1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ĐẶC TRƯNG ĐẤT SÀIGÒN

Chủ đề trong 'Đất Sài Gòn' bởi vyhuynh, 09/06/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sonaki

sonaki Thành viên mới

Với snk , nếu bạn bè ở các tỉnh khác mà có hỏi đặc sản SG là gì>????? Tự tin trả lời là :
    The frist : Hồ con rùa
    Vì có lần 1 anh bạn Hn hỏi snk là :nghe nói trong đó có cái Hồ đẹp lắm đúng ko??? Snk cứ đực mặt ra mà ngó, hả cái gì. SG cái hồ hả???sao hơn 20 năm rùi, snk ở Sg mà ko bíêt zậy cà? Kì cục ghê hén. Sau 1 hồi tra hỏi, vặndẹo , anh ta bảo nghe nói cái hồ đó tên là : Hồ Con Rùa, hahha, Trời ạ, snk nghe đến đó mà cười chảy cả nước mắt, hahhhahha.Chắc trên Vn ko có tỉnh thành nào mà có cái Hồ như Hồ con rùa nhỉ, nó bé tí ti à, mà nói trắng ra thì nó là 1 cái bùng binh thì đúng hơn chứ nhỉ. NHưng quanh HCR thì đẹp vô cùng, với các quán cafe, đẹp lắm......... và nhớ cách đây 1 vài năm, bên đường Vỏ Văn Tần , có mấy quán lề đường, chuyên bán các món ăn cho học sinh, sinh viên, nhắc tới tự nhiên thấy nhớ ghê zậy đó,
    the second : Có mấy ng bạn ở Húê có gửi đặc sản Húê vào cho Snk , và nói là nhớ gửi đặc sản SG ra cho họ, Snk bảo là đs SG thì fải vào SG mới thưởng thức dc, chứ đs SG ko gói mang ra bưu điện mà gửi dc đâu á, thế là có 1 lần ng bạn đó vào SG chơi. nhắc snk về đs đó, thế là chiều tối đó snk chở đi từ 6h đến 9h đêm, anh ta hỏi đs đâu, ...........lại cười, từ chiều giờ ănđs wá chời mà ko bíêt à , .......đó là khói và bụi, ng ta cười wá chời. SG đặc trưng với khói và bụi, con gái SG ra đường cứ như ninja rùa đó mà, bao tay, vớ chân, kíêng đen, nón , khấu trang 2 , 3 lớp.........
    Cái này chỉ là cảm nhận của snk thôi, 1 ng con SG chính gốc, yêu SG nhiều lắm, vì sg chính là máu thịt , là quê hương , là tuổi thơ , là ga đình.... sg là nơi snk có tất cả, , vì sg có mưa đỏng đảnh......... và những điều đơn gỉan nhất vì thuộc vì chính mình........và chỉ đơn giản SG là SG zậy thôi à...........
  2. kem_no1

kem_no1 Thành viên mới

uày, có lẽ hôm rồi tôi viết vắn tắt, câu cú không rõ ràng nên có bạn hiểu nhầm ra thành khiêu khích cơ. Đến là khổ!
    Xin nói rõ là tôi ở SG, sinh ra, lớn lên và sau này có chết cũng chỉ chết ở SG thôi ạ, chậc chậc ...
    Hôm rồi có đứa em ngoài Bắc nhắn "khi nào chị ra nhớ mang đặc sản trong Nam ra cho em nhá" . Thế, tôi đang tự nghĩ đơn giản mà rằng đặc sản SG là thứ chi? Vì anh em, bạn bè từ phương xa tới thường hay mang những món gọi là đặc sản để làm quà, chẳng lẽ mình lại đem những món miền Trung ra biếu cho anh em ở miền Trung, đem những món miền Bắc ra làm quà cho bạn bè miền Bắc trong khi bản thân lại sống trong Nam.
    Đấy, đôi khi cũng phải tự hỏi xem đặc sản của Sài Gòn có gì không chứ ạ! Ấy cũng là cách mình đem SG ra giới thiệu với bạn bè khắp các nẻo của đất nước chứ không chỉ là hình ảnh .
    Thế thôi, mọi người hả!
    (May phước là người ta mới chỉ nhận thấy chứ chưa đánh giá. Chi mà vội vã thế không biết! Hờ ...)
  3. bediudang

bediudang Thành viên mới Đang bị khóa

Đặc sản SG áh ..bdd ra Hn ..mang theo bánh bía ra tặng ..ai ăn cũng khoái ..ở HN ko có bánh bía ..ko thì bdd mua hạt điều ..ở HN cũng có bán nhưng hạt điều đó cũng mang từ sg ra ..họ để lâu ..ăn ko béo như hạt điều SG ..ko thi kho nai ..kho bò xé ..khô mực tẩm ..của sg la ngon số 1 ....tiếp theo là trái cây như : măng cụt ..chôm nhãn ..xoài thái ..hay các loâi mắm ..ở Hn ko có ..mắm thái ..mắm cá lóc ..hoac các loại khô ..kho cá sặc ..
  4. nguyenbalocvn

nguyenbalocvn Thành viên mới

Hờ!
    Thế cũng không vội vã nhỉ. Mới chỉ nhận thấy thế chứ để đánh giá 1 người thì cần cả 1 quá trình.
    Dân SG từ bé đến lớn mà không biết cái rì là đặc sản SG thì ... chưa chịu đầu tư suy nghĩ rì cả!
  5. FJX

