1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đả đảo triết học, tôn giáo, logic...!

Chủ đề trong 'Học thuật' bởi vohan2, 27/01/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vohan2

vohan2 Thành viên mới

Đả đảo triết học, tôn giáo, logic...!

"Thiên kinh vạn quyển" không bằng một chút "bình tâm"! Hãy dẹp hết những câu từ vớ vẩn như vậy ra khỏi đầu đi các bác ạ, không ăn thua gì đâu. Thế giới này nào có phức tạp đến thế, chỉ là có 1 số nhân vật nhìn thế giới này hơi bị ngưọc, cứ phải là cái gì to lớn cỡ vũ trụ hay nhân loại ra bàn cãi. Thực ra hãy nhìn vào thực tế đi, các bác trên TTVN này mà ra đứng giữa đường mà nói tôi chế được 1 cái mô hình cho thê giới tự nhiên rồi thì liệu có ai thèm nghe không? Những con người có tư duy sắc bén trên đời này đai để đều là những con người có tư duy đơn giản trước đã, nói thật liệu các bác có thể hiểu được vũ trụ không khi các bác không thấy nổi 1 điều là vũ trụ này đã là gì nếu so sánh với phần không vũ trụ (tức là phần chân không đó), liệu có cần phải tư duy cầu kì phức tạp đẻ hiểu đuợc khái niệm này không, hay là chỉ cần bình tâm là đủ? Liệu có ai trên TTVN này dã thực hiện được điều đó trong cuộc sống thực hay chỉ là những kẻ PC mania quên hết tương lai, suốt ngày cứ đuổi theo những triết lí hão huyền khi kiến thức thực hành lại bằng con số không? Còn cái gì Phật pháp đang được bàn cãi chí choé trên diễn đàn này nữa, toàn là được những nhân vật đời sau chế biến ra. Như mấy phái Đại thừa, tiểu thừa gì đó. Chứ Dức Phật tổ có nói gì cao siêu đâu cũng chẳng để lại kinh sách gì, đại khai chỉ có cái gì mà tứ diệu đế đó thôi. Mình không nhớ là gì nhưng trước hết diệt những điều sai trước (diệt lo diệt khổ...) rồi đến tu tâm dưỡng tánh (nghĩ đúng làm đúng...). Nhưng nếu không sai thì khỏi diệt đúng không -> qui về cũng 2 chữ "bình tâm" thôi! Có thế thôi mà cũng phải bàn cãi.

Đề nghị diễn đàn chuyển sang phong cách mới lành mạnh hơn một chút, mấy cái chủ đề ở đây em thấy như tranh khiêu dâm ấy.

Tired of thinking...
  2. rinoavn

rinoavn Guest

Um moi nguoi co mot quan diem khac nhau , van de la cach nhin nhan van de cua moi nguoi ma thoi.
    Toi thay ban noi cung co nhieu dieu can phai gop y.
    Thu nhat ban cho rang nen quan tam hon den thuc tai ma bo qua cac triet ly logic ,v,v,.the thi ban nham roi ,cac triet ly,cac logic chinh la thuc tai ,va tham chi no con hien thuc hon cac hien thuc khac.Boi vi no chinh la cach phan tich cach nhin nhan va danh gia ve cac van de thuc tien . Va tat nhien no xay dung tren nen tang cua thuc tien . Con mot dieu nua ,tai sao the gioi lai phat trien ,boi vi nguoi ta khong ngung tim toi va dao boi nhung gi chua biet ,va nhung dieu chua biet o no rong lon bao la nhu cai khoang khong vu tru ma ban noi,nhung chung ta van phai tim toi ,vi chung ta muon tien len . Ban noi rang neu nhu chung ta dung giua duong ma noi ra nhung mo triet ly cua minh lieu co ai nghe khong .Thi cung xin hua rang ,co the co ma cng co the khong .Boi moi luan diem moi cach nhin co the dung co the sai,va cung co the la phu hop va thu hut voi nguoi nay nhung voi nguoi khac thi khong .
    COn ve ton giao ,cach nhin cua ban la hoan toan phien dien.Dung vay mac du ton giao hau het sinh ra bat dau la do su so hai va dan den ton sung va thanh kinh mot the luc sieu nhien tu ben ngoai.Cac nhan vat trong ton giao deu la hu cau .Nhung khong vi the ma phu nhan vai tro cua no ,dieu nay ton giao khac voi me tin di doan .Nguoi ta tim den voi ton giao khong phai de cau xin hay de lam gi ma chi de don gian day la noi ma ho gui gam niem tin ,no se tiep them cho ho suc manh tinh than ,va hon nua day cung la noi de nguoi ta noi that voi long min.

