1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cửu Trại Câu mùa thu- Journey to the fairy land (Chia sẻ từ p9)

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi cutie_sexy, 17/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. xaunhumacau

xaunhumacau Thành viên mới

ảnh hanlienta post rồi thì ko máy nào ngo ngoe dám up ảnh nữa hihi, tớ xí xớn nên post mấy phát rồi, giờ nhìn lại tủi thân cho cái máy của mình quá.
    Ko post được ảnh, tớ đóng góp 1 vài câu chuyện và kinh nghiệm xương máu để các đoàn sau biết nhé. Đường tới thiên đường cũng lắm gian truân
    Câu chuyện thứ 1:
    Sự việc đơn giản là khi đoàn CTC lên xe đi từ cửa khẩu Hữu Nghị đến Nam Ninh, do làm thủ tục chậm nên khi lên xe đã khá đầy người. Thế nào mà lại thiếu 1 ghế cho bác River66 Em nhân viên mặc đồng phục rất xinh đề nghị bác River sang xe khác vì xe đã đủ người. Sau 1 hồi thuyết phục ko đc, rằng thì là luật giao thông của Trung của rất là nghiêm minh, ko xí xớn như VN nên cả đoàn nhanh chóng quyết định cử đồng chí tom26- người đã từng 7 năm lưu lạc tại Hongkong sang xe bên kia. Cũng thật may là nhờ 7 năm kinh nghiệm đó mà tom26 đã phát hiện ra quy luật rằng cứ khi nào xe đủ người mới chạy, trong khi đồng chí lại là người đầu tiên của chiếc xe thứ 2, và giờ này thì chả có ma nào qua cửa khẩu. Chết mất thôi, thế là chúng tớ bắt đầu phản đối (dĩ nhiên là toàn tiếng Việt) đoàn TQ trong xe cũng ầm ĩ (chả hiểu nói gì). Với vai trò phiên dịch tớ ù hết cả tai, nghe lõm bõm vì cùng lúc đến chục cái miệng chĩa vào mẹt mình mà xả xong thủng chảo thủng? Tớ cố giải thích rằng đây bọn tớ đi theo đoàn và đã đặt xe ở NamNinh đón nên ko thể chờ được, nếu ko đi cùng lúc đc thì cả đoàn sẽ cùng xuống xe hehe. Dưng mà đoàn tớ xuống xe hết thì cái xe này cũng ko đủ người để chạy nên túm lại là cả 2 xe đều không thể xuất phát. Hiểu ra điều đó, trời ơi, các bạn TQ đáng mến bắt đầu nổ máy hết cỡ, chửi bới nhà xe nào là làm việc không hiệu quả, nào là trễ giờ, vân vân, may quá ko ai chửi mình. Khổ thân cái em xinh xinh, bị mắng cho đỏ hết cả mặt lên, lại quay sang thuyết phục tớ hi sinh 1 người để xe đc chạy. Nhưng dĩ nhiên là đoàn nhà mình ko chịu, dại j mà chờ đợi. Kết quả sau 1 hồi cãi vả (hiểu đc chết liền) nhà xe đồng ý điều xe khác to hơn thay thế, và đoàn CTC1 bon bon trên đường và bị chậm so với dự định khoảng 2 tiếng. Lúc sau tớ bị em nhân viên lườm hic
    Bài học rút ra: Nên có hơn 1 người biết tiếng Trung, nếu ko có sự cố sẽ khó mà giải quyết dc, và nên hỏi lại khi chưa chắc chắn (bọn tớ cứ đinh ninh 2 xe chạy cùng nhau nên chả hỏi lại, may mà tom26 linh tính và em xinh xinh bằng lương tâm nghề nghiệp đã nhắc)
  2. likemoon

likemoon Thành viên mới

@zhouqingxin: đề nghị bình tĩnh...hết sức kiềm chế ...còn thịt...thịt bò ấy àh...tớ mang về phòng...chỉ ăn được một miếng bé bằng...móng tay...hí hí...phòng tớ tận 8 cái mồm ...các ấy biết rồi đấy . Mà các ấy ăn cả cân thịt bò Yak đến sái cả quai hàm ở nhà bác Zu rồi còn giề nữa .
    @xaunhumacau: kinh nghiệm hết sức quý báu, đề nghị tiếp tục phổ biến thêm
  3. cutie_sexy

cutie_sexy Thành viên mới

Ôi trời xem ảnh và đọc tin của mọi người mà sốt hết cả ruột,hix, thế mà hôm nay vẫn chưa lên xe về được,hix, fải trưa ngày kia mới về tới nhà..
    ảnh của Liên đúng là ăn đứt mọi người roài, nhìn lại đúng là ko thể nói thêm gì ngoài 2chữ "thiên đường", đi CTC và Ngami rùi về chả còn thiết nhìn màu sắc nào nữa hihi
    Vụ off này thống nhất và chiều chủ nhật tuần này được ko hả mọi người, anh Việt xung phong trổ tài nấu nướng nếu có ai có thể cung cấp địa điểm tụ tập tại gia, nếu ko có chắc lại fải lẩu nấm ashima thui.
    Chưa có lúc nào để viết ký sự cả, nhưng thèm viết lắm rùi, đặt tên trước ký sự này là "Nga mi luận kiếm- Cửu Trại Câu anh hùng vs mỹ nhân" nhá
  4. lqviet99

