1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đà Lạt, phát triển bằng gì đây?

Chủ đề trong 'Lâm Đồng' bởi tracdalat, 26/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tracdalat

tracdalat Thành viên mới

Đà Lạt, phát triển bằng gì đây?

Ngày nào vô đây cũng thấy quá trời guest xem rồi xong (chắc cũng giống tui, xem để nhớ về Dalat, để được gặp đồng hương), buồn quá. Xin mạn phép copy y chang cái topic ở bên trang chủ của tỉnh Lâm Đồng (http://www.lamdong.gov.vn/forum/topic.asp?TOPIC_ID=52) qua đây bàn luận; nếu ai rảnh có thể xem thêm ở link trên, bài này ở bên đó đã bị nhện giăng tứ tung rồi (mỉa mai thay là có 1 bài spam). Gần 2 năm rồi, cũng đã có bao đổi thay nhưng đọc lại thấy mình vẫn giữ được tinh thần như ngày đó. Chỉ là 1 ý kiến của tui khi nghĩ về sự phát triển của Dalat, mong bà con chia sẻ cùng tui (đã thấy bài của thatwhy bên đó)!
    (bài hồi đó ko có dấu, chịu khó đọc vậy, sorry)

========================================================
    ==== Tai sao CNTT lai ko phat trien o Dalat ====
    ============== =================

Voi toi, 1 nguoi sinh ra o Dalat, hoc tap, lon len o Dalat thi qua that Dalat la 1 moi truong song tuyet voi (du rang hien nay Dalat ko con nhu toi van mong uoc)

Khi xuong SG, toi da nhan ra tai sao o Dalat lai kho phat trien den vay, ca nhung nganh nghe khac chu ko rieng gi CNTT.

Ve hoc tap, toi ko dam "vo dua ca nam" nhung khi hoc o Dalat, cac ban SV duong nhu it quan tam den chuyen hoc hanh, tuong lai cua minh qua. Trong thoi gian hoc DH, toi cung da vai lan len DH Dalat xem cach cac ban SV hoc tap, qua that la moi truong da tao qua nhieu co hoi cho cac ban ... vui choi. Nay nhe, hoc phong TV, phong may hien dai nhung it khi mo cua (hien tai cty toi tinh muon phong may cua DH Dalat de mo chi nhanh - chung to van dang rat lang phi), con khi mo cua thi chang may khi thay SV dong.
    Cai thu hai la chat luong, toi co quen voi thay truong khoa va pho khoa CNTT cua DH Dalat, qua that ho la nhung nguoi gioi, da duoc di tu nghiep o nuoc ngoai ... nhung toi ko do loi cho ho ma cho ca he thong dao tao (chi rieng CNTT), voi chuong trinh xa voi thuc te da ko giup gi duoc cho SV khi lam viec ngoai viec chi cung cap va khoi goi nhung y tuong ve mat logic (nhung cai nay se ko du de tro thanh 1 chuyen vien CNTT hay 1 lap trinh vien tot); va "toi loi" lon nhat la SV (xin nhac lai, toi ko "vo dua ca nam"), toi da choi rat voi nhung nguoi xuat sac nhat cua DH Dalat, nhung nam dau ho hoc rat OK nhung cang ve sau, thoi gian ma ho can tang toc thi ho duong nhu lai cham lai, de roi xay ra nhung chuyen ham choi, bo thi ... Toi that ngac nhien khi SV co the bo thi de dang va chi can dong 5.000 dong la co the du thi lai, that ko the hieu noi.

Theo thong tin toi biet tu thay truong khoa CNTT cua truong Ky thuat Dalat, nha nuoc da dau tu 15 ti (15.000.000.000 dong) de xay dung 1 truong diem quoc gia ve CNTT tai Dalat, va chung ta da thay, rat dep (tai duong Hoang Van Thu) nhung chat luong lai co van de vi dau vao ko tuyen chon, toi con nho nhung nam dau, khi tuyen SV dau vao, ko co bat cu 1 dk gi ngoai dk la tot nghiep PTTH. Do dac thu, nganh CNTT ko chi can nhung nguoi thich, co nang khieu, dam me va chiu kho; voi nhung tieu chi nhu vay ma ko co bat cu dk gi khi xet tuyen thi lam sao ma SV co the theo duoc chuong trinh, xa hon la tim toi nghien cuu them ... Ban toi da tot nghiep truong ky thuat Lam Dong nhung da that nghiep gan 1 nam vi ko tim viec duoc, toi co hoi chuong trinh hoc thi thay ko du de di lam duoc.

