1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cuộc thi: Ý tưởng cho phim quảng cáo truyền hình.

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi dongphuonglinh, 06/03/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. muoitieuchanh

muoitieuchanh Thành viên mới

Toi la nguoi moi, va cung la mot nguoi tung lam nhan vien thiet ke cho 2 cty quang cao, nhung toi chi la thiet ke ve quang cao in an ma thoi, toi that su rat thich phim quang cao. Khong biet thong tin ma ban dua ve cuoc thi nay co that khong? Co tin duoc khong? Vi toi nghi neu that thi day la 1 cuoc thi mang lai nhung dieu ngo nghinh lam nhi.
  2. thepaladin

thepaladin Thành viên mới

Em ủng hộ bác rat.
    Các bác nào có ý tưởng hay, nên đóng góp cho công ty của gia đình hoặc người quen thì hơn.

Xtreme Nationalist.
  3. loa_ken_den_si

loa_ken_den_si Thành viên rất tích cực

Toàn cảnh :
    Một đoàn các cụ các vãi đi hành hương ....tay lần tràng hạt.....
    Cận cảnh 1 :
    Bà a : Phù ....adi đà phệt ....
    Bà b : cố lên bà ạ ...
    A : Phà vẫn phói phốt nhẩy ....
    B : À bà biết không , đấy là tôi ko bị rụng răng do tôi dùng Kem đánh răng hiệu Trầu cau đó ....
    ( Kem đánh răng hiệu Trầu cau được chiết xuất từ thói quen xa xưa của các cụ ....Nhai ttrầu và ăn trầu làm cho răng chắc và khoẻ ....)

Chân_Thiện_Mỹ http://ttvnol.com/f_352.ttvn kính mời!!!! 
  4. caphesang

caphesang Thành viên mới

Chào bạn. Thông tin về cuộc thi của TAC hoàn toàn chính xác. Để biết rõ hơn, bạn có thể xem thông tin tại các báo HHT hoặc Sinh Viên Việt Nam, báo Phong Cách Việt (tạp chí Thế giới điện ảnh số cuối tháng) và một số báo khác. Hoặc bạn có thể truy cập vào website: www.tacad.com. Rất vui vì bạn đã quan tâm tới cuộc thi của chúng tôi.
  5. ktssunflower

ktssunflower Thành viên mới

Kể ra thì cũng hơi lừa đảo thật. Cũng lôi kéo được một số khơ khớ mấy em thừa tính sáng tạo nhưng lại thiếu trí thông minh. Thả con tem tép bắt con cá voi còn gì.
    Tôi hỏi những người thông minh còn lại: Tại sao chúng ta ko lập công ty kinh doanh ý tưởng nhỉ???. Chuyên phát ý tưởng để bán cho các cty quảng cáo.(Nếu các cty đó kém quá, phải mở cuộc thi để ăn cắp ý tưởng). Dù sao thì cũng đừng nên bán rẻ chất xám của mình.
  6. srilanka

srilanka Thành viên mới

Cái chính là có ý tưởng gì không đã. Ngành công nghiệp quảng cáo ở Việt Nam là mới, nhưng trên thế giới đã có từ rất lâu đời. ý tưởng mới không phải lúc nào cũng không bị trùng lặp. Hơn nữa thỉnh thoảng "giả vờ ngu" một chút kiểu này cũng đâu có sao. Vừa có thêm kinh nghiệm viết, vừa có thêm kỹ năng trình bày ý tưởng của mình (đâu phải ai có ý tưởng là trình bày ngay được), vừa có thêm tự tin (mình đã từng tham gia cuộc thi...), vừa có thể ghi vào CV một dấu đỏ... Đằng nào cũng lợi! Nếu tôi có ý tưởng (và tự tin vào bản thân) chắc chắn tôi sẽ tham gia cuộc thi này.
  7. toidayma

