1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đại Học - ước mơ làm nghèo Việt Nam

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi antiboy, 13/10/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Twen

Twen Thành viên quen thuộc

Đúng là nước mình còn quá ít người có đầu óc sáng tạo và chịu theo đuổi ước mơ của mình. Ngay cả chính tôi cũng thế thậm chí còn chẳng biết ước mơ thực sự của mình là gì. Có thể đó là vì tôi ngại khó khăn vì ước mơ đó quá cao.
    Theo ý kiến của tôi thì từ trước đến giờ người nước mình suy nghĩ rất nhỏ bé và luôn muốn ăn chắc thế nên sẽ chẳng thể nào thành công được. Nói thật chứ người nước ngoài suy nghĩ thoáng hơn nước mình nhiều. Họ giúp đỡ thật tình vì họ quý bạn chứ không tính toán như nước mình. Có lẽ chính vì vậy mà họ thành công đấy bạn ạ.
    Theo tôi thành công chỉ có 30% là do ngoại cảnh thôi , còn lại 70% là do chính bản thân mình. Nếu mình quyết trí thì thế nào mà chẳng làm được.
  2. be_bi

be_bi Thành viên quen thuộc

Cứng đầu cứng cổ.Bạn chỉ ra sức phê phán đất nước mình mà chưa thấy nhìn vào điều tốt đẹp cả,cả bài viết của bạn chỉ thấy bạn nói về những mặt tiêu cực mà chúng ta đang ra sức khắc phục.Tại sao bạn cứ ra sức kêu ca? Sao bạn ko thay vào đấy bằng những lời kể đầy tự hào rằng bạn đã làm gì cho đất nước.Bạn bất mãn đến vậy sao?Tại sao bạn cứ so sánh VN với nước này và nước nọ,nhưng sao bạn ko so sánh chính mình với những bậc giáo sư,tiến sĩ - những người đã đóng góp hết sức mình cho đất nước.Bạn đã suy nghĩ quá tiêu cực rồi đấy.Bạn không nhìn thấy những khó khăn mà nước mình phải đối mặt,mà bạn lại coi những điều đấy không tồn tại.Làm sao như thế được?
    Ai bảo rằng những người phương Tây khi làm việc họ không tính toán?Ai cho rằng như thế thì quá nhầm.Họ tính toán còn hơn cả người Việt,nhưng họ thể hiện ngay ra điều đấy nên ai cũng cho đó là hiển nhiên.Còn người Việt chúng ta,làm 1 việc gì cũng muốn làm khôn khéo,và ko muốn thể hiện ra bên ngoài, một khi đã bị lộ ra thì dễ gây cảm giác ko được dễ chịu cho lắm.Mỗi nước có 1 nền văn hoá,cách nghĩ và cách làm khác nhau.Đừng soi mói và áp đặt những cái không đồng nhất với nhau.Như thế thì chẳng bao giờ tìm ra được cách giải quyết cho một vấn đề cả.
    Bạn antiboy cho rằng ĐH là ước mơ làm nghèo VN.Vậy bây giờ bạn có dám diễn thuyết cho các bậc phụ huynh nghe là hãy khuyên con họ không nên vào ĐH vì ĐH chỉ là trường đào tào những ước mơ làm nghèo VN,hãy học tập Bill Gate,hãy dũng cảm lên......Vậy sao?Bạn có thử sức ko?Bạn có dám đối mặt với điều đấy ko?
    Đại học - học cao - nhưng vẫn thất nghiệp - đó là quy luật chung thôi.Mà chẳng có bất cứ cái gì thoát khỏi quy luật cả.
    If one day U feel like crying..Call me!!!
    I don't promise I that:I'll make U laugh.
    But I can cry with U
    If one day U want to run away...Don't be afraid to call me!!!
    I don't promise to ask u to stop
    But I can run with U
    If one day U don't want to listen to any body...Call me and...
    I promise to be very quite
    But...If one day U call me and there is no answer...
    Come fast to see me..Perhaps I need U!!!!
  3. Twen

Twen Thành viên quen thuộc

Ờ hén đã là quy luật thì cứ để nó như vậy đi. Quy luật là phải phát triển, quy luật là phải tiếp thu những tinh hoa của sự vật cũ và đưa vào những cái mới tốt đẹp hơn. Để phát triển thì phải nhận ra cái gì xấu để rút kinh nghiệm chứ.
    Bạn nói mỗi nước có nền văn hoá riêng, thế theo bạn quần áo bạn đang mặc, thức ăn bạn ăn và cả những vật dụng trong nhà bạn nữa có phải hoàn toàn của Việt Nam không?
  4. Soi_Dong_Hoang_new