Hi vong trong tuong lai, voi loi the ve "dia loi, nhan hoa" Dalat se chu trong hon den viec phat trien 1 nganh cong nghiep khac. Va toi xin khang dinh, dan Dalat ko to^`i dau, chi co dieu phai co gang len, thoat khoi nhung "cam do" cua moi truong xung quanh (ngay ca toi cung ko thoat duoc "cam do" do cua Dalat moi khi quay tro ve).

Vai loi gop y, con cac ban thi sao?

=========

Nếu tui nhớ ko lầm thì có 1 anh nick là Dalat reply và bảo tui khùng hay gì đó (tức quá, copy tới chỗ này mới thấy bài đó biến mất rồi, ko có trong google cache luôn, tức quá là tức) ==> tui reply

Hi, ban nghi la Dalat se ko phat trien nhu SG a, vay ban co dat cau hoi tai sao SG lai pt den vay ko, con pt hon ca o Ha Noi do chu, nhung he qua (va ca hau qua) cua su pt do ra sao? Ban noi Dalat la thanh pho cua nghi mat a, the ban da thay nguoi nong dan o Dalat phai kho so ra sao khi duoc mua ma mat gia chua; mua mua o Dalat thi nhieu hon mua nang; khong khi ngay cang o nhiem ... Toi thay ko nen xem Dalat la 1 thanh pho nghi mat nhu moi nguoi van nghi.

Toi chi nghi la Dalat nen tap trung phat trien 1 nganh cong nghiep ko co khoi, ma moi truong o Dalat rat thuan loi cho nghien cuu, hoc tap. Tai sao lai ko bien Dalat thanh trung tam hoc tap cho ca nuoc; hay danh tien bac, suc luc de xay dung 1 khu nhu Silicon o My; toi thay dieu nay co loi hon (cho nguoi dan Dalat noi rieng va ca nuoc noi chung) la viec bo tien ra don rung xay san golf, hay xay khach san (de roi ban re rap Ngoc Lan voi gia re ko ngo), lam cho Dalat "cai luong" hon (day la y kien cua 1 so nguoi da tung song va rat yeu Dalat) va pt 1 cach lon xon

Ha, ban cho toi la "khung" a, ok; nhung ban hay nghi Dalat co du "chuyen nghiep" nhu Miami ko, noi ko xa nhu o Vung Tau, Nha Trang hay Phan Thiet thi Dalat da thua xa roi. Toi dong y voi ban la moi nguoi khi den Dalat la de tham quan, nghi duong ... nhung chang le chi nhu vay thoi la du a, the khi troi mua thi dan Dalat se lam gi ban ha?

Ban thay do, DH Dalat la 1 trong nhung DH co dien tich lon nhat nuoc va cung duoc trang bi kha day du. Con ve chat luong cua SV thi phai do SV quyet dinh chu, toi dau he noi SV o DH Dalat do dau, ban thay co bao nhieu ca nhan la xuat sac. Con viec so sanh la viec duong nhien, tai sao toi hoc o Sai Gon ma ko hoc o Dalat; tai sao toi hoc thac si o nuoc ngoai ma ko hoc o VN ... chinh nhung cau hoi nay nen da co su so sanh, chang phai o nuoc ngoai da co ranking cua cac truong DH de SV co the lua chon hay sao. Con hoc sinh o Dalat, toi khang dinh la ko he thua kem bat cu dau ve mat tu duy. Khi xuong SG hoc DH, toi quen 1 so nguoi ban hoc truong chuyen cua SG va cac tinh khac, cai khac cua hoc sinh Dalat va hoc sinh tinh khac la thay co o Dalat duong nhu so hoc sinh hoc ko noi hay sao a ma ko day het, cai nay la that. Ban co de y ko, hoc sinh o Dalat rat co khieu hoc ngoai ngu do. Tu do moi sinh ra chuyen chat luong o SG cao hon, ban da thay minh mau thuan chua :)).

