1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cưới ko hợp tuổi - Các anh chị giúp em với ạ

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi MAILAN120, 01/01/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chieu_quan

chieu_quan Thành viên mới

Không phải tự dưng mà hàng nghìn năm vấn đề hợp tuổi hay không hợp tuổi vẫn được người ta quan tâm. Trên thực tế cuộc sống có quá nhiều bất trắc, mâu thuẫn, rủi ro khiến con người phải lo âu, trăn trở.Có nhiều sự thật phũ phàng ko ai muốn chấp nhận nhưng nó vẫn đổ vào đầu.
    Chúng ta chỉ có thể bài bác một điều gì đó khi có chứng cứ biện luận khoa học và thuyết phục. Cũng như vậy, chỉ thừa nhận được một điều gì đó khi thấy có cơ sở để thuyết phục. Nếu chỉ nhận đinh bằng cảm quan hay định kiến thì nó không có ý nghĩa khoa học mà chỉ có ý nghĩa bày tỏ quan điểm thôi.
    Mọi thứ sinh ra trong Trái đất này liên kết với nhau trong những hệ từ trường (điều này được Vật lý học chứng minh). Mọi thứ hầu hết sinh ra năng lượng và tương tác với nhau. Con người - với tư cách là một sinh thể - sinh vật sống cũng tạo ra từ trường từ trong nội tại của mình. Năng lượng đó không giống nhau ở mỗi người hoặc có thể tương đồng ở một số người. Người xưa chứng minh nguyên nhân tạo ra điều đó là do sự vận hành của các thiên hà khác nhau trong vũ trụ tạo ra các tương tác làm cơ thể con người bị biến động. Điều này được lặp lại theo các chu kỳ. Dẫn đến môn tử vi, chiêm bốc theo thuyết này mà phát triển.
    Như vậy, suy cho cùng, hợp tủôi hay không hợp tuổi cũng là một phần của sự tương tác qua lại giữa các sinh thể người mà trong đó mỗi sinh thể mang một cấu tạo năng lượng khác nhau hoặc tương đồng nhau. Khi nó đã tạo ra tương tác thì đồng thời tạo nên hòan cảnh khiến các sinh thể phải tự điều chỉnh trong mối quan hệ đó: át chế (xung khắc), hòa nhập (hợp), quân bình hoặc là các trạng thái khác để cùng tồn tại và vận động (giống như sự phản ứng của các nguyên tố trong hóa học vậy).
    Những thứ trên tạo ra hòan cảnh cho các chủ thể (con người). Và con người, muốn mình như thế nào (hạnh phúc, vui vẻ, lo toan, sân hận..) thì phải tự điều chỉnh để đạt được nó. Nếu không tự điều chỉnh được thì phải chịu sự chi phối từ đối tác theo quy luật sinh tồn của cuộc sống. Hợp tuổi chỉ là một trong các yếu tố nguyên nhân nội tại và góp phần tạo hòan cảnh. Vượt qua hòan cảnh hay chấp nhận hay muốn như thế nào đều là do con người muốn gì.
    Đôi khi người ta ghét bói toán vì nó gây ra sự mất mát nào đó mà người ta không muốn. Nhưng chưa chắc gì có được cái điều mong muốn đó người ta sẽ hạnh phúc. Vì thế, nên chăng đừng nói tin hay không tin việc bói tóan. Hãy tìm hiểu bản chất của nó, những giá trị ứng dụng của nó và dùng nó để phục vụ mình. Nếu sau khi tìm hiểu bạn thấy nó thực sự vô dụng thì hãy quẳng nó ra khỏi đầu và sống theo bản năng + lý trí của bạn. Tất cả chẳng qua là tìm cách để sống cho mình hài lòng và thỏa mãn mà thôi.
  2. songhongvnde

songhongvnde Thành viên mới

nhảm nhí nhất là cái trò bói toán, tớ sống ở phương Tây, chưa thấy thằng Tây nào đi xem bói xem tuổi tác chúng nó có hợp nhau ko để về cưới hỏi. Sao dân mình ko đơn giản một chút cho nó nhẹ đầu. Hạnh phúc hay ko là do hai người gây dựng lên. Hai bạn "Em và bạn trai em đã yêu nhau được hơn 1 năm, chúng em rất yêu nhau và cảm thấy ko thể sống thiếu nhau đc và đã quyết định đi đến hôn nhân trong năm 2009" vậy là đủ rồi còn băn khoăn nỗi gì. Nếu mấy cha thầy bói đoán trước được sự đời thì chắc dân mình văn minh gấp mấy lần thiên hạ

