1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đà Lạt, phát triển bằng gì đây?

Chủ đề trong 'Lâm Đồng' bởi tracdalat, 26/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tracdalat

tracdalat Thành viên mới

@rosaliza: mình đây, vẫn hàng ngày vào thăm LDC xem có gì mới không, rất vui vì bạn quan tâm đến Dalat (mình có xem thông tin về bạn trong mục Lý lịch thành viên) và mình đang làm những gì tốt nhất có thể được với mục đích như bạn tieutho2lua nói ở đây
    @tieutho2lua: cảm ơn bạn, lâu rồi mới thấy có bài viết như vậy trong LDC. Ko biết bạn có bà con gì với hailua của mình ko
  2. tieutho2lua

tieutho2lua Thành viên mới

Nói chung là đi đâu mình cũng hãnh diện mình là người Đà Lạt và cũng được nhiều người quý mến . Gia đình mình cũng là 1 gia đình làm kinh tế và cũng có 1 vài dự án để phát triển kinh tế gia đình nói riêng và cũng muốn góp phần phát triển thành phố quê hương . Tuy nhiên gia đình mình cũng gặp nhiều trở ngại (đa phần là từ phía chính quyền và 1 phần nhỏ do tình trạng chung của toàn thành phố) nên gia đình chắc sẽ chuyển hướng đầu tư nơi khác và trở thành những công dân bình thường của thành phố đà lạt mà thôi.
    Ái dà trong này cũng có hailua à, chắc là anh em khác cha khác mẹ của tt2l roi tt2l có coi hình offline của LDC mà tìm hoài ko thấy ai quen cả ... hmm...
    À, LDC mình buồn nhỉ, hay là do các thành viên đều ở xa nên không được sôi nổi và tổ chức nhiều phong trào như các nhà khác. Hay anh chị em mình ủng hộ chương trình từ thiện của bạn saobien gì đi nhỉ, cho nó vui nhà vui cửa tí đi.
  3. rosaliza

rosaliza Thành viên mới

May quá em tưởng bác nản chí rồi chứ
    Em chỉ là 1 người qua đường(có thể nói là như vậy),ko thể hiểu hết ĐL được và chưa được ở những điểm nào.
    Nói về Du lịch thôi nhé.Em thấy báo chí vẫn ca ngợi ĐL là 1 điểm đến lí tưởng,hấp dẫn với du khách,tương lai các vị lãnh đạo vẫn lấy du lịch là ngành kinh tế mũi nhọn và phát triển ĐL thành 1 thành phố du lịch của Châu á.Ko biết các tỉnh phía Nam thế nào chứ đa số người dân ngoài Bắc mà em biết vẫn luôn ước ao 1 lần được đến ĐL,điều đó chứng tỏ ĐL vẫn có 1 sức hút với khách nội địa,còn với khách quốc tế,nhất là khách Châu Âu thì quả thực ĐL ko fải là 1 điểm đến hấp dẫn,lý do thì có nhiều,nhưng lí do chính là khí hậu và cảnh quan ĐL có fần tương tự như các nước này,thêm nữa lại ko có gì đặc sắc để hấp dẫn du khách cả.So sánh với các điểm Du lịch khác thì ĐL ko hề thua kém thậm chí còn được thiên nhiên ưu đãi nhưng thử hỏi nếu không có các dịch vụ bổ trợ như vui chơi giải trí thì làm sao hấp dẫn được khách du lịch.Buổi tối ở ĐL ngoài đi chợ và uống cafe liệu du khách có thể chơi gì?
    Nói như vậy để thấy nếu DL phát triển thì tự khắc nó sẽ kéo theo các ngành khác phát triển theo,và theo đó đời sống người dân cũng sẽ cải thiện, đó là điều tất yếu.Du lịch phát triển thì cơ sở hạ tầng như đường xá,giao thông...sẽ phải được cải thiện.Có cầu thì ắt có cung,cuộc sống người dân khá lên thì sẽ nảy sinh nhu cầu ăn ngon mặc đẹp(đấy là quy luật đúng không?),rồi sẽ có siêu thị,sẽ có những cửa hàng ăn nhanh,có công ty chứng khoán....và khi đó những người con ĐL cảm thấy có thể phát triển trên chính quê hương của mình thì sẽ trở về như anh tracdalat thôi.
    Dông dài như thế để nói rằng ĐL ko quá khó để phát triển,và cái hướng đi lấy Du lịch làm mũi nhọn của các bác lãnh đạo nhà ta là hoàn toàn đúng đắn.Rõ ràng ĐL ko có được lợi thế về giao thông,là cửa ngõ như HCM hay có các cảng biển như Nha Trang,Đà nẵng hay mỏ dầu ở Vũng Tàu...Nhưng ĐL lại có lợi thế để phát triển DL,tại sao lại ko tận dụng?
    Các bạn đừng bi quan chứ.Người nhập cư đúng là làm cho ĐL ko còn giữ được vẻ như xưa,nhưng cũng chính những người nhập cư đã làm cho ĐL đông đúc và tạo nên 1 ĐL rất riêng pha trộn văn hoá của cả 3 vùng.
    Các cụ ta đã nói,tuổi nhỏ làm việc nhỏ,tuỳ theo sức của mình.Chúng ta hãy cứ làm những việc nhỏ đã,những người yêu ĐL đang sinh sống ở ĐL sao ko tổ chức thành những CLB,hay những nhóm nhỏ (có thể có những đội quân giúp đỡ du khách chẳng hạn,bất cứ khi nào,bất cứ chỗ nào ta đều có thể làm được,có khi chỉ là 1 nụ cười...)Từ đó ta có thể nhân rộng ra với các thành viên ở các tỉnh thành khác.Cái này gọi là phát triển bền vững hay sao ý,ko thể nóng vội được hehe.
    ( ÔI lần đầu tiên văn tuôn ra được dài thế này,fải nhiệt huyết lắm mới thế đấy)
  4. tracdalat