Con nhung chuyen nganh dao tao tai DH Dalat cung chua phu hop, viec chon chuyen nganh nao thi theo toi can phai co su phoi hop dong bo cua cac nganh. Vi du (vi du nha) neu dia phuong co y dinh lam 1 trung tam nghien cuu, dao tao CNTT thi DH Dalat se tap trung dau tu cho nganh nay, tuong tu doi voi cac nganh khac ...

Toi cung da co dip tiep xuc voi 1 so nguoi co trach nhiem pt kinh te cua Dalat, cung da rat vui khi biet ho co y dinh pt nhu vay. Nhung duong nhu moi nguoi chi noi ma ko no luc thuc hien.

Vi du cua ban ve thac Niagara rat hay, dien hinh cho viec pt ma ko nghien cuu ky cang, va Dalat noi rieng va Viet Nam noi chung cung da phai tra gia cho viec nay; dien hinh la viec nuoi oc buu vang, trong nhan ...

Co le toi con tre va co nhieu uoc mo, cung nhu toi mong muon Dalat se phat trien chu dong hon chu ko phu thuoc vao thien nhien (du lich va trong trot). Moi y kien dong gop deu dang tran trong ha ban.

===============

Ctrl+C - Ctrl + V thôi mà cũng nhức đầu quá, bà con đọc thêm ở link trên nữa và cho biết ý kiến nha
  2. tuminhdethuong

tuminhdethuong Thành viên mới

Trác ơi là Trác oi!
    Đọc bài của bạn này làm tui đau đầu quá..huhu vì ko có dấu.
    Vấn đề này thời sự đây. mỗi lần về Đà Lạt là tui bị đồng chí " đảng viên" lên lớp về việc chảy máu chất xám (tui là chất đen rùi) khi các ngôi sao măng mọc của Đà Lạt lập tức dời địa chỉ xuống Sì Gòn và đóng thuế thu nhập ở đó... lấy tiền đâu mà xây dựng quê hương.
    Minh thì nghĩ đơn giản thế này thôi . học KTKT. khi đi học là "không tình ko tiền" ra trường thì " kiếm tình kiếm tiền". Tui học như chú vịt nên ko đậu bách khoa hay sư phạm, y dược.. chỉ làng nhàng làm CN Kinh tế thôi.
    Chuyện thay đổi cái gì ở Đà Lạt đâu phải chuyện mình mình day dứt? chuyện đó cả tỉnh đều lo, cả TW và địa phương cùng hiệp lực. Đơn giản chỉ nói chuyện làm thành phố du lịch thì mình đã làm được chưa. Có KS, nhà hàng nào ko tăng giá khi đến mùa du lịch ko? cái chi cũng mắc. KS của mình có được quy định tiêu chuẩn hay mặc ai nấy làm? có cái lễ hội hoa mà mấy cái bông còn xấu hơn đường hoa nguyễn huệ hồi tết lại bị bà con vô ý thức đi qua tiện tay lặt trụi lủi... nhìn mà xót công người làm.
    ACB mở chi nhánh ở bao nhiêu tỉnh, có mở ở Lâm Đồng? có cai siêu thị nào dám mở ở Đà Lạt chưa? có ai thèm mua đâu mà mở. dân mình tiêu tiền nhỏ, ưa trả giá, tiết kiệm tối đa vì lương thấp mà thôi... muốn tăng lương thì dựa vào đâu?
    Tòan mấy câu khó trả lời... nên đừng hỏi mà hãy làm. Đừng trách người mà nên trách ta vậy thôi
  3. tracdalat

