1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đặc công Việt Nam đánh B52 tại Thái Lan

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi nguyencongtu712, 15/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. T55tank

T55tank Thành viên mới Đang bị khóa

Hì hì , nhưng hình như người ta sẽ nhớ nhiều hơn đến thằng .... làm cho nó trở nên vô cùng nổi tiếng cho dù nó có là thằng đi sau đi nữa
    Nhân tiện đây , bác nào có thêm thông tin gì thì kể với
  2. dongadoan

dongadoan Thành viên mới

Hôm nay đi công tác, lúc trưa ngồi nhậu cùng một bác { không cùng cơ quan } nhân nói đến tình hình Lào em, bác ấy mới kể :
    Hồi 1972 bác ấy ở Lào, sát biên giới Thái trong đơn vị đặc công đặc biệt gọi là Đoàn 1. Đây chính là đơn vị đã đánh B52 tại U-ta-pao, mình khoái quá liền xoắn xuýt hỏi. Khơi đúng nguồn, bác ấy kể quên cả uống rượu. Chuyện thì nhiều, cũng có phần tương tự như đã đăng trên báo An ninh thế giới, vd : phải chôn lương thực theo kiểu "sâu đo", nghe lệnh đánh qua đài v.v... nhưng cũng có chuyện chưa được nghe bao giờ như : hồi ấy muốn đến gần U-ta-pao phải lội bộ hơn 20 ngày và để chuẩn bị cho trận đánh ấy, ta đã phải chuẩn bị trong hơn 3 năm {bao gồm cả huấn luyện, trinh sát, lót ổ, gài cơ sở }, đặc biệt trong 4 người trực tiếp đi đánh thì đã có 3 người là Việt kiều từ Thái Lan về.
    Rồi còn chuyện trước khi sang đất Thái, bộ đội ta được phát dép tông { dép Thái Lan} và phải tập đi mất mấy tháng vì khi ấy ở biên giới Lào-Thái dân Thái chỉ cần phát hiện một dấu dép lạ là được thưởng 50 bạt, hoặc ngoài vũ khí đem theo như súng AK, bộc phá, thủ pháo, mìn ĐK-3 thì mỗi anh lính đặc công còn phải đem theo một khẩu ... súng cao su. Cái này thì lạ quá, mình gạ mãi bác ta mới kể, nghe xong thì bật cười vì nó đơn giản mà không phải ai cũng biết.
    Mình post vào đây để chia sẻ với các bác, hôm nay gặp được nhân chứng sống --> uống say quá !
  3. mc_donalds

mc_donalds Thành viên mới

đem theo súng cao su để làm gì ?
    để bắn lựu đạn chăng ? hay để làm phương tiện liên lạc (kiểu bắn một viên sỏi...) ?
    --------------------------------------------------
    Khi nào em thấy tâm hồn trống trải, hãy phone cho anh, anh yêu em : 183-70-175 [​IMG]

Another day goes without any change
    The feeling we live with still remains
    We''re stuck in a whole and we''re searching for anything to hold on to
    There has to be somewhere that we can be safe from the lives we live each day
    There has to be somewhere that we can be far away.....
    We have to escape and I will go anywhere if you just lead the way
    Escape to a place where we''ll be together, together everyday
    We have to escape....
    We could be living how we wanted to
    Instead of doing things we''re forced to do
    With no one to tell us that we should be going through what they went through
    There has to be someplace that nobody knows, somewhere we can only go
    There has to be some place that we can be all alone.......

4. nnlinh_86

nnlinh_86 Thành viên mới

dúng rùi đấy , có gì thì kể đi để anh em con tự hào chút chứ
  5. nguyencongtu712

nguyencongtu712 Thành viên mới

Mình post vào đây để chia sẻ với các bác, hôm nay gặp được nhân chứng sống --> uống say quá !
    ------------------------------------------------
    Khi nào tỉnh rượu bác kể tiếp nhá, sốt ruột quá.Em mở ra topic này, chờ mãi mới có người kể.
    Được nguyencongtu712 sửa chữa / chuyển vào 23:32 ngày 05/04/2005
  6. linh_kotex

