1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đặc sản Hải Phòng đê !

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi the_creater, 15/05/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nguoicuoicung

nguoicuoicung Thành viên rất tích cực

Hôm nay ngủ ở Lạch Tray , giờ này em đang ngồi ở Lê Lợi. Cảm ơn bác, tí nữa em đi xem món miến bác chỉ vậy
  2. bi_cuop_nick

bi_cuop_nick Thành viên mới

Lại bàn 1 chút về Hải Phòng nhỉ!
    Đang Seagame có bà con nào về sân Lạch Tray xem các nữ anh hùng của chúng ta thì làm ơn sau trận đấu nên thử món miến trộn tuyệt hảo trước sân, miến rong, gia vị,thịt, tôm, ...có đủ các vị chua cay mặn ngọt, có đủ tất cả thuỷ sản, hải sản, thổ sản.. chỉ trong bát miến giá 5000đ cũng đáng phải không
    Về Hải Phòng nhớ ghé ăn nhé. Quán mở từ chiều tối cho đến tận đêm khuya!
    Hà Nội chưa thấy ở đâu có cả!
  3. nore

nore Thành viên rất tích cực

Tớ sẽ ghép cái topic này với [topic]195800[/topic] nhé.
    Mọi người bàn nhiều về món ăn ở HP quá, bữa nào rảnh rang lại về Phòng mới được. Ai đi cho tớ theo cùng?
    Trời xanh thế... Đời xanh thế...
  4. nhanh_lan_tim

nhanh_lan_tim Thành viên quen thuộc

từ 6h sáng đến 11h đêm: bánh mì cay Khánh nạp ....
    nó ở chỗ nào vậy hả chị Hà thiên bình ui emđi tìm mãi mà chẳng biết cái chỗ này ở đâu cả ?????? chán như con gián !!
    ...khi em tròn 20 mối duyên đầu xao xuyến và lời yêu em sẽ trao về ai ...
  5. thienbinh_libria83

thienbinh_libria83 Thành viên mới

Ngã ba Khánh nạp .....trên đoạn đường xuống HÀNG KÊNH_ ĐÌNH ĐÔNG đấy thôi Trang .em có phải dân HP kô vậy ...........
    Ở nhà mới có cái quán bánh kem mới mở cả nhà mình ơi .quán AIKA_DO ....rạp Công nhân nhìn sang .........có vẻ hay ....hôm nào tớ đi thám thính ..ai đi với tớ nào ....
    I never thought that love could feel like thisand you've changed my world with just one kiss.How can it be that right here with methere's an angel?It's a miracle...
  6. more_more_tea

more_more_tea Thành viên mới

Các bác kể toàn món ngon thế này làm sao mà em chịu nổi hả trời. Em là em còn nhớ cả cái món đậu sốt cay o Cơm niêu Thuận Kiều, ngon dã man( đậu băm nhỏ vói thit, nuớc sốt sền sệt, vị ngọt xen lẫn cay ). Mà lần nào em ra Đồ Sơn la em cung fải thưởng thức ca''i mon rau muong xào, cọng rau còn xanh nguyên nhé,ăn giòn giòn đậm đà, lá rau muống thì hầu như là ko có( hề hề em ghét ăn lá rau muống mờ), em còn nhớ cả cái món bún bò xào ở Cát Dài.....suýtttttt... thèm wá!!!!!!, phở bò nữa chứ. Từ khi qua Sing đén giờ em cũng đi ăn buffet nhiều rồi nhưng chẳng ở đâu có cái món lẩu cá vược với lại, món cá kho tộ như ở HP cả, thèm quá. Tết này mà về chắc là em fải đi ăn cho thoả nỗi thèm thuồng mới dc, khéo lai tăng cân mat, nhung no problem,vì sự nghiệp ăn uống!!!!!!hì hì
  7. ThanksForGiving