tracdalat Thành viên mới

Phải nói là vô LDC toàn thấy không khí của dân trên mình thiệt, có lẽ bài này ở đây ko hợp (chỗ này ko phải chỗ để bàn chuyện này phải ko hè), mà cũng chẳng biết bàn chỗ nào nữa.
    Mình sẽ request mod xóa bài này, xin chia xẻ với các bạn 1 số suy nghĩ.
    - Nói là làm, nhưng những chuyện này thì có lẽ nên làm nhiều hơn nói (như 1 bạn đã khuyên tôi bên lamdong.gov, "hãy yêu Dalat theo cách của mình")
    - Hiện tại tôi đã bước đầu thực hiện được công việc phát triển của mình. Tôi mong đem được cách làm việc, cách suy nghĩ ở SG lên Dalat
    - Ngay khi tôi đi làm và sau này có quen 1 số người đã làm ăn riêng, họ đều cho rằng Dalat là nơi lí tưởng để nghiên cứu (ko phải hiện nay trong khu Suối Vàng đã đang khởi công dự án gì của Nhật liên quan đến cái này sao). Khi họ biết tôi đang làm ăn dưới SG thì ai cũng thắc mắc là làm software sao ko làm ở Dalat vì môi trường làm việc quá tốt (năm ngoái - 2005 - tôi đã về Dalat gần 4 tháng để phát triển sản phẩm, 4 tháng là thời gian lâu nhất mà tôi ở Dalat trong vòng 8 năm kể từ khi xa Dalat, suy nghĩ được nhiều).
    Và họ cũng đã chỉ ra được 1 newbie cho tui là nên tập trung vào cái gì ở Dalat nếu muốn phát triển, và cả tôi và họ đều thấy nhân lực là quan trọng nhất. Chẳng phải dân Dalat có rất nhiều người giỏi nhưng nếu nghĩ về chuyện phát triển Dalat thì tui chưa thấy ai mang 1 cái gì thật sự có ích, đem lại sự thay đổi to lớn cả. Tôi ko mong làm được chuyện đó (cũng như ko đủ sức để làm) nhưng tôi vẫn làm và hướng công việc làm của tôi đến mục đích đó các bạn à.
    Nói thật là ko ai ở nhà mình muốn mình về Dalat làm hết á, cả các sếp cũ (có sếp đã tính đến chuyện mở chi nhánh ở Dalat nhưng lại vướng vụ nhân lực) và đồng nghiệp đều khuyên tôi nên ở lại SG để mà làm; ko riêng gì tôi, tôi nghĩ các bạn cũng sẽ nhận được những lời khuyên như vậy. Tôi ko có ý định khoe khoang gì ở đây hết nhe, cái tôi muốn nói là ngoài chuyện nghĩ Dalat là nhà mình thì hãy nghĩ thêm chút xíu là mình có làm gì để nó tốt hơn ko.
    Nói cái này chắc đụng chạm nhiều (sorry trước), tui thấy dân mình có cái dở, rất dở là cứ hay xuề xòa, cười cười rồi xong; vả lại tôi có cảm giác là dường như mọi người chỉ lo phát triển cho mình.
    Tôi cứ nhớ hoài 1 hôm đi học thêm về, lúc đó Dalat rất lạnh, gió thì thổi xiết. Tôi đi ngang qua trung tâm y tế ở Hải Thượng, thấy 1 đứa nhỏ bán vé số ngồi co quắp mà ngủ ở đó, trên mình là áo sơmi trắng đã ngả vàng, mặc quần xanh của học sinh. Và nữa, tôi và bạn tôi đã lấy mấy cái bắp cải ra mà luyện võ vì bán ko được, phải hạ cả sào. Những hình ảnh đó cứ như cái gai trong tôi, tôi ko mong thay đổi liền được cảnh đó nhưng hiện tại tôi đang cố gắng để làm cho cái gai đó "đâm" được nhiều người hơn nữa (và làm cho tác hại của cái gai đó nhỏ đi).
    Chúng ta chờ ai đây trong khi bản thân chúng ta ko nhúng tay vô làm; và trong khả năng của tôi thì chỉ thấy có mỗi phát triển CNTT, còn bạn, với khả năng của bạn thì bạn có ý kiến gì ko.
    (Tôi vẫn vào xem ai có ý kiến gì ko và đúng như tôi nói ở trên, thấy không khí Dalat bao trùm ở đây)
    Cuối cùng, nếu may mắn có mod nào đọc được bài này thì vui lòng del giùm cái topic này. Xin cảm ơn.
  4. tracdalat