tracdalat Thành viên mới

@tieutho2lua: chia buồn cùng dự án đầu tư của gia đình bạn nhe, hi vọng sau này (chưa biết khi nào) chính sách khá hơn lên thì lại có cơ hội làm ăn ngay ở Dalat
    @rosaliza: bạn nói rất đúng về cái chuyện ĐL có hấp dẫn với khách nước ngoài ko đó, trước giờ mình vẫn thấy ĐL khá hơn TP khác về khí hậu, môi trường; nhưng mà đúng là mình chỉ ở cái vũng (so với nước ngoài) thôi à. Về chính sách hay gì gì đó thì mình cũng hết muốn bàn luôn rồi (vì hông làm được gì hết, hông thay đổi gì được hết), nhưng mà mình cũng hiểu ý bạn, ko làm gì được ko có nghĩa là ko nói ra (như chuyện đảo Trường Sa, Hoàng Sa mấy ngày nay), chia xẻ cùng bạn.
    Thật ra là có 1 số action nhưng mà chậm, rất chậm so với tốc độ thu hút đầu tư (người ta thì thu hút ầm ầm, mình cứ bình chân như vạy, đợi người ta đến ko à), cái này thì bạn có nói rồi đó
    Bạn xài chữ "phát triển bền vững" là đúng rồi á, nhưng mà để phát triển bền vững thì cần có cái giống như là kim chỉ nam phát triển (tầm vĩ mô thì nó là chiến lược đó). Ví dụ như ý của bạn là làm CLB, mình làm sao cho CLB được lâu dài và thu hút được nhiều thành viên thì CLB cần có mục tiêu để hướng đến ... Mình ko biết nói cái này ra sao nữa vì mình chứng kiến rất nhiều dạng như vậy bị sụp đổ sau 1 thời gian hoạt động vì lúc đó dường như nó cạn hết ý tưởng, rồi chưa kể khi lớn mạnh thì lại có dính dáng quyền lợi ....
    Hiện tại mình đang làm 1 cái việc ko lấy gì làm vui thích lắm đó là tự AQ rằng "mình làm tốt thì quê hương sẽ tốt hơn", hi vọng sau này sẽ có nhiều người và tập hợp lại cùng nhau làm thì sẽ hiệu quả hơn rất nhiều.
    Vài dòng chia xẻ với bạn, rất vui khi bạn quan tâm đến Dalat, bạn thường xuyên ghé box nhé (ko cần post bài hay gì đâu, chỉ cần thấy nick ai đó đang trong box cũng thấy mình vui vì dù sao cũng còn có người quan tâm đến box).
  5. tinhvandxl

tinhvandxl Thành viên mới

Chào tt2lua, thật là tiếc quá, Dalat để mất nhân tài rồi còn để mất cả nhà đầu tư nữa.
    Dù rất khó khăn khi bám trụ tại Dalat nhưng mình vẫn luôn mong DaLat phát triễn như những thành phố láng giềng.
    Trong khi chờ đợi những sản phẩm du lịch gì đó hoành tráng (chắc hơi lâu), mình nghĩ chúng ta có thể cùng nhau hợp sức quảng bá cho thương hiệu Đà Lạt giúp du khách biết đến đà Lạt với đầy đủ thộng tin nhất chọn lựa những phương thức để vui chơi và thư giãn phù hợp (trên những thứ hiện có của Dalat).
    Dù không thể làm gì được nhiều nhưng mình cũng đã và đang xây dựng website sẽ mang đầy đủ thông tin của Thành phố đến cho mọi người ở xa. Rất mong các bạn ủng hộ. trong dịp festival, ai không về được hãy vào xem những hình ảnh mới nhất nhé :
    http://www.dalatngaynay.com/dulich/default.aspx?boardname=tdlfes
    Chúc những người con Dalat mau làm giàu để quay trở về (cùng đi nhậu nhé).