linh_kotex Thành viên mới

Bác kể đang hay mà không kể tiếp nữa làm em đang hứng thì...
  7. polpod2k

polpod2k Thành viên mới

trời ơi bác náo biết nữa thì làm ơn kể thêm đi, kể chung chung cũng đc mà, này trước cụ thân sinh nhà em cũng là đặc công, nghe ông kể chuyện về ĐC thấy khoái we'' nay lại đc nghe chuyện này thấy hứng ghê, ko biết các bác có từng tham gia ngày truyền thống binh chủng ĐC chưa nhưng em tham gia thí thấy các bác ĐC nhà ta thiệt tình là còn hăng lém
  8. danngoc

danngoc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Này bớ lão Đòan, hôm nay đã là mùng 6, không phảo Cá tháng Tư đâu nhé!
  9. dongadoan

dongadoan Thành viên mới

Này bớ lão Đòan, hôm nay đã là mùng 6, không phảo Cá tháng Tư đâu nhé!
    ------------------------------------------------------------------------
    Thằng vừa Đần vừa Ngốc này ! tớ mà tóm được là tớ ... xẻo !
    ------------------------------------------------------------------------
    Khi tớ nghe đến súng cao su tớ cũng sốt ruột hệt các bác vậy. Gạ gẫm mãi {kể cả phải Bắc Kạn liền 2 ly } bác ấy mới bật mí. Nghe xong thì bật cười và phục lăn, công nhận chỉ người lính ở chiến trường mới có thể có những kinh nghiệm như thế.
    Có gì đâu, súng cao su là để bắn trâu, đôi khi cả chó nữa. Vùng biên giới Lào - Thái, người ta nuôi rất nhiều trâu và thường thả rông, có khi cả đàn mấy chục con mà chỉ có một người trông coi. Đặc công ta ngày ấy luồn rừng mấy chục ngày để đến U-ta-pao hoặc U-đon, thường là đêm đi ngày nghỉ. Ban ngày, lính ta chui vào bụi rậm và lăn ra ngủ. Lúc ấy mà gặp đàn trâu thì nguy, vì bọn trâu này có tính quái đản, ngửi thấy hơi lạ là đứng sững lại và nhìn chằm chặp vào bụi { lính ta nấp ở trong }, hiện tượng ấy rất dễ làm người coi trâu nghi ngờ ---> phát hiện ra mấy ông " lọ lem" núp trong ...bụi.
    Đây là lúc phát huy tác dụng của súng cao su, chỉ cần một viên sỏi nhỏ trúng mõm hoặc đầu là con trâu sẽ bỏ chạy ngay --> ngủ tiếp.
    Thế các bác có biết mìn ĐK-3 { viết tắt của Đặc công 3} hẹn giờ bằng cái gì không ? và diễn biến của vụ đánh B52 tại U-ta-pao ?
  10. chienbinhTECA

chienbinhTECA Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Dạo này bận quá đi biền biệt nên chẳng có tg ngồi nói chuyện với papa về diễn biến cụ thể mình chưa có tg sưu tầm cụ thể,với cả papa tớ trong mấy lần "hiếm hoi" ngồi nói chuyện thì thường kể nặng về mấy cái chuyện hy sinh mất mát của bộ đội mình.Tuy nhiên qua những gì mình được biết thì không như trong báo viết mà có đến 3 toán(?),mỗi toán 4 chiến sỹ đặc công hình thành 3 mũi đánh vào sân bay Utapao.Có điều là "đồng chí bố" cứ cằn nhằn mãi về công tác chuẩn bị của bộ đội ta.Có những mũi ( xung kích và cả hậu cần) do sai sót trong huấn luyện (hay do gấp rút về mặt tg?) mà thiếu hẳn những kiến thức rất sơ đẳng như tiếng Lào,khả năng định hướng trong rừng ,...Vì thế nên mới có chuyện có những toán khi rút về qua Lào bị lạc đường,lại không biết tiếng Lào nên lạc nhầm cả vào địa phận do Nguỵ Lào chiếm giữ mà không biết.Bị chỉ điểm Lào dụ cho ăn uống,nghỉ ngơi (vì tưởng là người của Pathet Lao) rồi báo địch đến bắt.Sau đó bọn Nguỵ Lào bắn luôn 4-6 đồng chí trước mặt dân Lào (trong đó có cả cơ sở của ta đứng nhìn)
    Phải chăng con số 1 đội đặc công là vì.....công tác chính trị ?
    Được chienbinhTECA sửa chữa / chuyển vào 00:20 ngày 12/04/2005