1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đã có bạn nào đi du lịch Pháp (tự túc hoàn toàn) chưa, xin chỉ giáo

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi Nakata, 19/02/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuychangmi

thuychangmi Thành viên mới

Nghe có vẻ khó khăn thật sự khi đi kiểu này! có lẽ cần gọi bảo lãnh mất thôi!
    Nhưng mà bây giờ các công ty du lịch họ đưa đi nhiều lắm có sao đâu! Đi tự túc mà khó thế cơ à?
  2. langbatkyho

langbatkyho Thành viên mới

Tôi đã từng sang Pháp du lịch từ Anh. Có nhiều cách nhưng tốt nhất là bạn nên có người quen (bạn bè, họ hàng thậm chí chỉ là người quen biết bạn mà thôi) để gửi giấy mời bạn sang Pháp du lịch.
    Thủ tục giấy tờ để xin visa du lịch được nêu cụ thể trên website Sứ quán Pháp hoặc bạn có thể hỏi thêm nhân viên bộ phận visa. Thông thường bạn cần chứng minh tài chính là đủ tiền chi trả cho chuyến đi của bạn (một bạn ở đây đã viết là khoảng 50 euro/ ngày).
    Ngoài ra bạn cần có bảo hiểm du lịch, booking vé máy bay, booking khách sạn hoặc nếu bạn ở nhà người quen thì cần có bảo đảm của người đó.
    Visa vào Pháp sẽ đồng thời là Visa Schengen, tức là bạn có thể đi sang 10 nước châu Âu khác mà không cần lấy visa các nước đó, bao gồm Bỉ, Hà Lan, Đức, Tây Ban Nha, Ý, đại khái là thế. Nếu lần đầu bạn đi thì họ sẽ chỉ cấp visa vừa đủ thời gian chuyến đi của bạn. Lần sau đi có thể lấy được visa tới 6 tháng.
    Về chuyện thủ tục giấy tờ thì tôi đã từng làm giả booking khách sạn, vé máy bay và cả bảo hiểm. Đơn giản là vì chưa lấy được visa thì không thể mạo hiểm mua vé hay đặt khách sạn được. Cái này chỉ là khôn lanh 1chút thôi. Ở Việt Nam thì tôi không biết có làm được không vì chưa có thương mại điện tử.
    Kinh nghiệm khi đi làm visa là bạn cần chứng minh rõ ràng mục đích chuyến đi, tốt nhất là có bảo đảm của cơ quan bạn công tác và người quen bên đó. Cũng tuỳ vào may mắn nữa.
    Chúc bạn may mắn. Bạn có thể tham khảo thêm người quen làm ở công ty du lịch về chuyện lấy visa này.
  3. langbatkyho

Mua vé máy bay thì rẻ nhất là mua qua mạng. Điều kiện là bạn cần có thẻ tín dụng Visa hoặc Master. Tiếp đó là bạn cần check là họ sẽ gửi vé cho bạn về Việt Nam hay chỉ cần e-ticket (tức là vé họ gửi mail về cho bạn và in ra mang đi là xong, tương tự kiểu Tiger Airways).
    Một gợi ý cho bạn là đi Tiger Airways qua Singapore và bạn book tiếp qua mạng vé đi Pháp (Paris). Singapore hoặc Bangkok là trung tâm trung chuyển hàng không lớn nên dễ tìm được vé rẻ.
    Trang web đặt vé tôi đã dùng là: www.statravel.com Nếu bạn là sinh viên có thẻ ISIC (thẻ sinh viên quốc tế) hoặc thẻ IYIC (thẻ thanh niên quốc tế) thì sẽ được giảm giá. Bạn nên kiểm tra kỹ về chuyện book từ Việt Nam.
    Chúc may mắn
  4. thichdulich

thichdulich Thành viên mới

Bác này nhầm hoàn toàn trong khối EU xin visa khó nhất là vào TÂY BAN NHA ! AI xin visa vào đó được là coi như đã được toàn khối EU !
  5. langbatkyho

Mình xin lỗi 1 chút nhé, Khối Schengen vẫn có cả Tây Ban Nha, hình như sang tiếng Anh là Spain thì phải
    http://www.eurovisa.info/SchengenCountries.htm
    Bạn lấy visa vào Tây Ban Nha mà lại cần thêm visa vào các nước còn lại của khối Schengen thì chắc là mệt đấy.
  6. thuychangmi

Tôi nghe nói là khi sang đó có giấy mời thì phải là người thân mới được! Tôi thì toàn là bạn thôi! Không biết liệu họ gửi giấy mời có được không nhỉ?Mà bạn toàn là sinh viên chứ không có phải công chức gì cả!Giúp đỡ với!
  7. call_me

call_me Thành viên mới

được, lần trc tớ đi UK cũng là con bạn thân viết giấy mời mà. nó viết giấy rồi mang ra police chứng nhận đúng là tên tuổi, địa chỉ như thế. thế là ok
  8. angel_pretty

angel_pretty Thành viên mới

Bác này nhầm hoàn toàn trong khối EU xin visa khó nhất là vào TÂY BAN NHA ! AI xin visa vào đó được là coi như đã được toàn khối EU !
    [/quote]
    pó tay với bác này,đã xin được visa 1 trong những nước thuộc EU rồi thì đi đâu trong EU cũng được hết mà chẳng cần xin visa trong thời hạn còn visa
  9. angel_pretty

angel_pretty Thành viên mới

ai cũng được hết miễn là khai báo quan hệ hợp lý với DSQ là ok rùi bạn ah,nếu người viết thư mời mà qua đó ở nhà thì nhà của người mời phải có diện tích trên 20M2
  10. thuychangmi

Các bác thử nghĩ xem! Bạn em là sinh viên!Phòng của bạn em 20m2. Lại đi ở thuê chứ đâu có ở nhà! mặc dù là quốc tịch Pháp thật! nhưng mà khó quá! trời ơi! Sợ làm không được! Hu hu...