FJX Thành viên mới

Chú nói thế làm con phải ngẫm lại con là con ai mất thôi.
    Thú thật là con bị thiểu năng trí tuệ bẩm sinh, nhưng giấu mãi giờ nhờ chú mới tòi ra, ngại quá
  6. nguyenbalocvn

nguyenbalocvn Thành viên mới

Úi chà, bệnh ấy nặng đấy, phải đi chữa ngay. Nếu để lâu cháu nhớn thêm một chút thì thành nan y.
    Hay là cháu nhờ bác langtu hay lão vothuong trị giúp. 2 lão ấy xưa đến giờ chuyên trị bệnh này, Tây đồn là cũng mát tay lắm! Kekeke
    Kinh phí chữa trị thì cứ trích tiền lời từ cái quán nước đèn mờ của cháu ấy. Thiếu bao nhiu thì chú tài trợ nốt!

Được nguyenbalocvn sửa chữa / chuyển vào 00:37 ngày 10/01/2007
  7. FJX

FJX Thành viên mới

Chú làm thế nào để cái topic có nghĩa này thành chỗ phét là con than phiền để treo cả chú với con lên luôn đấy.
  8. banthitaa

banthitaa Thành viên mới

Đặc sản SG á? Mình thấy hình như là món "bánh tránh trộn" í. Ko thấy nơi nào bán cả.Chỉ thấy ở đây là đắt show thui. Bánh tráng cắt nhỏ, trộn với ruốc, khô bò, rau răm, trứng cút .... bán 2k/ bịch ở đường Trần Hưng Đạo, Nguyễn Bỉnh Khiêm, trường Lê Quý Đôn....Ko biết chính xác chưa nhỉ?
  9. lightstar8372

lightstar8372 Thành viên mới

Thiếu rồi banthitaa ui, còn ở làng DH dưới Thủ Đức nữa chi, TD cũng là SG dzợ. Với lại ngày nào ra dề mà u ko địa địa, dòm dòm, vậy mà cũng quên seo? he he
    E chưa đi HN nên chưa biết có ko nhưng e khoái nhất là món lẩu SG. Đủ các loại lẩu muốn cái nào cũng có, được dọn ra trong không khí chờ đợi hào hứng của mọi người. Ăn lẩu nóng trong thời tiết lành lạnh thì còn gì để nói, ăn trong cái hừng hực của lửa và khói và trong cái nực thiếu điều muốn chảy mỡ... thì e chắc chắn chỉ riêng SG mới có. Nếu có cơ hội ai đề nghị mời e đi xơi lẩu thì e sẽ ''''ko dám'''' từ chối đâu vì e ''''ko thể'''' mà. Trời nhắc tới mà xao xuyến cả lòng hà! Thôi, khuya lắm rồi, để mai vậy. Dằn xuống cưng!
  10. FJX

FJX Thành viên mới

Món bánh tráng trộn bây giờ mốt là phải trộn cả xoài bào vào, hix, nghĩ đến mà thèm. Nhiều bữa đi học về dù đã gần 10g tối rồi mà cái bà gánh gánh ngoài hẻm cũng phải ý ới Nhóc ơi (dù đang mặc áo dài nhá)... Đó là món duy nhất sau xoài chấm mắm đường mà mình khoái ăn vặt.
    Đọc báo thấy Lẩu HN đang bị ế. Cá nhân tớ thì đặc trưng của Đất SG là những con đường hầu như luôn bị kẹt xe về giờ cao điểm, những con phố không bao giờ vắng bóng... rác, những con người SG chạy việc hối hả, những em bé SG mí có 10 tuổi mà đã biết "Dứt hết tình này ta trả nợ người", những người SG hiếu khách và luôn dành quyền trả tiền khi đi ăn uống,... Còn về ẩm thực, riêng box F_192 cũng có khá nhiều món để gọi là đặc trưng... made by chị bediudang.
    Món trái cây ngâm rượu vang, món lẩu Thái hôm 24/12, lẩu Hn thua đứ
    Món gỏi quá nhiều giấm hôm 27/1...
    Và cả những món xơi một lần thôi phải tấm tắt khen ngon như món gỏi rau muống, món chân + cánh gà nướng...
    Bảo đảm ăn một lần sẽ thích chị ý luôn, và cả những phụ bếp tuyệt vời như chị zenviet nữa
    Nói thế để chi bít hông? Off tới kiu chị ý dzô bếp nữa, hí hí ;))
    Được FJX sửa chữa / chuyển vào 08:35 ngày 08/02/2007