tracdalat Thành viên mới

Cảm ơn Minh, mình đang làm nè và chả trách ai đâu
  5. tuminhdethuong

Chúc bạn thành công,
    Minh đã bỏ qua nhiều giấc mơ. Mình từng mơ khi chùn chân mỏi gối sẽ ráng kiếm đủ tiền về mua một trang trại ở Đà Lạt, có thể mình trồng nhưng chắc sẽ thuê cả nhân công để làm một nhà kính trồng các loại hoa ôn đới, và một cửa hàng bán hoa tươi thật đẹp như trong phim ... về đây muốn mua một lẵng hoa thật đẹp để tặng như TP ko có ai làm cả mà.
    Nhưng minh chưa có vốn... phải cày kiếm tìên đã.
    Mong một ngày về Đà Lạt công tác với mọi người
  6. tracdalat

tracdalat Thành viên mới

Chờ nhé, mình cũng sẽ phát triển 1 trang trại đó (chỉ sợ lúc đó ko còn đất thui)
    Xin được tâm sự thêm chút xíu:
    Các bạn biết Huy Phong đúng ko (hình như cũng có tham gia LDC), mình phục bạn đó lắm. Vừa rồi đọc 1 bài báo nói về chuyện đem máy tính về để dạy cho trẻ em, có đoạn đọc rồi nhớ mãi: "khi các em đã gõ rành Vni, Telex thì lại hỏi là làm gì tiếp theo đây, thế là Huy lại khăn gói xuống SG". Người ta làm vậy đó các bạn, Huy cũng là dân 8x như mình (sau này mình còn biết thêm thông tin về Huy qua 1 người bạn làm trong Mắt Bão - 1 cty nổi tiếng nhưng ko nhiều người biết là do dân Dalat thành lập, trong đó có Huy).
    Có câu này tôi tâm đắc: "Đừng đem cá đến cho người ta mà hãy dạy người ta cách câu cá". Vậy đó, Bà Nội tôi giờ đã hơn 80 tuổi tham gia 1 hội từ thiện, ngày ngày Bà đi xin áo quần, gạo ... để đem cho mấy gia đình nghèo ở Lạc Dương, Tà Nung; rồi cả chuyện xây trường cho mấy đứa nhỏ nữa (cái này tôi thấy quan trọng nè); chẳng phải để khoe khoang gì nhưng cứ thấy mình sao sao á. Khi Bà đau vì đi nhiều quá, ở nhà ko cản nhưng có nói là đi ít thôi thì Bà nói là còn nhiều người khổ quá, mà đi lại vui nữa. Nhìn lại mình thì chẳng thấy gì hết, những việc gọi là "nhỏ" như trên mà nó lại mang đến 1 hiệu quả như vậy thì với mình, 1 thằng còn đang trên đà như vậy thì có dự tính gì ko.
    Vừa rồi bạn nào ở VN coi TV thì thấy ở Khánh Vĩnh (hiện tại đã kết nối với Lâm Đồng) đã "cụ thể hóa chủ trương của nhà nước về phát triển giáo dục" (trích nguyên văn) bằng cách offer đi học sẽ được mang gạo về nhà. Thêm nữa, ngay bản tin thời sự hôm nay cũng đã mang đến câu chuyện về làm du lịch sinh thái ở Hải Phòng ra sao, ko xe hơi đưa rước, ko nhà hàng sang trọng mà đưa khách du lịch nước ngoài đi quan sát và "sống" cùng người dân, tôi nghĩ đây ko phải chỉ là 1 trào lưu nhất thời; mà nếu cái này được đầu tư tốt thì sẽ phát triển du lịch lâu dài (chẳng phải những vùng đồng quê bên Mỹ vẫn có kiểu làm du lịch này hay sao; tôi biết có vùng Vermont, cả vùng nông nghiệp đồng quê làm du lịch theo kiểu trên).