If you love something...set it free, if it comes back to you it was truly meant to be
  3. gallivant

gallivant Thành viên quen thuộc

Hẹ hẹ, đọc bài đả đảo của bác mà iem cứ phải ngả mũ chào các nhà triết học với logic ầm ầm ý bác. Đọc xong iem lại thần tượng các nhà đó mới chết, bác đả đảo đến là khéo. À, iem biết ngay mà, chứ nói suông với cả hô khẩu hiệu thế thì ai chịu, ý bác là bác muốn lên võ đài đây, hị hị. Muốn lên Đả lôi đài với ngài biết tuốt quyzen và giáo sĩ cavang thì bác cứ nhắn em cái, tội rì phải vòng vèo thế hử bác. Dạ thưa bác, vòng 1 đã kết thúc, bác đợi em tí em mở vòng 2, lần này sẽ không hạn chế "Logic hình thức" nữa, chơi theo kiểu trăm hoa đua nở. Ngài quyzen vẫn với một mớ vật lý trộn với triết học, tôn giáo, giáo sĩ cavang vẫn bài ca Ca Vang toàn tập đi truyền đạo "lửng lơ con cá vàng" của bác ý. Riêng bác em iu tiên bác cái chủ nghĩa "bất khả tri" cùng với cái "phong cách mới lành mạnh" ấy. Cũng mong bác bản lĩnh cao cường chiến thắng trên Đả lôi đài kỳ tới để thiên hạ lại trở về thời kỳ "thái bình thịnh trị" với đầy đủ những cái "lành mạnh" của nó là phúc cho dân TTVNOL lắm, bác à.
  4. Don_Quixote_new

Don_Quixote_new Thành viên rất tích cực

hị hị em bắt đầu thấy yêu bác Gallivant mới chết chứ, không biết bác là đực hay cái nữa chứ nếu em biết chắc bác là cái thì quyết phá lệ ghét đàn bà mà yêu bác.
    .
    The sun is gone but I have a light
  5. Rookie

Rookie Thành viên quen thuộc

Tưởng có gì mới mẻ, lại chỉ thấy một mớ gì đó cũng hỗn độn tương tự dưới một cái title "đả đảo" Đả đảo làm gì cho mệt, bồ. Logic vốn là thứ không tồn tại trong tư duy người Việt và người Tàu. Bằng chứng là cho đến bây giờ vẫn phải viết "logic" bằng tiếng latin.
    <rookie>
    You are what you know
    </rookie>
  6. cavang

