lên sẽ rất đạt với hình ảnh những cọc nhọn chĩa lên như găm vào nền trời...
    Nói chung, bố cục bị dàn trải và "điểm vàng" không rõ, tạo nên sự rối rắm cho người xem.
    Có chiếc lá bay ngược chiều gió thổi
    Mềm như em và xao xác như em!...
  2. Atkinson

Atkinson Thành viên mới

Đúng là bố cục bức ảnh này có quá nhiều chi tiết thừa và người xem không biết tác giả định chụp cái gì. Nhưng theo đường link của bức ảnh với tên file church01.jpg, tớ đoán bạn định chụp cái nhà thờ. Vậy trong trường hợp này nên loại bỏ hàng cột đi, và cả đám cành lá cây phía trên nữa. Tuy nhiên góc độ này cũng rất khó cho bạn một bức ảnh đẹp vì không gian quá hẹp trước một subject quá lớn như church. Hoặc bạn nên lùi ra xa subject, hoặc chỉ nên chọn một phần để miêu tả cho rõ. Lúc mới cầm máy, mình thường mắc phải lỗi "tham lam" muốn lấy hết mọi thứ vào trong hình. Nhất là đối với các subject lớn thì điều kiện kỹ thuật của những máy "rẻ tiền" có ống kính hẹp không cho phép. Nên chọn cách đặc tả vậy.
    Còn khi muốn chụp những subject cao lớn, trong điều kiện không gian cho phép, có thể hạ thấp máy, chụp hướng lên trên (chụp ngồi) sẽ lấy được toàn bộ sự vật, nhưng trường hợp này thì subject sẽ bị distorted phía đỉnh. Ví dụ:
    Muốn loại hiện tượng này, chỉ có cách là đặt máy ở vị trí cao bằng 1/2 chiều cao của vật. Mà cái này thì khách du lịch như tớ với bạn chịu thua!
    Mong nhận được các bức ảnh tiếp theo của bạn.
    Được Atkinson sửa chữa / chuyển vào 01:23 ngày 20/08/2003
  3. Atkinson

Atkinson Thành viên mới

Hàng đẹp - giá rẻ nhé (70% off)
    Được Atkinson sửa chữa / chuyển vào 10:04 ngày 22/08/2003
  4. Hoabaoxuan

Hà Nội đang vào thu rồi. Em gửi thử một cái ảnh nhé. Mấy bác cho em ý kiến .
    Tặng cho những ai đang ở xa HN...
    Tên bức ảnh: Lối thu
    Dữ liệu kỹ thuật em chả nhớ nữa
    Máy: Pentax đời cũ (trước 75)
  5. Atkinson

Atkinson Thành viên mới

Lâu lắm rồi mới được nhìn thấy đường Phan Đình Phùng với lá sấu rụng vàng.
    Cám ơn Hoa Báo Xuân đã mang đến những chiếc "lá báo thu" .
  6. Hoabaoxuan

Cảm ơn anh Atkinson! Em gửi thêm một cái "lá báo thu" nữa nhé. Cũng chụp cùng lúc với bức ảnh trên.

7. dosucchai

dosucchai Thành viên mới

Gửi bác Arkinson: bức ảnh này bác chụp cực đẹp, em thích nhất là bầu trời xanh thật xanh. Xin hỏi bác chụp bức ảnh này có dùng filter không zậy? Nếu được, bác cho xin thông số luôn cái
  8. Atkinson

Atkinson Thành viên mới

Bức "lá sấu" này HBX chơi sáng hay hay là. Trông có tính art nên tớ mạo muội chuyển sang đen trắng và thử đổi tên nó thành Ánh trăng có được không nhỉ? (vi phạm cọp pi rai )

Bức ảnh đường Phan Đình Phùng, tớ chỉ sửa cho nó nét hơn một chút để tăng độ sâu của ảnh thôi. À quên, có cắt đi một chút cái gốc cây bên phải, nhưng không làm mất đám lá vàng của HBX đâu nhé.

Được Atkinson sửa chữa / chuyển vào 23:06 ngày 24/08/2003
  9. Atkinson

Atkinson Thành viên mới

Cám ơn dosucchai nhiều. Thực ra cái này tớ cũng không ưng lắm về mặt bố cục vì trông hơi bị chật chội. Đúng ra phải để không gian phía mép phải (hướng cửa nhà thờ) thoáng hơn một chút, nhưng của đáng tội là quanh đó toàn building nên chướng lắm, cậu cũng thấy nó lấp ló một phần trong ảnh đấy.
    Thông số kỹ thuật của bức ảnh:
    Phim Konica 200ASA
    f.11 / 250 / 35mm Canon EF 28-90 mm USM
    UV filter
  10. dosucchai

dosucchai Thành viên mới

Bác Arkinson ơi, không biết các góc khác thế nào chứ tớ thấy góc máy này là thích hợp rồi, mấy cái tháp chuông vươn thẳng lên trời, ấn tượng lắm. Còn mấy cái building râu ria thì cũng hơi tiệp màu, kể cũng được. Mà tớ thấy ảnh của bác cũng đạt chuẩn 1/3 rồi còn gì. Hic ... biết bao giờ tớ mới làm được 1 tấm như thế?