    Nói vậy để biết là Dalat chúng ta chẳng thiếu kinh phí, chẳng thiếu chỗ để mà làm (cái vụ du lịch thì tôi cũng đã khảo sát kỹ lắm ở vùng Thái Phiên, hoàn toàn có thể làm theo hình thức như trên) nhưng thật sự tôi thấy chúng ta hình thức quá; đơn cử festival hoa vừa rồi (xin ko bàn ở đây)
    Ko biết các bạn nghĩ gì khi:
    - Dalat: nơi sinh ra những tay lái tốc độ (báo SGTT, nhân vụ tai nạn giao thông ở Đồng Nai)
    - Bệnh viện tỉnh Lâm Đồng: làm chết trẻ sơ sinh do lơ là công việc; và ko thật sự là nơi được tin tưởng
    - Dalat: phát triển lộn xộn quá
    - Dalat: đổi rừng thông lấy sân golf (còn 1 cái đổi thông lấy cái gì đó, hình như là mặt bằng cty ở Đơn Dương) ==> dự báo thời tiết hôm nay nói nhiệt độ cao nhất tại Dalat có thể là 29 - 30 độ, ai có suy nghĩ gì ko.
    Bạn bè tôi, nhiều người đi Dalat về cứ nói "Dalat dạo này đẹp hơn nhưng mất chất, nhưng chán quá". Buồn nẫu ruột nhưng nói gì đây.
    Tôi ko biết mình có mâu thuẫn chuyện này hay ko nữa, 1 mặt tôi muốn Dalat phát triển (ai cũng được đi học, tiếp cận được nhiều thông tin, ko phụ thuộc thiên nhiên ...), 1 mặt tôi cũng muốn Dalat giữ được chất của mình (luôn hiếu khách, hiền hòa; giản dị mà sâu lắng)
    Mỗi lần về đến Dalat, tôi thèm được đứng trên 1 con dốc thoai thoải dưới tán cây thông, được nghe tiếng xe ngựa lọc cọc, được nhìn thấy nhiều người đi bộ hơn là đi xe máy; thèm được ngủ trong 1 căn nhà gỗ với gió rít qua các khe hở và tiếng mưa lộp bộp trên mái nhà; thèm được đi lội mương bắt cá như hồi xưa.
    Mỗi lần vê Dalat là tôi cảm thấy mình nhỏ lại, vẫn cảm giác như ngày nào. Đèp Prenn là 1 nơi mà tôi luôn mong đến mỗi khi về Dalat, nó giống như 1 cái thử thách cuối cùng trước khi tôi về đến nhà vậy. Mỗi lần lên đèo là tôi lại tỉnh ngủ, ngắm nhìn dù là trong đêm. Để rồi đến khi vượt đoạn dốc cuối cùng, nhìn thấy cái bảng thành phố Dalat là bao nhiêu mong mỏi, hi vọng lại tràn về; ko lần nào qua cái bảng đó mà tôi ko cảm thấy cay cay nơi sống mũi. Lần nào về tôi cũng để ý xem có còn căn nhà gỗ ở nơi tôi đã trú mưa 1 chiều nọ khi đưa 1 người bạn về lại SG (Tết vừa rồi thì tôi ko còn thấy nữa, thay vào đó là mấy căn nhà xây, đất được ban ra ...)
    Về nhà, nói chuyện với bạn bè; bàn chuyện làm ăn ,,, tôi thấy sao thân thương quá, cứ muốn ở mãi mà ko đi, vắt óc suy nghĩ mình sẽ làm gì đây, làm gì đây để đạt được 1 điều tưởng chừng như đơn giản: "sống và làm việc tại Dalat" ...
    Ở SG, tôi vừa thích chủ nhật vào những ngày âm u lại vừa ghét nó, thích thì khỏi nói nhưng ghét cái là khi ngủ nướng dậy, nhìn ra cửa sổ, trời âm u ... lại nhớ Dalat, nhớ đến nỗi phát khóc, chẳng biết vì sao nữa, chẳng biết tại sao tôi lại nhớ quay quắt đến thế. Mỗi lần vậy cái ý định "làm gì đây" nó lại trỗi dậy trong tôi. Và nó vẫn trỗi dậy mỗi khi tôi gặp khó khăn trong công việc hay chán nản. Nó tiếp cho tôi sức mạnh thật nhiều.
    Bạn nghĩ gì khi đọc những dòng này (copy nguyên văn từ lamdong.gov):