cavang Thành viên rất tích cực

Cậu có đả đảo kiến thức nữa thì khoa học - công nghệ vẫn cứ đi lên thôi ! Truyền thông chỉ là cách thức truyền lại những kiến thức khoa học, công nghệ, cuộc sống. Nó có ích tuỳ vào mỗi người, mỗi lúc miễn là tin tưởng không được mù quáng mà phải sáng suốt. Tìm kiếm tri thức và sử dụng tri thức trong thực tiễn là công việc của mỗi người. Đừng nghĩ nó đơn giản.
    Mà nhà khoa học nào đã nói cho cậu biết là --> "vũ trụ này đã là gì nếu so sánh với phần không vũ trụ" ấy nhỉ? Cậu đã tin nó từ sớm ngay khi đọc hay là đã qua kiểm nghiệm bằng kinh nghiệm của chú ??? Và nếu cái cậu quan tâm là gắn với mình thôi thì liệu vũ trụ ở đâu đó có phải là cái cậu đáng quan tâm không chứ? Và sao lại lấy nó để suy luận nhỉ? Nếu lấy nó ra nghĩa là cậu đồng ý rằng còn phải quan tâm đến nhiều thứ khác không gắn với thực tiễn hàng ngày rồi !!!
    Có cái quan trọng với người khác có khi người khác lại coi là thứ vớ vẩn thôi. Có khi cùng về 1 cái, ở mức độ này có người tiếp nhận được, mức độ khác đã kêu là sao cao siêu rối rắm quá. Thực tế mỗi người mỗi khác mà, chỉ có điều chúng ta đang đi sâu vào hiểu thế giới và tìm cách sống tốt hơn trong thế giới đó với nhiều mức sâu sắc, "gần chân lý hơn" khác nhau!
    Giờ ta nói về kiến thức phải sát với thực tế & phải đơn giản đi. Tốt quá đi, ai ai chả muốn điều đó. Ngày xưa, có nhà vua ăn tục nói phét, chẳng muốn học nhiều đã bắt hàng nghìn nhà bác học khắp nơi về và tóm tắt mọi thứ kinh thư, tri thức... cho mình. Tóm lược mãi từ dăm bộ sách thành 1 bộ sách rồi thành dăm trang sách rồi thành 1 trang mà vua vẫn không thấy hài lòng. Vua nói: "Sao phức tạp thế. Hãy viết cho ta chỉ 1 câu thôi...." Quan điểm của vị vua chẳng khác gì của cậu & nhiều người khác cả.
    Cậu hãy thử chỉ cho bà con biết ~ cái đơn giản cậu quan tâm là gì đi? Liệu có phải chỉ là quanh truyện khiêu dâm không??? Bà con sẽ chỉ cậu biết là kiến thức cần gợi mở, đa dạng và cần chọn lọc từ nhiều nguồn và theo cách của mỗi người. Gợi mở thì không nên cấm đoán. Sẽ đến tuổi quay lại ~ bài ở đây cậu sẽ lại thấy cần, và có khi lại nói sao dễ hiểu thế mà mình không chịu hiểu nhỉ !!!
    Giờ nói về các loại đạo lý. Cá nhân tui coi tri thức là quá trình. Chúng ta cũng có thể chỉ đọc các thứ tiên tiến nhất là đủ vì nó là dành cho thời nay & chắc chắn có hình ảnh của mọi thứ tri thức của quá khứ. Tuy nhiên, đôi khi cũng cần nhìn lại từ gốc xa xưa đến giờ. Lúc rỗi rãi này là lúc xem lại, không có gì thừa cả. Người xưa dạy nhiều điều hay mà ta không biết đến là không hay chút nào !
    Còn câu chuyện kiến thức đến hành động thì hãy tin rằng hiểu đúng 10 lần thì may ra làm mới đúng được. Có hiểu không đúng mà làm vẫn đúng thì cũng cần tổng kết cái hay của việc làm đó là do đâu, tránh được dò dẫm về sau cho cả mình và cho cả ~ người khác nữa.