Soi_Dong_Hoang_new Thành viên quen thuộc

có lần đọc một bài diễn thuyết của Larry (chủ tịch tập đoàn Oracle) bảo những người tốt nghiệp đại học là những người thua cuộc, với những minh chứng hùng hồn về những người chủ giàu có đều ... bỏ học.
    Tôi cảm thấy đúng.
    Mãi thời gian sau, khi đã đủ trưởng thành để nhận biết, tôi thấy rõ rằng đó chỉ là hiện tượng.
    Cũng như không phải gà gáy để giục mặt trời mọc, mà gà gáy vì cảm nhận được mặt trời mọc.
    Bỏ học không bao giờ là một cách để tiến bộ cả, ngay cả bây giờ Bill Gates cũng tự mình học lại rất nhiều, bạn không biết đấy thôi.
    Hãy nhìn vào bản chất và hoàn cảnh của sự kiện thay vì chỉ nhìn vào bề mặt của nó.
    Chúc các bạn luôn vui.
    T.
    Một kiếp hinh hồn nhỏ
    Mang mang thiên cổ sầu
  5. antiboy

antiboy Thành viên rất tích cực

việc học đại học bản thân nó không phải là xấu mà còn rất tốt đẹp là khác
    có ai không muốn mình bị lạc hậu
    có ai không muốn mình dốt nát không?
    nhưng suy nghĩ của đa số người VN về đại học là lệch lạc và sai lầm
    tôi dám chắc bạn đã từng nghe chuyện rất nhiều người tự tử vì điểm không cao hay trượt đại học
    như thế có đáng không ?
    trong khi ở nước ngoài nếu trượt họ có thể tìm việc làm hay cái gì đó khcs đi , rồi sau học lại cũng được
    đó không phải là điều mà chúng ta nên học tập sao ?
    Cùng sánh vai nhau trên bước đường dài
    Gặp việc lớn ta sẵn sàng xông pha đón nhận
    Vó ngựa xông pha
    đường dài muôn dặm
    Ánh trăng mờ trên dãy núi xa xăm
    Cao thủ cô đơn bỗng không thấy bóng
    Tình cảm chân thành biết ngỏ cùng ai
  6. sandy_zing

sandy_zing Thành viên mới

ta chỉ có thể nói học đại học kô phải là cách lựa chọn duy nhất
    chứ còn nói học đại học làm nghèo đất nước thì quá rồi
    rõ ràng 1 sự thật là đại học của ta dạy 1 đàng nhưng khi ra ngoài làm việc thì tất cả đều khác rất xa
    riêng bản thân tôi thì cũng kô thích đại học
    đôi lúc tôi cũng cảm thấy học đại học hơi bị wasted time nhưng nếu bạn đã đậu vào rồi thì phải cố mà học chứ
    nói như bạn boy gì đó thì cứ bỏ quách nó đi rồi lại ra ngoài làm ăn àh
    số người thành đạt cực kì ít ỏi trên cái thế giới này
    nếu thống kê thì sao bạn kô cho thử 1 con số người thành đạt giàu có để so sánh với số người nghèo đói đi
    LIFE IS A JOURNEY NOT A DESTINATION
  7. logarit

logarit Thành viên quen thuộc

Xì tốp chủ đề này ở đây được rồi đấy. Chúng ta bỏ học, đi lang bạt giang hồ để thành anh hùng hè ? Cool idea cho những ai nhác học.
    Học tiểu học, học đại học, hay là học đại đại học đi nữa cũng chỉ là những cái tên gọi cho quá trình học thôi. Tức là chỉ là một quá trình chuẩn bị. Làm được cái gì hay không là một chuyện khác, đổ thừa học đại học là hơi chuối đấy. Nếu sau này các bạn có con cái, bạn muón nó vào đại học hay là muốn nó đi phiêu lưu giang hồ ?
    STOP! STOP! STOP!
    TÀI CAO PHẬN THẤP CHÍ KHÍ UẤT   ***     GIANG HỒ MÊ... GÁI QUÊN QUÊ HƯƠNG
    Cho xin vài * làm lộ phí tán gái!
    Chủ quán thịt chó chay Từ Bi Hỉ Mũi, mời các bác vào thụ trai.
  8. Iam_today

Iam_today Thành viên mới

Ban than men!
    Cuoc doi cua con nguoi ta co may giai doan:
    0. Biet minh muon mong gi
    1. Tim con duong cho minh
    2 No luc va thuc hien uoc mo
    Toi doc nhung gi ban viet va nhung phan hoi, toi muon phan hoi lam vi toi chi dong y voi ban 1/2..........Nhung toi cam thay nhung suy nghi cua ban hoan toan khong vung vang, ban roi vao chinh cai luoi ma ban giang ra, ban mau thuan voi chinh ban:
    Dan chung nhe!
    - Thu nhat: "3 nguoi giau............................nhung toi mot than mot minh thi hoan toan vo vong"......
    BAN DA DUA RA CAI LY LUAN CHO NGHI LUC TACH ROI_ VAY NGHI LUC CUA BAN O DAU KHI MA BAN THAY VO VANG VOI DIEU DO?------------ Ban chi noi ma khong lam duoc!
    Thu hai: Khi bandong y voi phan hoi cua TAMNGO ( Do la phan hoi hoan toan chinh xac)_ Thi ban da quay lai voi chinh nhung suy nghi cua ban!
    Vay: LAP TRUONG CUA BAN O DAU?
    BAN CO BIET MINH MUON GI KHONG?