chao`tất cả mọi người!!
    Tôi thấy topic này sôi nổi wá.Và tôi rất vui vì thấy mọi người rất wan tâm đến tương lai và sự phát triển của đà lạt.Và đó là lẽ đương nhiên vì chúng ta đều yêu đà lạt mà phải không???
    Bản thân tôi cũng vậy, tôi đươc sinh ra và lớnlên ở Đà Lạt vì vậy đà lạt đã gắn bó với tôi lắm! tôi yêu đà lạt yêu rừng thông,hoa dai ven đường,yêu những buổi chiều sương mù với cái se se lạnh mà tôi được cảm nhận khi dạo ở hồ Xuân Hương.bản thân tôi cũng không biết đóng góp gì cho topic này vì tôi chỉ là một người nội trợ bình thường mà thôi. Nhưng cũng như mọi người tôi rất muốn Đà Lạt-quê hương mình ngày càng phát triển một cách tích cực và không làm mất đi những gì đáng yêu đặc trưng vốn co'''''''' của ĐÀ LẠT.

(mừng ngày 30/4 , ý tưởng lộn xộn, cứ post đại - đường nào cũng sẽ del)
    Kết lại bằng 1 câu: Hãy yêu Dalat theo cách của mình
    Spam: vẫn chưa tìm được chỗ nào thích hợp để bàn luận chuyện như vầy, ai tìm được thì xin đội ơn lắm lắm

Được tracdalat sửa chữa / chuyển vào 01:30 ngày 01/05/2006
    Được tracdalat sửa chữa / chuyển vào 01:40 ngày 01/05/2006
  7. tulip77

tulip77 Thành viên rất tích cực

Topic này tạm thời hãy vẫn cứ tiếp tục ở đây, đây là diễn đàn dành cho Lâm Đồng mà (nếu có vi phạm nội quy mình sẽ pm cho bạn).
    Mình vẫn theo dõi những bài viết của bạn, cũng như tất cả những gì liên quan đến Đà Lạt. Mình chỉ là một người yêu Đà Lạt, lên xuống ĐL nhiều lần với những tình cảm đặc biệt gắn bó.... Không sinh ra và lớn lên, mình không rõ những vấn đề bạn đề cập như giáo dục, công nghệ, kinh tế-xã hội...
    Nhưng ở môt góc độ là một người bạn, một người khách du lịch thì mình cũng cảm nhận và thấy được những điều đáng ngại về cách kinh doanh du lịch của người dân ĐL ....
    Huy Phong không lạ gì với các bạn ở box LDC này đâu bạn à, trước kia HP cũng là member ở đây. Và mình cũng thú thiệt là, hiện nay members người ĐL online không nhiều như trước nữa. Theo mình biết thì các bạn ấy hiện nay đang học tập và làm việc ở SG. Tuy không nêu ra ý kiến ở đây nhưng họ cũng có những trăn trở và những hoài bão như bạn vậy, do mỗi người mỗi cách thể hiện khác nhau thôi.
    Hiện tại ra vào diễn đàn này đa số là những người bạn vãng lai (vì ĐL là tp du lịch mà). Cho nên mình không ngạc nhiên vì sao không có nhiều ý kiến trong topic này
    Cũng như mình, không học tập và sinh sống ở ĐL, không hiểu rõ sâu sát một vấn đề nào thì không thể vào đây cùng tranh luận được, mặc dù mình vẫn quan tâm về sự đổi thay từng ngày của ĐL...
    Mình vẫn mong đọc được những bài viết hay về ĐL của các bạn
  8. tracdalat

tracdalat Thành viên mới

Cảm ơn chị, em cũng chẳng biết sao nữa; em có ghé qua box Khánh Hòa thì thấy họ bàn quá trời về chuyện phát triển ra sao. Lần trước em có được tờ chương trình họp đồng hương của Khánh Hòa, trong đó ko chỉ có chơi và giao lưu đồng hương mà còn giúp đỡ tìm việc làm, hợp tác phát triển; chương trình đó đã được tài trợ rất nhiều của các công ty có nguồn gốc từ Khánh Hòa (là người Khánh Hòa làm chủ hoặc nguyên liệu chế biến là từ Khánh Hòa); và tất nhiên là có rất nhiều người tham gia. Em ko biết bữa đó họ tổ chức ra sao và có bao nhiêu quan hệ làm ăn được thiết lập, nhưng ghé qua box Khánh Hòa thì thấy buồn quá. KO lẽ share cảm nghĩ của mình về sự phát triển của quê hương mình cũng ko có (có lẽ bà con thích làm hơn là nói ra như em).
    Em thì em ko nghĩ là vô đây nhiều khách vãng lai đâu, em đoán là dân Dalat vô đây chắc nhiều hơn; nhưng như em đã nói đó, đó là không khí của dân Dalat nó vậy.
    Có lẽ em nên làm nhiều hơn là nói ra nhiều như vầy. Cảm ơn chị lần nữa
  9. tuminhdethuong