Được sửa chữa bởi - cavang vào 28/01/2002 14:53
  7. vohan2

vohan2 Thành viên mới

Đây không phải là cảm tính, mà là 1 vấn đề nghiêm túc trong phương pháp tư duy của mỗi người. Mình dùng nó và thấy tư duy của mình tốt hơn hẳn khi còn lao theo mọi thứ mà chẳng có thứ nào thiết thực hết. Những điều viết ra ở đây hoàn toàn là trải nghiệm cá nhân, hơn nưa với tư cách 1 nhà khoa học (trẻ) về khoa học tự nhiên nên tôi tương đối đảm bảo những phương pháp và kiến thức được trình bày là tương đối xác thực.
    Sự phủ nhận triết học và tôn giáo không phản lại với khoa học, mà chỉ đem lại 1 tri thức khoa học chân chính. Ở đây tôi nhấn mạnh phải phủ nhận hoàn toàn, vì thật sự theo những phân tích của bản thân thì chưa có và sẽ không có 1 triết học/tôn giáo nào đúng dắn cả, nếu bạn tin theo nó thì có hại cho tư duy hơn có lợi. Ví dụ Phật giáo (chỉ giới hạn trong Phật tổ thôi) có điểm đúng là phải vô vi mới tới niết bàn, nhưng dưới đay se cho thấy nhận thức về vo vi cua no còn mang những sai lầm.
    We start, then, with nothing, pure zero. But this is not the nothing of negation. For not means other than, and other is merely a synonym of the ordinal numeral second. As such it implies a first; while the present pure zero is prior to every first. The nothing of negation is the nothing of death, which comes second to, or after, everything. But this pure zero is the nothing of not having been born. There is no individual thing, no compulsion, outward nor inward, no law. It is the germinal nothing, in which the whole universe is involved or foreshadowed. As such, it is absolutely undefined and unlimited possibility -- boundless possibility. There is no compulsion and no law. It is boundless freedom.

Charles S. Peirce, "Logic of Events" (1898)

Nếu các bạn vẫn đang đeo đuổi và hài lòng với những kiến thức thu thập được đó đây thì có thể các bạn không đồng ý với ý kiến của mình. Nhưng thiết nghĩ khi các bạn gặp/định giải quyết 1 vấn đề đi ngoài tâm với của đống kiến thức đó thì các bạn sẽ thấy trên đời chẳng có 1 giới hạn nào cả, bằng chứng bạn sẽ phải từ bỏ luôn những cái mà bạn đã từng "tin tưởng". Và điều thú vị nhất của cuộc đời là bạn không nhất thiết phải tin tưởng vào cái gì cả. Những thứ triết học tôn giáo chỉ là tự mình ràng buộc mình thôi.
    Mình chẳng muốn khẩu chiến làm gì mệt lắm với lại đang thi, ở đây chỉ nói về cái được, chưa được của triết học thôi. Vắn tắt để ai cũng có thể hiểu là đuợc rồi.

Tired of thinking...
  8. nc_thinh37

nc_thinh37 Thành viên mới

tôi phản đối ý kiến của bạn.
    thứ nhất bạn đã đảo triết học như vậy làcực kì sai lầm, cực kì phản khao học , bởi vì triết học chân chính là tinh hoa của thời đại ,như triết học Mac-Lênin . Nếu con người sống không có tư tưởng thì đâu phải là con người, nếu một xã hội không có một hệ tu tưởng chân chính thì xã hội đó sẽ bị diệt vong.
    thứ hai bạn đã đảo tôn giáo (được nhà nước công nhận) là không được ,mỗi tôn giáo đều có nhưng mặt tốt và mặt không tốt của nó,chúng ta phải biết cách phát huy những mặt tích cực ,đồng thời chống những mặt không tốt của nó,
    phải biết đoàn kết các tôn giáo với nhau( Đảng và nhà nước ta đã và đang làm)Bạn cần phải thay đổi lại thế giới quan của mình!

