1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đặc trưng của KTVN là gì?

Chủ đề trong 'Kiến Trúc' bởi Cuoigia, 20/06/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chutichh2o

chutichh2o Thành viên quen thuộc

Đúng là thật tiếc ko có KTS lão thành nào quá bộ ngó qua đây, nh­­­ưng thật ra mà nói khéo cũng chỉ thêm một ý kiến tranh luận thôi!!
    Này, quả thật công trình nào của ta cũng dễ bị so sánh giống, bắt chuớc hay ko kiến trúc TQ, n có gì là sai đâu nhỉ? cùng văn hoá Á Đông, cùng thờ đạo Phật, đạo Khổng,..địa lý thì gần, lại từng đô hộ ngàn năm, ko ảnh huởng mới là lạ ( như hàng xóm làm mắm tôm mà mình ko dính mùi thì ..siêu giỏi!!)
    Đọc qua thấy một số bác bênh về nét riêng của KTVN, ai nói cũng đúng cả, em có thể nói túm lại là đặc trưng của ta chính là cách pha tạp, hoà trộn, có phần sáng tạo làm sao cho hợp khí hậu, địa hình, thói quen, hoặc quan niệm phong thủy của nguời VN, thế là đạt yêu cầu có nét riêng, rồi chính chúng hình thành đặc trưng , thế thôi!
    THế nên, theo thiển ý của em, chả nên bàn cãi nhiều,các bác chỉ cần chịu khó tìm hiểu văn hoá lịch sử( vào các forum khác mà xem đời sống dân mình từ trưóc đến nay ra sao, thẩm mỹ như thế nào), nghiên cứu khí hậu, địa hình,( ko ít đâu, htế mới sinh ra cái viện Kiến trúc Nhiệt đới).Chỉ cần làm công trình đáp ứng được càng nhiều càng tốt ~ yêu cầu đó, thì có 1,3 tỷ thằng TQ sang đây cũng lắc đầu quầy quậy ko fải kiến trúc nhà nó!! thế là mang đặc trưng rồi còn gì?? thế là các bác đã nghiên cứu và đề ra dặc trưng của KTVN rồi còn gì? Và thế là mấy cháu KTS đời sau cứ vác ccông trình của chúng ta ra mà tìm "kiến trúc đậm đà bản sắc dân tộc", khỏi fải tranh luận.!!!
    Ta cứ ngỡ xuống trần chơi một chốc
    Nào ngờ ở mãi đến hôm nay