trời.
    bạn này chơi xấu wá .. có một mũi tên bắn chim rụng lả tả là sao?
    Minh nghĩ thế này .. bạn bè Đà Lạt lên đây cốt để tìm thấy một chút hương vị xứ lạnh .. cốt vì nhớ nhà . Những chuyện căng thẳng thường ko muốn bàn đến vì sẽ tạo ko khí ko vui.
    Dân Đà lạt là dân tứ xứ. Như tuminh gia đình đều sống ở Huế... lòng ba mẹ luôn vọng nổi nhớ cố hương. Bạn khác gia đình nội ngoại đều miền Bắc, miền Tây ... người mỗi miền cách sống khác nhau. khó hòa hợp nên tình cảm có phần khách sáo ko như các xứ khác. giải thích cho việc ko có hội đồng hương Đà lạt.
    Minh nghĩ mỗi người có 1 cách thể hiện tình cảm của mình. Nhưng cuộc sống của những ngừoi tha phương ko phải dể dàng . Đừng trách các bạn ko hưởng ứng tinh thần của bạn. Mở cửa dễ hơn đóng đúng ko?
    Minh luôn tự hào về sự tự tin, tự lập của những bạn trẻ của mình trên nhiều lãnh vực. Môi trường đó ko phải là vật cản cho sự tiến đến gần nhau mà ngược lại các bạn trẻ xứ mình đều rất dể hòa đồng ,dể kết bạn và ít phân biệt khỏang cách địa lý. Do đó khả năng kết giao là số 1, khả năng thành công rất cao và được nhiều người yêu mến (chỉ vì là người Đà Lạt )
    Và minh nghĩ là đâu đó các bạn vẫn làm .. công việc đó thầm lặng theo cách của mình
  10. tracdalat

tracdalat Thành viên mới

Như bạn đã nói đó, mình đã nói ở trên là bài này ở đây ko hợp mà. Nói chung là khi mình tạo cái topic này thì cũng mong nhiều người cùng chi xẻ với mình vậy thôi; biết bao điều mình còn muốn nói nhưng thôi vậy.
    Còn mình so sánh (tạm dùng chữ này vậy) là vì mình cũng có những hoàn cảnh như vậy, môi trường như vậy thì tại sao mình ko làm được (chẳng hạn hiện tại cty mình muốn tuyển 1 người, đương nhiên mình muốn đồng hương làm việc với mình, vậy chúng ta đây đã có kênh nào để làm được chuyện đó hay ko. Xin kể tiếp luôn, chạy đôn chạy đáo tìm rồi nhờ bạn bè tìm giùm cũng chẳng có ai nên cuối cùng partner với mình cũng là dân KHánh Hòa đã giới thiệu người bạn cùng quê vào làm).
    Còn về chuyện hội đồng hương thì có gì mà ghê gớm đâu, ko lẽ mình đợi có người lập ra cho mình vô thì mình mới vô sao, ko lẽ đợi người lớn trong khi nhiều người vô đây và là dân Dalat thì lại ko làm được (mình nghĩ là người trẻ cũng có cái lợi thế riêng của họ, ko sợ thất bại đâu). Còn nói về tha hương thì tụi mình đây, hiện tại mình đang ở đâu vậy, gặp nhau online như vầy có đủ để chia xẻ mọi thông tin ko.
    Mình luôn tự hào là dân Dalat đó bạn à, từ trước đến giờ mình luôn phấn đấu để có được thiện cảm của người khác về người Dalat (so với các vùng khác), cũng như các bạn ở nước ngoài luôn phấn đấu để mình ko thua thiệt những nước khác (cảm giác này mình gặp phải khi gặp các bạn nước ngoài). Vẻ thân thiện, hiếu khách của người Dalat là một lợi thế rất lớn và mình cũng muốn nhờ cái lợi thế đó mà làm nhiều chuyện khác nữa, và cũng để cho người khác thấy dân Dalat ko chỉ có vậy.
    Yeah, câu kết của bạn thật đúng ý mình nghĩ đó