Doi loi voi ban the thoi, chao nhe!
  9. vovodanh

vovodanh Thành viên mới

Chào AntiBoy
    Chọn nick khéo quá nhỉ. Đã Anti được anh nào chua?
    Đọc bài này của bạn, mình thấy thích lắm. Mình cũng là một trong số những người muốn nổi loạn như thế.
    19 tuổi vào đại học, mình cứ nghĩ sẽ học thật giỏi để được giữ lại trường, sẽ trở thành một giảng viên trẻ, một tiến sĩ ở độ tuổi 2X. Cái danh hiệu học sinh giỏi cấp thành phố luôn là chỗ dựa vững chắc cho niềm tin của năng lực và sở thích. Thất vọng với chính mình. Học tiếp ư - phí cả cuộc đời còn lại. Bỏ học ư, sẽ làm gì đây giữa cái đất Sài thành bon chen bề bộn. Rồi cơ hội kinh doanh cũng đến với mình. Bỏ học để làm, mình say sưa kiếm tiền. Biết quyết định của mình - Mẹ khóc. Chỉ còn biết an ủi mẹ thôi :"rồi con cũng sẽ hoàn tất chương trình mà mẹ" Tôi quyết tâm, quyết tâm làm ra tiền, quyết tâm biến giấc mơ mình thành hiện thực và tự hứa với mình sẽ lấy một tấm bằng đại học để tặng mẹ. Bố hỏi con sẽ có gì? 100 cây sau khi tốt nghiệp - Tôi tự tin nói mà không chút lo lắng. Rồi thì tất cả cũng xong. Tôi có hơn 100 cây và tấm bằng tốt nghệp (chuyên ngành khác mà sau này tôi yêu thích thật sự cơ). Tuy có hơi trễ (7 năm cho 2 chuyên ngành khác nhau) nhưng tôi vẫn tự hào là đạt được mục tiêu đề ra (hồi đặt ra, tui quên giới hạn thời gian đạt được nên coi như là không phạm quy- hihihi)
    Tự tin, tôi đi xin việc. Một chỗ làm lý tưởng đúng tuyệt đối với chuyên môn. Môi trường văn hoá tốt, cơ sở vật chất tuyệt vời. Tôi bắt đầu làm việc với sự tin tưởng của xếp. Rồi cũng như lần học đại học, tôi thật sự thất vọng với hệ thống kinh doanh ở VN. Tôi nhận ra rằng mình đang đi bán hàng chứ không phải xây dựng một hệ thống kinh doanh theo những lý thuyết mà tôi đã học. Tôi lại loay hoay với chính tôi. Tôi tìm hiểu và thất vọng khi biết rằng, đó là thực trạng chung ở VN. Tại sao không ai nói với tôi khi tôi đang học nhỉ. Tôi đã phải mất biết bao thời gian để học tính toán tồn kho sao cho hợp lý, nhưng ở các công ty VN, số liệu thống kê đâu có đâu mà tính. Số liệu kế toán thì toàn để đối phó, số thực chẳng ai biết ở đâu. Vậy tôi sẽ làm gì đây với đống lý thuyết đã học. Và tôi lại quyết định một lần nữa - bỏ làm. Gần 2 năm nay, tôi loay hoay với các dự tính. Tôi sẽ thay đổi VN. Tôi sẽ làm lại tất cả. Tôi sẽ "Kiến tạo" lại Vn. Các bạn có tin tôi không? Riêng tôi, tôi tin tôi. Tôi sẽ làm được. Có một điều hơi khác với BillGate, tôi sẽ làm nên những gì tôi mơ ước bằng những lý thuyết ở ĐH. Bạn có cho tôi là điên không? Bạn cũng sẽ giống bố tôi hơn chục năm về trước thôi. Nếu thích thì chúng ta đánh cuộc nhé.
    Với tôi, không có gì không đạt được, chỉ có điều, bạn có giám ước mơ hay không thôi.
    Và bây giờ, tôi cũng muốn gặp được ai đó giám chung vai sát cánh với tôi. Bỏi vì một con én khó có thể làm nên mùa xuân.

Tôi muốn xây lại Việt nam.
  10. antiboy

antiboy Thành viên rất tích cực

3 người giàu nhất thế giới tự mình lập nghiệp nhưng họ có phải đối mặt với định kiến nặng nề như ở nước ta không ? KHÔNG ! Ở nước họ tự lập là chuyện thường , còn ở nước ta lại là một hiện tượng .
    Cùng sánh vai nhau trên bước đường dài
    Gặp việc lớn ta sẵn sàng xông pha đón nhận
    Vó ngựa xông pha đường dài muôn dặm
    Ánh trăng mờ trên dãy núi xa xăm
    Cao thủ cô đơn bỗng không thấy bóng
    Tình cảm chân thành biết ngỏ cùng ai