1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Da nhăn nheo, mụn, vết thâm, lỗ chân lông to, phải làm sao???????????????????????

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi emtocxu, 04/10/2010.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. emtocxu

emtocxu Thành viên mới

Xin các sis tư vấn cho em với ạ, da em hồi cấp 2 bị mụn rất nhiều, nhưng do hồi đó k để ý đến chuyện làm đẹp nên cứ mặc kệ mụn như thế, k bôi trát hay sửa chữa j, lên cấp 3 đứa bạn học cùng bảo nhìn mặt em kinh quá-như bị phỏng ấy, đợt đấy em nghe mọi ng mua Bảo Lâm về bôi thấy mặt hết mụn, trắng ra-ai cũng khen, nhưng sau đó thấy bảo hại da em ngừng, mặt sau ấy cũng k lên mụn nhiều nữa nhưng da sạm, lỗ chân lông to, da k căng, nhìn rất chán. Rồi lên ĐH, em bị 1 đợt thuỷ đậu (cách đây gần 1 năm) để lại rất nhìêu vết thâm (cả ng và mặt), vết thâm trên mặt chi chít phần quai hàm, trông rất mất thẩm mỹ. Ah quên phải nói da em rất nhìêu mụn cám và da dầu nữa. Sau đó em bôi Cao bí đao, thời gian đầu (2 tháng) mụn mọc rất kinh khủng, tập trung nhiều nhất phần quai hàm (lan 1 ít xúông cổ) nhưng mãi mà mụn k hết (mụn nhỏ, mụn sần, mụn đầu trắng, ít mụn bọc), chị em bảo bôi kem pha vào cho mụn đỡ đi (có thành phần trangana). Ban đầu sợ k dám bôi, nhưng 1 là da xấu qúa rồi, 2 là chị em dùng kem đó 3 năm nay da mặt vẫn đẹp, 3 là chị bảo k cho thành phần corticod j đó đâu-yên tâm => em dùng. Mặt hết mụn thật, đẹp ra, em lại nghĩ cũng do tác dụng của cbđ, nên rất sung sướng. Chỉ khoảng 2 tuần sau, mặt em lại đầy mụn, lần này em chả dám bôi j nữa, cbđ cũg k, kem pha cũng k, mặt nạ thuốc bắc cũng k, chỉ dùng nc muối rửa mặt và bôi toner diếp cá. Đc 1 tuần thì mặt đỡ mụn, nhưng nói chung da em tình trạng hiên thời là: mụn còn, nhièu mụn cám, lỗ chân lông to, da nhăn nheo thô ráp, vết thâm chi chít. Mà em mới có 20t thôi ạ :((:((:((:((:((
    Mong các sis chỉ giúp em bây giờ phải làm thế nào? đi đâu để sửa chữa mặt tiền hoặc có pp hiệu quả j tự chữa đc k ạ? (đừng bảo em đi TMV, hic, em k có tiền ạ =(()
    Cảm ơn mọi ng đã đọc ạ, rất mong sự giúp đỡ của mọi ng, huhu...
  2. little_princess

little_princess Thành viên mới

Bệnh viện Da liễu thẳng tiến.
  3. Kj3u_Ljnh

Kj3u_Ljnh Thành viên rất tích cực

hjx...đúng là bv da liễu thui bạn ơi
    và theo tớ ấy nên uống cả thuốc bắc để hạn chế nóng trong người, gan hư cũng gây mụn nhiều nữa.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    hjx...đúng là bv da liễu thui bạn ơi
    và theo tớ ấy nên uống cả thuốc bắc để hạn chế nóng trong người, gan hư cũng gây mụn nhiều nữa.
  4. nguyenthuyanh

nguyenthuyanh Thành viên mới

chị nghĩ do da em dầu, lại không được làm sạch nên gây ra nhiều mụn, chăm sóc không đúng cách nên làm da mặt ngày càng xấu. trước hết em nên dùng sữa rửa mặt, sau đó lau lại bằng nước hoa hồng, rồi mới dùng đến các loại kem chăm sóc cho da, nhưng nên dùng các sản phẩm có thương hiệu trên thị trường, vì bây giờ hàng trôi nổi, hàng nhái trên thị trường nhiều lắm em ạ.
    ngoài ra em có thể rửa mặt bằng nước vo gạo sẽ làm sạch mụn đầu đen , buổi tối trước khi đi ngủ, em có thể đắp mặt nạ bằng Bơ nghiền nát + 1 thìa nước cốt chanh + 1 lòng trắng trứng có tác dụng làm se khít lỗ chân lông.
    chị là tư vấn viên của công ty mỹ phẩm OHUI, nên có gì em có thể gọi cho chị theo số: 0936.255.499
    chúc em luôn vui vẻ!
  5. kawaii298

kawaii298 87-89 HN Moderator

bạn nên dùng cọ khi rửa với sữa rửa mặt, sẽ làm sạch sâu trong lỗ chân lông và có tác dụng matxa
    sau đó dùng nước hoa hồng hoặc pha trà túi lọc với it nước bôi lên rồi để khô tự nhiên
    có thể bạn mua tinh chất trị sẹo và vết thâm của Acnes bôi lên
    tầm 1 tuần là sẽ thấy khác đó
  6. emtocxu

