1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đại tướng Võ Nguyên Giáp

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi Nakata, 03/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hungsheva2004

hungsheva2004 Thành viên mới

Trường Bưởi là trường cấp 3 CVA ở Thụy Khuê, trường TL ở Ngõ Trạm, nhầm sao được, trường cấp 1 với cấp 3 của tớ mà.
  2. Nakata

Nakata Thành viên rất tích cực

Chào các bác,
    Em mở chủ đề này nhằm chia sẻ và mong được tìm hiểu thêm các nguồn thông tin khác về cụ Giáp thôi.
    Bác nào có thông tin thì bổ sung vào nhé.
  3. oke_vn

oke_vn Thành viên rất tích cực Đang bị khóa

Tướng Giáp để cho nhiều người phải khâm phục ngoài tài năng về quân sự còn có 1 yếu tố quan trọng đó là nhân cách đạo đức cách mạng tuyệt vời, 1 lòng vì sự nghiệp chung. Đảng bảo đi là đi, đảng phân công công tác nào cũng luôn hoàn thành tốt, cho dù có lúc bị đối xử thiếu công bằng và bất minh. Tuy nhiên người ta luôn nhìn thấy ở ông tư thế ung dung tự tại của 1 bậc quân tử trước danh vọng và quyền lực.
    Kính chúc sức khoẻ cụ, chúng con luôn nhìn vào cụ để tự hào cho 1 giai đoạn lịch sử hào hùng của đất nước
  4. quocanh_uk

quocanh_uk Thành viên mới

Đại tướng có nhiều cái đáng để cho chung ta ngưỡng mộ, với tôi, tôi ngưỡng mộ nhất ở Đại tướng là CHỮ NHẪN.
    Tiện đây bác nào có chân dung Đại tướng khoảng năm 1970 post lên nhé!
  5. thanhle2004

thanhle2004 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hồi xưa có một topic dài loằng ngoằng, ảnh iếc chí chóe, cãi nhau tùm lum cũng về Đại tướng Võ Nguyên Giáp. Đọc cũng hay lắm, sao giờ chủ topic lại bảo là ko thấy đâu nhỉ
  6. tieungoctu

tieungoctu Thành viên mới

Tôi được nhìn thấy cụ bằng xương bằng thịt là hồi tôi còn học cấp 2, cụ đi thăm Bảo tàng các dân tộc Việt Nam. Nhìn cụ đẹp lão lắm.
    Hồi đấy nhát, chỉ đứng xa, không dám lại gần chào cụ một câu. Bây giờ vẫn tiếc
  7. tolic87

tolic87 Thành viên mới

tầm vóc như cụ Giáp thì chỉ thua Bác Hồ nhưng sao cụ lại để bị chèn ép dữ vậy, để mấy ông khác lấn lướt, đến cả thơ thẩn như Tố Hữu mà cũng làm thủ tướng
    mà em nghe nói cụ từng bị mưu sát phải ko ạh? cái hồi gì mà tướng Hoàn Văn Thái với cả ông gì cũng to bự nữa cùng mất đột ngột. Nhưng đợt đấy tướng Giáp ko vào viện thế là thoát, đồn đoán vậy ko biết có đúng ko
  8. TieuNgocLang

TieuNgocLang Thành viên mới

Đính chính cho tolic la? cụ Tố Hưfu chưa bao giơ? la?m Thu? tướng, chức vụ cao nhất cụ có la? phó Chu? tịch hội đô?ng bộ trươ?ng (tương đương Phó Thu? tướng bây giơ?) tư? năm 1981.
    Co?n các vụ nghe đô?n đoán, nghe hơi nô?i chof thi? nhiê?u lắm, rác tai. Nhắc cho nhớ mới cách đây chư?ng 2-3 năm có tin đô?n cụ Kiệt bị ám sát chết, thế ma? mafi tháng rô?i cụ mới mất đấy.
  9. NGR

NGR Thành viên mới

Bàn thêm một tí về học vấn của cụ Giáp
    Nhiều người đọc thấy cụ là một giáo viên dạy sử ở trường phổ thông,sau một quá trình hoạt động,đánh thắng tướng Pháp và được thăng đại tướng và cho đó là hiện tượng hiếm hoi.Thực ra điều đó không khó hiểu vì trí thức ta thời Tây khác với bây giờ.
    Ở cái thời mà dân ta bị đô hộ,coi khinh,lại không có dịch vụ dạy thêm luyện thi như bây giờ,thi cử thì phải dùng tiếng Pháp thì học sinh "An Nam" nào đậu được bậc thành chung là ghê gớm lắm.Nên các cụ thời đó học xong cấp 3 đi làm ngon ơ là vậy.Những người được phân làm giáo viên dạy học lại phải giỏi hơn .
    Đừng nhìn các giáo viên dạy sử ở phổ thông thời nay mà nghĩ giáo viên dạy sử thời Pháp cũng thế.Nên biết cụ Nguyễn Văn Huyên,bộ trưởng giáo dục đầu tiên của Việt Nam Dân Chủ Cộng Hoà cũng là một giáo viên dạy lịch sử,địa lí ở trường Tây.
    Sau khi du học ở Pháp,đậu khá nhiều bằng thì Tây mới cho cụ dạy sử,địa ở trường cấp 3. Cụ Giáp dạy sử cấp 1 thì xét về chuyên môn lịch sử,cụ chỉ kém Nguyễn Văn Huyên một bậc là cùng.
    Được ngr sửa chữa / chuyển vào 09:57 ngày 08/07/2008
  10. vivforever

vivforever Thành viên quen thuộc

Chắc bác định nói đến tướng Nguyễn Chí Thanh ??
    Đó cũng chỉ là những nghi vấn được đưa ra ở vỉa hè thôi chứ chẳng có nghiên cứu nào chính thức đâu mà có thể trả lời cho bác được. Tại cụ đi đột ngột quá lên mới có nghi vấn cụ bị ám sát thôi. Quang Trung ngày xưa cũng vậy mà.
    Cụ Giáp là tướng chứ đâu phải nhà chính trị mà bác so sánh thế được . Tuy nhiên em thấy việc cụ Tố Hữu cũng hơi quá , chắc để ghi nhận công lao tuyên truyền của cụ lên mới có chức vụ ấy.