1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đả đảo triết học, tôn giáo, logic...!

Chủ đề trong 'Học thuật' bởi vohan2, 27/01/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vohan2

vohan2 Thành viên mới

2. CaChep

CaChep Thành viên rất tích cực

Bác vohan2 có vẻ đả phá các lĩnh vực kiến thức quan trọng như Logic, Triết học hay Tôn giáo. Niềm tin từ đâu mà lập luận như vậy nhỉ?
    Mình nghĩ có lẽ không nên đả phá mà nên có chút kiến thức hiểu về các lĩnh vực này. Các lĩnh vực đó làm gì? Nghiên cứu gì? Để làm gì? Lợi và hại ra sao? Trả nhẽ đến nay thời đại văn minh lại có hàng bao nhiêu người nghiên cứu, khai phá kiến thức về chúng. Rồi có 1 anh tài như vohan2 nói rằng thế là vô nghĩa.
    Nhận thức là một quá trình. Nếu chưa nhận thức ra 3 lĩnh vực vừa rồi, có lúc các bạn sẽ hối hận. CaVang/CaChep đã từng như vậy.
    Vậy nên các bạn sẽ còn thấy CaVang post những bài gọi là "cao siêu" ! Thực ra đó là sự cao siêu của kiến thức. Chúng ta cũng không nên hài lòng với cách đơn giản hoá kiến thức quá, kiểu như "Tôi đang đói, tôi muốn ăn, tôi cóc cần triết học !"
    Cùng nhau vươn lên trong Buồn đau và Hạnh phúc
  3. FriendlyDog

FriendlyDog Thành viên quen thuộc

Hic, mình cũng bị kiếm chém mất rồi nhưng đúng là chém lung tung thật
    Hi, bạn nói người Việt nam thế nọ, người Việt nam thế kia phải chăng là bạn đã rèn luyện bản thân, gạn đục khơi trong, rũ bỏ được những mặt hạn chế thấp kém truyền kiếp của dân tộc ??? bạn mắng tôi là đã biết gì về bạn và những người ở đây? thế bạn đã biết gì về người Việt nam mà đưa ra kết luận chắc như cua gạch về người Việt nam thế, người Việt nam biết nhiều nhưng chả hiểu được bao nhiêu còn bạn thì đã hiểu hết, ngộ hết rồi chăng, nên mới lên tiếng phán xét như vậy ?? Thế nhũng người không suy nghĩ như vậy là những người không có tâm huyết với đất nước hay sao ???
    Bạn hỏi tôi có biết vì sao sau hàng ngàn năm VN vẫn là nước chậm tiến nhất, thế bạn có biết không ???
    Bạn dẫn chứng, chứng minh ra sao về nhận định " những tư tưởng cao siêu đi vào Việt nam mà chẳng hề có sự chọn lọc" ???
    Thực ra hỏi nhiều vậy thôi chứ tôi sợ là bạn chưa đủ kiến thức để chứng minh những nhận định lớn và khái quát đến như thế .
    Thực ra tôi thấy trong bài viết đầu tiên của bạn mặc dù đầu đề hơi thái quá nhưng ý tưởng chủ đạo là muốn kêu gọi mọi người chú ý nhiều hơn đén thực tế, thiết thực hơn trong suy nghĩ và hành động,tránh sa đà vào những tư duy, lý luận, chủ thuyết viển vông xa lạ. ( nếu tôi nghĩ sai xin được chỉ giáo lại ). Với nhận xét đó tôi cũng đã post một bài thể hiện quan điểm khá đồng tình với bạn và nêu một vài suy nghĩ của bản thân. Nhưng cho đến giờ quả thật tôi thấy bạn và mọi người đã đi quá xa, dẫn đến sự rườm rà trong tranh luận và không hiểu nhau về mặt ý tưởng. Nhất là chính bạn, tự mình đã rời xa hai chữ Bình Tâm mà bạn hô hào ban đầu.
    Tôi xin lỗi không hiểu được bạn nói sự dễ dãi gì cũng nói được trong post của tôi là thế nào, tôi đề nghị mọi người cầm sách lên đọc chính là để tự học thêm, nâng cao kiến thức tránh những phát biểu và lập luận quá dễ dãi theo kiểu nói lấy được của bạn và một vài người nữa đấy thôi.
    Nếu bạn không thích những suy nghĩ của tôi thì xin lỗi đã làm bạn khó chịu, tôi không nghĩ là sẽ quay lại để cãi nhau
    ở đây thêm nữa, nếu bạn muốn phê phán tôi xin gửi message riêng nhé.
    Best regards , BB
    Hãy tìm, sẽ gặp. Hãy gõ, cửa sẽ mở. Hãy xin, sẽ được cho
  4. vohan2