emtocxu Thành viên mới

cảm ơn mọi người nhiều ạ! đợt mùa hè, em thấy da dầu quá, đi ra ngoài có 1 tẹo là mặt bóng lên, nên dùng KEM TRÂN CHÂU của THORAKAO, thấy bảo kem này kiềm dầu rất tốt, thành phần chủ yếu là thạch cao nên k gây dị ứng gì cho da cả. Nhưng em ko biết có phải do mình ko hợp bị dị ứng nó hay sao, dùng khoảng 1 tuần (buổi sáng khi đi học, trưa về thì rửa sạch = srm) thì da nổi mụn tùm lum (kiểu mụn nhỏ nhỏ, đỏ đỏ). Em ngưng dùng thì 1,2 ngày sau có đỡ đỡ, nhưng mụn vẫn dai dẳng phải mấy tuần mới hết.
    Như vậy có phải là bị dị ứng mĩ phẩm hay ko ạ?
  7. meoluntintit

meoluntintit Thành viên mới

Em ơi, quan trọng nhất lúc này là em phải trị dứt mụn, sau đó mới dưỡng da để xoá vết thâm.

Em nên đi bác sĩ da liễu khám đi, họ sẽ phát thuốc bôi bên ngoài và uống bên trong, em đừng tự ý bôi trát tùm lum nữa không thì mụn càng lên nhiều đấy. Quan trọng nữa là em phải chọn loại sữa rửa mặt phù hợp với làn da của em, sạch dầu mà không làm khô da quá. Nếu em ở Hà nội thì cố gắng chữa dứt mụn trước mùa đông nhé vì thời tiết mùa đông lạnh và hanh lắm rất khó chịu cho da mụn đấy. Mặt tiền là quan trọng lắm, cố gắng lên nhé!

À, mà cái chữ ký của em có lẽ phải là "Em về điểm phấn tô son lại, ngạo với nhân gian một nụ cười", đúng không... he ...he...
  8. emtocxu

emtocxu Thành viên mới

Vâng, em cũng đang tìm địa điểm chữa mụn uy tín ạ, thấy mọi ng mách nhiều chỗ quá, nhưng chắc em sẽ đi da liễu khám cho an toàn chị nhỉ? Khổ nỗi da em bây giờ tuy ko có mụn bọc, mụn to nhưng mụn cám thì nhiều vô kể xiết. Em đang dùng srm của Acnes, trộm vía thấy da sạch và đỡ mụn hơn, nhưng hình như hơi khô, tạm thời em vẫn dùng srm này xem thế nào, vì em đổi nhìu loại rùi-cái này chắc hợp hơn cả (những loại đắt tiền thì e chưa thử qua :()
    Chữ kí em sửa lại rồi ạ, hihi, em ko biết đến bài thơ này, lang thang trên mạng thấy có 2 câu này nghe hay hay nên cop lại, hóa ra bị lỗi ^^
  9. meoluntintit

meoluntintit Thành viên mới

Trước đây chị cũng bị mụn, da chị dầu lắm, lỗ chân lông to vô cùng. Hiện nay thì mặt chị nhẵn nhụi rồi nhưng mà vẫn còn hậu quả của một thời, chị có vài điều muốn chia sẻ cùng em thôi, đó là:
    - Tuyệt đối không nặn mụn nhé (điều này khó như lên Trời đấy)[:D],
    - Không make up khi bị mụn,
    - Chọn sữa rửa mặt phù hợp (chị xài Acnes rồi nhưng mà da khô lắm em ạ, hiện nay chị xài xà phòng hand made CV thấy OK lắm hơn hẳn mấy loại đắt tiền trước đây.
    - Không được rửa mặt quá nhiều lần trong ngày (chị thì chỉ rửa 2 lần/ngày)
    - Bôi thuốc theo hướng dẫn của bác sỹ (bác sỹ lúc trước cho chị dùng T3Mycin kết hợp với uống Diane 35, rất hợp nên giờ đã hết mụn)

Nếu được thì em có thể dùng thêm nước hoa hồng tự chưng cất theo công thức của em Táo trên này nhé, tốt lắm đấy.

Sau khi da hết sạch mụn thì bắt đầu trị thâm nhé, cũng mệt lắm đấy:(( Giờ đây chị vẫn đang nỗ lực để xoá mấy cái tàn tích một thời đau khổ đây này :((:((:((.

Quá trình này vất vả lắm nhưng em còn trẻ mà, cố lên nhé:P
  10. Bingo0808

Bingo0808 Thành viên mới

Lời khuyên cho bạn là đừng đến BV da liễu. Bác sĩ sẽ lại kê những thứ thuốc vừa đắt mà chả có tác dụng gì đâu. Tớ đã từng là nạn nhân của mấy vị ế rồi, kê đơn thuốc gần triệu bạc mà cuối cùng còn nặng hơn.
    Loay hoay mãi thì tớ được giới thiệu đến 1 chỗ điều trị vừa rẻ vừa hiệu quả. Nó gọi là trạm xá Bộ quốc phòng, chỉ làm việc giờ hành chính thôi, chiều thì tầm 4h đã nghỉ rồi.
    Bsĩ sẽ điều trị vật lý trị liệu cho da mụn, kích thích tái tạo da mới. Mỗi đợt điều trị 10 ngày (mỗi ngày 1 lần/12phút/30k) liên tục, tùy theo kết quả mà bs sẽ kê đơn "cà" mặt cho bạn tiếp hay dừng lại.