Nguyencanhthinh
  9. cavang

cavang Thành viên rất tích cực

Vohan2 thân mến, điều bạn viết cũng chứng tỏ rằng bạn phải đọc, phải tư duy để trích dẫn ra rùi !! Và tác giả bạn trích ra đây chắc chắn phải đọc nhiều thứ để còn viết cho bạn tin.
    Lại một vấn đề nữa là muốn biết tác giả viết đúng hay sai cậu lại phải đọc những tư liệu gốc hoặc hiểu sơ qua về chúng chứ không phải cứ thế là tin chủ quan!!!
    Mình cũng là người làm khoa học tự nhiên, đúng hơn là CNTT. Mình cũng đồng ý là không nên học nhiều và lan man, mà là phải biết mình định học gì, để làm gì, hay ít ra khi nào sẽ dùng đến để tra cứu !!
    Tuy nhiên cậu cũng chưa biết rằng ngoài cái cần trong công việc chúng ta còn phải sống, phải quan hệ, phải hiểu nhiều điều về tự nhiên, con người, xã hội. Nếu chưa hiểu rõ về Phật học, triết học... thì cậu cũng chưa thể rõ sẽ dùng chúng vào đâu, vào những việc gì hay khi cần liệu có thể tìm câu trả lời trong đó không.
    Theo mình đó cũng là 1 dạng tri thức khá quan trọng, không phải là tri thức khoa học công nghệ hàng ngày chúng ta làm việc. Có cái gắn đến cách tư duy, có cái hướng ta về đạo đức, lối sống, giá trị định hướng cuộc đời... Tất cả đều liên quan đến cuộc sống của ta cả. Nếu bạn thấy chứng mắt thì chẳng cần "đả đảo", hãy lướt qua topics bạn không quan tâm đến, rất đơn giản & đó là lẽ đương nhiên !!
    Được sửa chữa bởi - cavang vào 28/01/2002 19:42
  10. gallivant

gallivant Thành viên quen thuộc

Hé hé, chưa lập võ đài mà các bác đã choảng nhau chí choé thế này, vui thật là vui. Mừng các bác vai bia cho thêm phần máu lửa. Nhưng giáo sĩ cavang định cậy ma cũ bắt nạt ma mới à? Hị hị, đoạn này em đã để dành cho các bác về sau: "vũ trụ này đã là gì nếu so sánh với phần không vũ trụ", bác giáo sĩ lại lấy ra làm đòn phủ đầu luôn thì mất hứng quá. Nhưng giáo sĩ đã ra đòn thì ra hết luôn, chứ nửa đường đứt gánh như vậy khó hiểu lém.
    Hị hị, bác vohan2 còn trích đoạn rì tiếng Tàu em cóc hiểu. Bác làm ơn dịch cái để em còn bít cái ý tưởng bác thần tượng nó tới đâu chứ? Hé hé, em đồ bác nghĩ cái vô vi với niết bàn của nhà Phật hơi bị "hay" của nó, bác Zen ui, có người cãi nhau tiếp rồi nè, có nên mừng bác ý cốc bia không ạ?
    Ấy thế mà em vẫn khoái cái tư tưởng "đơn giản bất khả tri" và "tinh thần khoa học chân chính" của bác vohan2, hị hị, ngày xưa Newton chỉ cần quả táo rơi vào đầu là ra được định luật vạn vật hấp dẫn, đơn giản thế chứ đâu có như các bác vật lộn quay cuồng với mớ hổ lốn triết học, tôn giáo đó. Em về xứ Zimbabwe nhà quê kiếm cây mít, hic nhầm - quả mít rơi xuống đầu thì toi, kiếm cây bưởi to hơn táo, ngồi dưới gốc cây đó, hì hì, chắc em sẽ phát minh ra lý thuyết trường thống nhất mà cả đời Einstein chưa sờ được tới.
    "Và điều thú vị nhất của cuộc đời là bạn không nhất thiết phải tin tưởng vào cái gì cả" Hic, sao câu này đúng thế, lại còn giống ý tưởng với bác Zen nhà em "hoài nghi" tất cả nữa (trừ Phật pháp), tặng bác vohan2 bông hoa hồng (hihi, nếu bác là con giai thì sozy nhá, bác đem tặng bạn gái cũng được).
    Happiness is not a destination. It is a method of life.​
    Được sửa chữa bởi - gallivant vào 28/01/2002 18:31