vohan2 Thành viên mới

Không chỉ có mình tôi nói như vậy.
    Tôi không hiểu tại sao bạn cứ thích hô khẩu hiệu như vậy ?
    Tired of thinking...
  5. vohan2

vohan2 Thành viên mới

Đó là mục đích chủ yếu của topic này.
    Bạn có thể tìm đọc 1 số tác phẩm của Bùi Tín, hiển nhiên đây chỉ là cái nhìn phiến diện, nhưng cũng có 1 số tư tưởng đúng đắn và đầy tâm huyết đối với cục diện đất nước hiện nay
    Chỉ "lớn" đối với bạn thôi, đây chỉ là vấn đề cơ bản của mỗi con người.
    Tôi chỉ cố gắng diễn tả ngắn gọn nhất có thể, dù ngôn ngữ có thể không trong sáng nhưng luôn luôn chặt chẽ về nội dung. Nếu bạn thấy không rõ thì nên dẫn chứng cụ thể, chúng ta sẽ thảo luận thêm
    Tôi đã nói 2 chữ ấy không thật chính xác
    Tired of thinking...
  6. Koibeto81

Koibeto81 Thành viên rất tích cực

Hê hê...bác vohan2 thảo luận hay ho nhể . Trích...trích...trích... bác làm em liên tưởng đến một bác cũng đang nổi đình nổi đám ở Thang long và TTVNonline về cái khoản Trích...trích...trích...Hê hê trong box Học Thuật mà chả có tính học thuật tẹo nào bác ạ.
    Có lẽ bác cứ đọc xong một vài quyển sách Triết học , Logic , Tôn giáo...rồi tớ với bác lại trao đổi tiếp nhỉ .Hê hê chứ không thì nhạt nhẽo lắm.
    NO PAIN NO GAIN ​
  7. Chitto

Chitto Thành viên rất tích cực

Úi giời, tư duy trừu tượng mà động một tí thì đồng chí Vohan2 lại đòi lôi ví dụ ra, cứ như giảng cho trẻ con lớp 1 í, phát chán lên được, thôi chẳng thà em nằm khoèo đi giảng cho mấy đứa học sinh còn thích hơn.
    Tư duy mà lúc nào cũng trích, cũng móc từng câu từng chữ thì có khác gì những người đang học đọc.
    Đọc thấy bảo có tư duy thì hỏi tư duy nó hình gì, màu chi, có ngửi có ăn được không...chán lắm.
    -------------------------------------------
    Sống trên đời sống cần có một tấm lòng
  8. n/a

n/a Guest

Hì hì, rình mãi mới thấy là bác Don yêu quí của em đã bớt chút thời gian tán tình cô nàng của bác ý để vô đây
    em xin được vote cho bác vohan2 5* :
    * thứ nhất : là vì nếu vote thì min là 1 * mà
    * thứ hai : chữ bình tâm của bác rất hay. Theo em nghĩ, quan trọng nhất ở đời không phải là tiền hay tình, thắng hay thua mà là ở chỗ này.
    * thứ ba : vẫn dành cho chữ bình tâm. Gần đây các bác nhắc nhiều về ZEN. Em học ít biết ít, thôi thì nói lại hai câu nổi tiếng của ZEN mà chắc ai cũng biết :

Chỉ mở miệng nói về một sự vật đã là sai rồi
    Thiền là gì ? "Đói thì ăn, mệt thì nghỉ"
    Tâm không bình thì chắc...các bác cũng hiểu em.
    * thứ tư : sự nhận định của bác về Phật học giống em(em thích bác nên thêm cho bác * này). Hai chữ "vô thần" rất đúng.
    * thứ năm : bác khuấy được tâm của bao nhiêu người. Bác giỏi lắm Ở đời chê thì dễ mà khen thì khó, mẹ em dậy thế.
    Kết luận, em sẽ vote cho bác 5* và tặng bác một câu không phải của em mà của cái bác nổi tiếng nào nói em cũng quên mất rồi : "Khi người ta nghiên cứu chuyên sâu về triết học, họ sẽ là người vô đạo, nhưng khi người ta nghiên cứu kỹ hơn, người ta sẽ không còn vô đạo nữa". Mong bác ngẫm cùng em.

Gã da vàng xuống phố
    Đi tìm nhặt mặt trời...