lqviet99 Thành viên mới

Yêu cầu hanhlienta không được post ảnh lên nữa nhé, em làm vậy thì 8 cái máy ảnh còn lại làm sao dám gửi ảnh lên nữa.
    Thế là mình đã sáng suốt khi mang máy đi mà không chụp ảnh, bây giờ cả đoàn hiểu lý do rồi chứ.
    Nhưng dù sao cũng yêu cầu Hái Hoa Độc Hành post ảnh Khả hãn lên nhé, nếu không có thì Cutie không có đường về HN đâu nhé.
  5. vecchia_signo

vecchia_signo Thành viên mới

Ngắm xong Ngũ sắc hồ thì bức xúc không thể chịu được nữa! TÔI MUỐN ĐI CHƠI!!! huhuhuhuhu
  6. river66

river66 Thành viên mới

Hê hê, theo yêu cầu của anh lqviet99, mình post 1 bức ảnh 2 "khả hãn" không chịu nhường nhau 1 "bông hoa" nhé
    @cutie: sao bảo là trưa mai về mà lại thành ngày kia thế? làm hỏng hết cả lịch đón roài
  7. hanhlienta

hanhlienta Thành viên mới

@zhou: khoan khoan đừng chết vội cậu ạ, để tớ post hết ảnh đã nhé!
    @lqviet: sao anh cấm em show hàng thế ạ? anh có muốn em post cái ảnh anh say rượu trên Kim Đỉnh cho bà con xem ko ạ?
    @river66: hehe ảnh cổ trang đẹp đấy anh ạ, hôm đấy em mải mê theo Lâm Bình Chi chạy sô bỏ qua vụ nhí nhố này, bây giờ nhìn ảnh tiếc thật đấy hihi.
    @macau: cậu kể chuyện tiếp đi nhé, chờ Cutie-Busy về chưa chắc đã có thời gian ngồi miên man đâu.
    @Cả nhà: ảnh của em post lên thì có gì đâu ạ, cả nhà cứ tiếp tục đi chứ, kể chuyện, làm thơ hay viết hồi kí gì gì đó .
    Thấy mọi người có vẻ mê mải với CTC quá, tớ xin bắt đầu một ngày mới tiếp tục với CTC nhé. Ảnh đẹp còn nhiều lắm, mới show có 3 cái thôi mà mọi người đã máu thế rùi .
    Nhớ lần đứng trên đỉnh Table Mountain ở Nam Phi cứ "ôi trời, ôi trời" mãi (đấy là thói quen của tớ, thế nên cả nhà mới hiểu tại sao tớ lại cứ súyt soa mãi suốt chuyến đi với nhà mình nhé) , có một người bảo tớ: "này, nếu em thích thiên nhiên đến thế thì nhất định phải đến CTC nhé". Lúc đấy mình còn chẳng biết CTC là cái gì, và chưa bao giờ đi TQ (vì nghĩ TQ gần xịt nhà mình, già lụm khụm đi cũng được).
    Nhưng mà hỡi ôi, khi về nhà bắt đầu tìm kiếm thông tin về CTC thì mới té ngửa ra là nó quá đẹp. Tuy nhiên vẫn còn hồ nghi về mức độ magic của các bức ảnh trên mạng. Nên quyết tâm đi tìm kiếm sự thực một phen.
    Dè đâu, khi về tới nhà thì ảnh của mình nhìn cũng... giống như hình trên mạng hehe.
    Thôi ko lan man nữa, gửi tặng mọi người một số bức ảnh về màu nước Jiuzhaigou nhé!
    Được hanhlienta sửa chữa / chuyển vào 08:43 ngày 08/11/2007
  8. hanhlienta

Sao cứ mỗi lần post ảnh mới thì những ảnh mới này lại cứ tự động nhảy vào thay thế những ảnh ở entry cũ, thế là lại phải nhảy vào entry cũ post lại thế nhỉ
    Được hanhlienta sửa chữa / chuyển vào 08:53 ngày 08/11/2007
  9. xaunhumacau

xaunhumacau Thành viên mới

sao lại vậy HLiên ơi? cậu paste cái IMG code thì sao nó lại thay thế ảnh cũ được nhỉ? xem lại xem IMG code có bị trùng nhau ko?
    post ảnh khác đi, tớ ko cutie-busy nhưng dạo này cũng hơi tối mắt tối mũi, sẽ cố gắng tranh thủ viết tiếp 1 vài kinh nghiệm của chúng mình. Có gì bà con bổ xung nhé
    Hehe về nhà ai xem ảnh cũng nhìn mình với con mắt hình viên đạn vì ghen tị, hihi thật là bõ công bon tẩu giang hồ
  10. hanhlienta

@macau: hehe đúng là tớ đặt tên ảnh bị trùng thật.
    Tiếp tục với thác nước Jiuzhaigou nhé!
    Được hanhlienta sửa chữa / chuyển vào 09:22 ngày 08/11/2007