1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đặc công Việt Nam đánh B52 tại Thái Lan

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi nguyencongtu712, 15/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nguyencongtu712

nguyencongtu712 Thành viên mới

Đúng đó, bác cứ kể đi. Bác có thể đổi tên nhân vật, hoặc có thể bỏ bớt 1 số đoạn nhạy cảm như báo chí ta vẫn hay làm đó thôi. Vụ này rất hay, hy vọng sẽ được hiểu biết thêm ở các bác. Thank
  2. Toni_Guy

Toni_Guy Thành viên rất tích cực

Các bác xem giúp em lại cái mốc thời gian đêêêêêê... Từ năm 72 đến giờ là bao nhiêu năm rồi??? Chẳng nhẽ từ "nhạy cảm" nó chưa dứt được trong suốt hơn 30 năm qua à? Tất cả đều là quá khứ rồi mà và chúng ta đang bàn đến Lịch Sử các bác ạ. Nếu các bác ngại thì vào group đi, dân VN mà ko biết chuyện VN, trong khi dân nước khác thì lại biết, chí ít là dân Thái biết , em thấy nhục lắm, các bác kể em nghe với
    Thằng bạn học đại học với em năm xưa nó có nói với em là ông bà nó là VK bên Thái đã từng giúp đỡ bộ đội mình. Ông bà nó ngày xưa ở trong 1 cái làng gì mà nhiều người V lắm, nó có nói em cái tên mà ko thể nhớ được. Lúc đó em gà mờ, em ko tin, vì em nghĩ là làm quái gì bộ đội ta chui qua đến bên đấy! Ko ngờ thật sự là vậy
  3. chienbinhTECA

chienbinhTECA Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Trước hết,tôi cần 1 buổi ngồi lại "làm việc" với papa để lấy thông tin cụ thể rồi sẽ post lên hầu các bác.Nhưng hiện tại công việc lu bu quá,thở không ra hơi nên xin hẹn các bác một vài hôm nữa sẽ post lại cụ thể bài này.
  4. Typoon

Typoon Thành viên mới

Kể lại thì nên kể nhưng tránh những cái "nhạy cảm", tỷ như "lúc đó có anh A dùng xe hơi đưa chúng tôi tới gần căn cứ" anh A khoảng 20 tuổi (nay khoảng 50) ở khu vực đó là người duy nhất co xe hơi (lúc đó) tìm lại chẳng mấy khó thế là tiêu. Kể chung chung thôi. Em cũng khoái nghe lắm.
  5. hanoii

hanoii Thành viên mới

Hầu hết đặc công truớc đây đều đóng quân bên Lào chứ không phải ở VN. Ngôn ngữ của Lào và Thái đều giống nhau nên một số đặc công của ta nói tiếng Thái tốt được cử đi làm nhiệm vụ này. Một điều nữa là các Bác đặc ông nhà ta không phải dự trữ thức ăn hay băng rừng thì mới đến được UTAPAO đâu, các Bác đấy cải trang làm dân thường đến gần tới nới rồi mới nhận vũ khí được chuyển theo đường riêng tới. Thêm một chi tiết nũa là người duy nhất hy sinh cực kỳ đẹp trai, hehe em gái nào mà nhìn thấy thì tiếc nuối cả đời ;-)
    Được hanoii sửa chữa / chuyển vào 22:35 ngày 16/03/2005
  6. AK_M

AK_M Thành viên mới

Đúng !!! Thằng ku em này nói hợp lý tớ - nếu chiếu theo bài báo TN đã đăng - UTAPAO là mục tiêu tấn công -... tập trung ở ngã 3 biên giới .... băng rừng ... (hết lời trích ) thì là 1 đoạn đường khá xa .

Chiếu theo bản đồ các căn cứ - sân bay tại TL mà mẽo đóng quân gồm có : Ubon - Udorn - NKP - U-Tapao - Takhli - Korat - Mettent Muang
    Utapao thì sâu trong đất thái nhất - trên bản đồ nó là cái chấm cuối cùng - phía bên phải phía dưới của Vọng Cát - BangKok ,tức mạn Pattaya
    Được AK_M sửa chữa / chuyển vào 06:15 ngày 17/03/2005
  7. AK_M

AK_M Thành viên mới

Tiếp theo - ngay gần ngã 3 biên giới là căn cứ sân bay -Ubon -cũng bị tấn công 3 lần - trang trước có nói đến rồi .

.. Trở lại vụ attack thì ngày tháng - mẽo - ta hơi khác biệt - để rảnh dịch cái vụ này theo lời tường trình của quân cảnh mẽo
    PS : Sân bay NKP - hay là viết tắt của địa danh Nakhon Phanom
    UTP - Utapao - sau này có vụ LT sau khi xả rác cũng bay về đó rồi bị bắt
  8. ptlinh

ptlinh Thành viên rất tích cực

Uề ù... uề ù....
    Theo cái link của bác AK_M thì em thấy rằng mấy bác báo thanh niên này là thuổng ở trong một bài viết về đặc công trên Thế giới số tết năm 98 lận! Cái ảnh lễ truy điệu trước lúc xuất kích thì ngược với ảnh trong Thế giới mới! Chắc họ đổi ngược ảnh lại cho nó khác một tẹo!
    Mà chuyện này hình như bên LS-VH đã có nói đến khi bàn về đặc công rùi mà! Bác mod nào nhiệt tình kéo cái chủ đề về đặc công lên đi!
  9. hoanghanlam

hoanghanlam Thành viên mới

Thế là rõ ràng Việt Nam ta đã đi trước người Mỹ đến 30 năm. Cho đến tận sau ngày11/9/2001, Mỹ mới hình thành học thuyết: "Ở đâu có khủng bố đối với nước Mỹ thì nước Mỹ có quyền tấn công".
    Hoan hô trí tuệ Việt
  10. R_DASAEV

R_DASAEV Thành viên quen thuộc

Hoá ra vụ này có thật à? Cách đây trên chục năm em ở Khon Kaen gần 1 tháng. Đối diện với KS. KOSA có một hiệu ảnh của người Việt. Người chủ hiệu có kể về chuyện từng gặp bộ đội mình tại đất Thái? Hồi đó không tin lắm. Vùng phía Tây và Tây Bắc Thái Lan có nhiều người Việt sinh sống, chủ yếu họ ra đi từ hồi triều Tây Sơn sụp đổ và vào đầu thế kỷ 20. Việt kiều chủ yếu là dân miền Trung.