ThanksForGiving Thành viên quen thuộc

2.Sam
    Đây là một loài vật có hình dáng khá kỳ lạ. Nếu có bạn nào chưa từng nhìn qua thì tôi có thể tả một cách dân dã là co Sam nhìn như một cái gáo , có cả cán gáo và phần gầu để múc nước. (^_^) . Mai Sam rất cứng hình tròn , đuôi Sam nhọn, dài liền với mai. Khi làm thịt người ta thường lấy các phần chính là chân sam, thăn ( dải thịt chính dọc sống lưng , chỗ nhiều thịt nhất ... ) và trứng sam . Các quán Sam ở đường Chu Văn An bây giờ hay quảng cáo Sam 7 món : chân sam xào chua ngọt , thăn xào sả ớt , thăn chiên bơ , trứng chiên bơ ... nhưng ngon nhất món Sam theo truyền thống thì chỉ có Sam luộc mà thôi . Sam luộc lại có cút rượu bên cạnh chính là thứ khoái khẩu của các cụ ta ngày xưa . Thịt sam thì thơm và chắc hơn thịt cua , chân sam xào cho ta cảm giác thích thú khi tách lấy thịt ra khỏi lớp vỏ cứng của nó, còn trứng sam thì ngon miễn chê. Bạn thử tưởng tượng những viên bi tròn béo ngậy nỏ tanh tách trong miệng mình thì sẽ ra ngay cảm giác khi ăn trứng Sam .... Nếu có dịp các bạn hãy thử qua món Sam ở Chu Văn An , tuy không còn nguyên gốc nhưng vẫn ngon và đầy quyến rũ . Tốt nhất khuyên các bạn không nên gọi những món chiên bơ vì bơ sẽ làm mất đi mùi vị gốc của sam, tuy vậy đối với người chưa biết mùi sam bao giờ thì đây cũng là một món khá ngon đấy . Các quán ở đây bây giờ hình như còn có cả rượu tiết sam . Tuy mình chưa thử qua nhưng chắc là cũng khá ....nghe nói dân Hà Nội cũng hay xuống Chu Văn An ăn sam lắm đấy
  8. ThanksForGiving

3.Bún chả
    Bún chả , nghe có vẻ quen thuộc quá phải không các bạn ? Bún chả Hải Phòng tuy chả có gì đặc biệt, cũng thịt nướng , cũng bún, cung dấm như vậy thôi nhưng đây cũng có thể coi là một món truyền thống của HP. Bún chả Hải Phòng khác Hà Nội ở chỗ là cách ăn. Không ít sinh viên Hải Phòng khi mới lên HN đã ngạc nhiên khi thấy cách ăn bún chả của Hà Nội . Với dân HP thì ăn kiểu đấy thì phải gọi là "bu''''n canh" rồi . Khi dọn một mâm bún chả ra thì phải có đầy đủ : bún , chả thịt nuo''''ng ,mắm giấm rau thơm và đặc biệt là một cái bát con . Theo cách ăn của dân Hà Thành thì họ ăn bằng chính cái bát dấm to khự còn bún chả Hải Phòng thì ăn theo từng miếng nhỏ. Đầu tiên là lấy một ít bún, một ít rau, thịt .. sao cho được một miếng vừa mie^.ng sau đó rưới một ít mắm dấm lên rồi miam miam.... ngon tuyệt kú mèo. Khi đến Hải Phòng mà muốn htưởng thức món bún chả thì bạn hãy đến Hàng Kênh hoặc Trần Quang Khải chố đối diện Bệnh viện phụ sản
    Được ThanksForGiving sửa chữa / chuyển vào 02:11 ngày 17/01/2004
  9. ThanksForGiving

4. Mắm cáy
    Mắm tôm mắm tép chắc các bạn đã nghe nhiều rồi nhưng mắm cáy thì có lẽ là hơi lạ. Mình cùng không chắc đây là một món mới với các bạn nhưng thôi cứ giới thiệu ra. Cáy là một loài giống cua nhưng hơi nhỏ hơn cua đồng một chút . Cáy rửa sạch giã dập ( chỉ dập thoi chứ không giã nhuyễn ) thêm muối trắng cho vào hũ hạ thổ , sau một thời gian mắm ngấu thì đem lên phơi nắng. Mắm cáy thường được người dân Hải Phòng ăn cùng với rau muống luộc và kinh giới . Khi pha mắm ta thêm chut chanh và đường sẽ khiến vị mắm đậm đà quyến rũ hơn .
  10. thienbinh_libria83

thienbinh_libria83 Thành viên mới

bạn sưu tầm được những món ăn về HP thật hay quá ...nhưng mình sẽ ghép nó vào chủ đề Đặc sản HP nhé ....bạn vào đó rồi tiếp tục bàn luận nha ....Thân !
    ...Cause you are so far away, it's so hard for me to see your face .....But my love 'll never change ........When I search my soul to find the truth about the love we shared . .....I wonder why you' re no longer here .!