toidayma Thành viên mới

thấy các bạn bàn luận về việc này, mình cũng xin có ý kiến vậy. tại vì mình đã từng làm việc với công ty Tứ Vân.
    Thứ nhất, việc công ty quảng cáo tổ chức thi như vậy cũng đúng là một hình thức họ lấy chất xám của mình mà không phải bỏ tiền ra mua: vì họ cũng có thể lấy kịch bản của bạn để sửa đi một chút và dựng thành phim quảng cáo cơ mà. giá của một kịch bản hiện nay rất cao: ở trong SG thì vào khoảng 500$ - 1000$, còn ở HN thì tính là 30% tổng kinh phí quảng cáo. Thế nên dù công ty Tứ Vân có trả cho bạn 1tr VND thì vẫn là quá thấp. Nhưng mình cũng nói thêm rằng, nếu bạn thực sự say mê quảng cáo, thì bạn sẽ thấy rằng ng ta trả bạn bao nhiêu tiền không quan trọng, cái chính là ý tưởng của mình được ng ta đánh giá cao và được dựng thành quảng cáo. Hihi, đấy chính là mình khi mới bước chân vào làm copywriter đấy - 1 năm trước, bây giờ thì tiền quan trọng hơn rồi. Dẫu vậy cũng công nhận làm copywriter là nghề hay nhất mà mình biết, và đến bây giờ mình vẫn say mê nghề nghiệp như thường.
    Thứ 2: Công ty Tứ Vân là một công ty quảng cáo trực thuộc báo Điện Ảnh, và chủ yếu phụ trách phụ san PHong cách Việt. Nhưng phong cách làm việc của Tứ Vân rất không chuyên nghiệp. Mình không hề có ý nói xấu, mình chỉ nói cái mà mình biết sau khi làm việc với công ty. Tại vì vài người bạn của mình thường xuyên viết bài cho Phong Cách Việt, nhưng báo biếu thì ít khi nhận được, còn tiền nhuận bút thì gọi điện đòi đến mấy lần công ty mới trả. Đến bây giờ thì tụi mình không còn muốn cộng tác với công ty nữa rồi.
    Đó là một vài kinh nghiệm riêng của bản thân thôi. Nhưng có sự say mê thì sẽ thấy đâu cũng là cơ hội. Ah, tiện thể nói thêm Goldsun cũng đang tuyển copywriter đấy - công ty ấy lúc nào cũng tuyển, nhưng họ không đăng báo. Và Giám đốc sáng tạo của công ty ấy rất trẻ, đẹp trai, và kiêu. Người viết quảng cáo Nâng niu bàn chân việt và The Quest của Tiger cũng xuất thân từ Goldsun đấy. nên nếu yêu quảng cáo như mình thì nên bắt đầu đi thôi các bạn ạ. ít ra là để thị trường quảng cáo HN bằng HCM, và cố gắng đừng để các công ty nước ngoài lũng đoạn thị trường quảng cáo của mình nữa.
  8. tieudongphong

tieudongphong Thành viên mới

Tôi nghĩ Topic này nên được xoá đi vì nó ko có tính thảo luận mà chỉ như một cuộc bôi xấu chọc phá nhau giữa các công ty quảng cáo và làm mất sự lành mạnh của Box là thảo luận những ý tưởng sáng tạo.
    Chúng ta không lạ gì sự cạnh tranh gay gắt giữa các công ty quảng cáo. Vì thế, ko khó để nhận ra những cách tung tin đồn làm giảm uy tín của đối thủ của các công ty QC. Nếu topic này đã không có bài viết chất lượng trao đổi về cách thức viết những ý tưởng quảng cáo sao cho hay thì nên dẹp đi. Không nên khéo dài để các Công Ty QC có công cụ chọc phá lẫn nhau. Xin hết.
  9. thuyduongnsx

thuyduongnsx Thành viên rất tích cực

Mọi người cứ tự do tranh luận nếu ai phát hiện ra bạn nào nói sai sự thật thì sẽ công bố cho Box của chúng ta, các bạn đồng ý không? Mình không nghĩ là mục này sẽ là nơi nói xấu các công ty quảng cáo.
    Còn về vấn đề bản quyền thì đúng là nan giải, nhưng bạn sẽ chấp nhận như thế này: Một là có thể bạn có ít tiền hoặc ko có gì nhưng bạn được kinh nghiệm, được người khác công nhận tài năng bằng cách lấy trọn vẹn ý tưởng của bạn hoặc biến tấu chút chút. Hu hu
    Hai là bạn sẽ ngồi nhà suy nghĩ và sợ mất ý tưởng nên chẳng làm ý tưởng nào? Không quan trọng lắm, hãy mở công ty của riêng mình chẳng hạn? Hay hãy bật ti vi lên xem quảng cáo, đơn giản thế thôi!
    Ngôi Sao Xanh
  10. kemque

kemque Thành viên mới

Hay cong bang mot chut ban a! Ban la mot cong ty chuyen ve quang cao chac hieu ro hon ai het ve gia tri cua mot "y tuong". Day la thu hang hoa huu hinh rat de bi danh cap.
    10 000 000 dong la gia tri thuc su chang? Toi khong nghi nhu vay!