3. witch141v

witch141v Thành viên rất tích cực

Bạn cho mình 2 cái tuổi của 2 bạn đi
  4. TuQuy8

TuQuy8 Thành viên mới

Làm gì có chuyện ko hợp tuổi. Chỉ có người không hợp nhau thôi
    Tẹt ga đê
  5. yasmina

yasmina Thành viên mới

Giờ mới thấy topic này vô đây 8 chút.
    Mình cũng giống bạn chủ topic. 2 đứa suy nghĩ nhiều lắm mới quyết định đến với nhau. Đến khi cho gia đình biết để xem tuổi cưới hỏi thì gặp phải sự chống đối của nhà bên mình (trong khi nhà trai thì vô tư). Mà nhà mình thì cực cực cực tin. Đến những chuyện nhỏ cũng phải đi coi thầy để quyết định. Mọi thầy đều phán rằng tuổi 2 đứa mình nếu cưới nhau sẽ tuyệt mạng (1 trong 2), làm ăn k ngóc đầu nổi, con cái cũng sẽ bị vạ lây suy tàn. Nói chung là xấu mọi bề. Mẹ mình thì hết đòi chết lên chết xuống rồi đến độ từ mặt con luôn để yêu cầu mình phải chia tay (vì hồi xưa tuổi ba mẹ mình cũng gần như thế - nhẹ hơn 2 đứa mình 5 phần - đến giữa đoạn đời thì ba mình mất, nên mẹ mình càng tin). 2 đứa mình cũng bỏ lên bỏ xuống k biết bao nhiêu lần (chủ yếu là do mình đòi chia tay vì phần sợ kết cục giống thế, phần k muốn bất hiếu với mẹ).
    Nhưng rồi tình yêu thắng hết tất cả. Tụi mình vẫn quyết tâm giữ vững lập trường như thế và cho gia đình phía mình thấy rõ tình cảm 2 đứa k thể chia lìa. Nhưng vẫn nói rõ là khi nào mẹ chấp nhận thì mới dám cưới chứ k dám qua mặt người lớn được. Rồi đến giờ mẹ mình đã đồng ý mà còn tạo nhiều điều kiện tốt để 2 đứa tổ chức đám cưới nữa.
    Mình khi đó đã nói với mẹ mình thế này (vì mẹ cực tin vào bói toán nên mình nói theo cách duy tâm): vì duyên số nên 2 đứa mới gặp nhau và yêu nhau. Trong trường hợp có duyên có nợ thì sẽ cưới được nhau cho dù mẹ có ngăn cản cách mấy. Nếu k có duyên thì dù mẹ có vun đắp (k cần ngăn cản) thì đến ngày sắp cưới cũng tự nhiên sinh chuyện mà chia tay. Còn ví dụ số mạng con có vấn đề thành quả phụ thì k cưới người này thì người khác cũng sẽ thế. Còn anh ấy số mạng quyết là phải chết thì có k lấy con, lấy người khác cũng sẽ gặp phải cảnh tương tự. Đức năng thắng số. Mình sống có đức thì qua hết.
    Hy vọng mình chia sẻ dài dòng như thế giúp bạn chủ topic có thể chiến thắng
  6. linhdangyeu

linhdangyeu Thành viên mới

Trước đây mình cũng không tin vào số mệnh, nhưng mình và bạn trai lại vừa chia tay nhau vì 2 đứa khắc mệnh. Đi xem mấy thầy liền đều nói rằng nếu 2 đứa mình lấy nhau sẽ có 1 đứa "đi" trước mà còn "đi" sớm. Có thể 2 đứa cố được đấy, nhưng còn gia đình thì sao. 2 đứa mình cũng nghĩ rất nhiều, 2 năm yêu nhau, cũng chuẩn bị cho 1 đám cưới rồi, nhưng rồi nghĩ mình không thể sống cho riêng mình được nên chia tay. Giờ đây ngồi nghĩ lại cũng không chắc là mình làm đúng.
  7. chiaki77

chiaki77 Thành viên mới

Mình cũng vừa gặp tình huống giống Linhdangyeu và bọn mình cũng chia tay nhau rồi. Mình cũng chả biết sau này mình nghĩ thế nào, chỉ biết bây giờ mình thấy rất đau buồn, vì ở nhà bố mẹ anh ấy đi xem cũng nói lấy nhau một đứa sẽ ra đi sớm, nên nhất quyết ko cho hai đứa lấy nhau.
    Buồn quá!
  8. thamtutupro

thamtutupro Thành viên mới

Trời!Bao nhiêu khó khăn của mấy năm trời vuợt wa được,thế mà 1 câu bói toán mà bỏ nhau thì thành loạn à.2 bác tớ cũng ko hợp tuổi nhưng lấy nhau có sao đâu,vẫn hp,khối vc hợp tuổi phải mơ
  9. duachuotep

duachuotep Thành viên mới

Theo mình quan trọng là 2 bạn nghĩ thế nào, nếu băn khoăn quá thì nên thôi cho đỡ nghĩ ngợi nhiều, sau cưới về có chuyện gì lại vin vào bói toán mệt lắm
  10. thoconnhutnhat

thoconnhutnhat Thành viên mới

điển hình là anh chị tớ, đi xem khắp nơi đều ko hợp tuổi chút nào, nhưng yêu nhau thì quyết tâm cưới, bg có 1 ku 6tuổi rồi, hạnh phúc lắm...thỉnh thoảng khắc khẩu tý thôi :D
    Vấn đề này mình nghĩ không nên quá quan trọng mà ảnh hưởng tới hạnh phúc!