1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đà Lạt, thành phố Hoa của Việt Nam

Chủ đề trong 'Kho tư liệu của Box Du lịch' bởi despi, 06/04/2002.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. johnscout

johnscout Thành viên mới

người ta còn phát hiện được nhiều thứ đồ cổ nữa kìa, những đồ này theo nghien cứu có thể là thời kì đồ đá nữa đó, khai quật ở lâm đồng nhưng mà mình khong nhớ rõ địa điểm :)
  2. money1986

money1986 Thành viên mới

em nói là cái bàn chẳng có gì nhưng xoay đc cơ mà ko tin thì bác thử dạt 1 chuyến vào đà lạt vừa tránh nóng vừa ngắm gái nhưng nhớ mang áo rét nhé ai mà đi ở đà lạt mùa này ko có áo rét thì 100% là dân du lịch .hêhê
  3. johnscout

johnscout Thành viên mới

John đến Đà lạt nhiều lần rồi, thực chất cái bàn xoay ấy đã đứng yên không nhúch nhích ấy, còn đà lạt bây giờ không còn lạnh lắm đâu, nếu so sánh với cái lạnh tạai cổng trời ( SaPa ) sát đường biên giữa lai châu và Lào Cai thi chẵng thấm tháp gi cả, ngay cả ở đó mà mình còn chưa mặc áo lạnh đấy hii chắc tại mỡ dầy quá heheh
    Còn cái bàn xoay theo mình hiểu thì trục xoay giữa phần dưới mặt + trục ma sát không lớn lắm khi có một lực nhẹ tác động vào thì lực ma sát mất vì quán tính của lực đè lên mặt bàn lớn hơn cộng với lực ly tâm hai lưc này cộng hưởng với nhau lớn hơn gấp nhiều lần so với lực ma sát vì thế bàn xoay theo phương của quán tính, còn nhiều ngừoi để tay vào thì càng làm cho lực cộng hưởng nhiều hơn
    khi trong đầu mình nghĩ se di chuyễn hướng nào và tưởng tượng rằng xoay về hướng đó thì trọng tâm se dồn một lực rất nhỏ và lực này một phần là tác nhân gây sự cộng hưởng với những lực khác
    đó là theo ý kiến của mình, bạn nào có cách giải thích hợp ly hơn thì cho mình biết với vì kiến thức mình chỉ đến vậy thôi hihihi đừng có cười nha
  4. fatman404

fatman404 Thành viên mới

Hôm trước mình đi Đà Lạt cũng có ghé vào chỗ bàn xoay, nó ở gần Chùa Tàu đúng không.
    Mình thì không thử nhưng mấy bạn trong đoàn có thử thì cũng bảo là thấy lạ.
    Hôm sau mình đi xe ôm quay lại đấy thì hoá ra lại còn có một cái bàn xoay nữa --> có hai cái. Anh chàng xe ôm bảo là chỉ có một cái thôi nhưng đến khi nhìn thấy cái kia thì bảo là nó giống hệt. Anh ta cũng chẳng biết thế nào.
  5. johnscout

johnscout Thành viên mới

oh lạ nhỉ trước giờ mình lên thì cũng chỉ có một cái thôi, theo lời người chủ ở đó thì cái bàn đó là của gia bảo của người thân ông ta để lại, ông ấy nói với mình như vậy a còn thực sự mình chưa thấy được cái thứ hai :)
    hôm nào lên lại Đà Lạt thì thử đi xe ôm đến đó xem sao, cảm ơn bạn cung cấp thông tin này nha
  6. boysaigon

boysaigon Thành viên rất tích cực

Đúng là cái "Bàn Xoay Kỳ Bí" (Theo giới thiệu của các cty DL) nằm gần chùa Tàu. Và đúng là nó có đến 2 cái. NHưng nếu bạn đến cái của ông bác người Bắc, và trong khuôn viên nhà có bán khô mực, yaourt, và có luôn 1 giàn Lan Móng Cọp thì đúng nhất. Còn cái thứ hai nằm cách đó vài căn nhà.
    Vấn đề ở chỗ nó có là Dị Vật hay không? Theo tui, mọi sự giải thích đều không cần thiết. Nó được giới thiệu là đem từ Bình Định vào, và nó được làm rất khéo để có thể nghe được tiếng ngừơi, tiếng Việt, Anh, Tàu.. đều OK cả. Thậm chí tôi đã từng gặp 1 nhóm SV Bách Khoa bàn tán xôn xao, từ những gì cơ bản nhất đến cả thuyết lượng tử, nhưng thú thật đều toàn là đoán!
    Và thôi thì hãy để cho nó kỳ bí như những gì người ta đồn đoán, ít ra cũng còn có thứ rờn rợn mà xem.
    À, tui cũng đặt tay lên, nhưng có khi nó quay, có khi nó không. Chả hiểu nổi.
  7. giacay

giacay Thành viên mới

mấy cái bàn đó họ có bán ko vậy?
  8. tinh_yeu_tre_con

tinh_yeu_tre_con Thành viên rất tích cực

Hè vừa rồi em đã có dịp di du lịch Đà lạt, và có biết cái BÀN XOAY KỲ LẠ ấy. Mấy người đi tham quan hôm ý chỉ có đúng mình em là tự xoay được chiếc bàn...Hay cực!
    Ông chủ của chiếc bàn ý ngày nào cũng ăn mỳ tôm, tài ko?
  9. boysaigon

boysaigon Thành viên rất tích cực

Đến ĐL, sau khi đã chơi, thăm thú đây đó hết cả ngày, đến tối bạn sẽ đi đâu?
    Ai biết chỉ dùm!
  10. hocnghe

hocnghe Thành viên mới

Đà Lạt cũng không nhiều lắm, giàu có một chút thì xuống Bar hay sàn nhảy ở khách sạn Gold 3 ( Đào ở đấy nhiều lắm). Không thì ra gần đường Nguyên Tử Lực có mấy quán Karaoke cũng được ( Cẩn thận vì Đà lạt chém khách cũng không thương tiếc đâu nhé)
    Nếu bạn là người lịch sự chỉ nên ra Nguyễn Chí Thanh mà uống cafe và về nhà đi ngủ vì Đà Lạt tối buồn lắm.