1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đại tướng Võ Nguyên Giáp

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi Nakata, 03/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. oke_vn

oke_vn Thành viên rất tích cực Đang bị khóa

Sau tổng thống Chi lê viếng thăm tướng Giáp vào năm 2007 bây giờ đến lượt tổng thống brazil.
    Điều gì đã khiến tướng Giáp có 1 vị thế lớn lao đến thế trong con mắt của thế giới ?
    http://vietnamnet.vn/chinhtri/2008/07/793029/
  2. KHACHGlANGHO

KHACHGlANGHO Thành viên tích cực

Bác ơi, sao Đại tướng Nguyễn Chí Thanh lại sống thọ thế ạ? Hay nhà mình có hai ông cùng tên chăng?
    Dâng tặng Đại tướng những lời chúc lành nhất .
    Bác chủ topic nói về Đại tướng như một tấm gương về đạo đức, ý chí, phong cách sống, ... Nhưng theo em, còn một điểm nữa rất quan trọng, đó là việc cụ không ngừng học hỏi để hoàn thiện không chỉ vốn tri thức quân sự của mình, ngay từ thời còn đang dạy ở trường Thăng Long.
    Nghe nói cụ học piano khi đã gần 50 tuổi chẳng biết đúng không nhỉ?
    Một con người bé nhỏ, một Đại tướng vĩ đại
  3. werty98

werty98 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nhìn da dẻ cụ thấy còn khỏe khoắn ghê, chắc là sẽ sống lâu hơn một số cụ khác để còn nhìn thấy cái lon ngôi sao bự.
    Ước gì được một lần gặp cụ
    Có bác nào còn giữ đoạn video cụ phát biểu gần đây nhất trong một hội nghị quân đội gì đó không nhỉ?

Được werty98 sửa chữa / chuyển vào 09:47 ngày 11/07/2008
  4. Brilliance

Brilliance Thành viên mới

Có ý kiến nhận xét cụ là bình vôi. Bác nào giải thích cho em cái, bình vôi là thế nào, và quy cho cụ thế thì là tại sao.
  5. rose4love

rose4love Thành viên rất tích cực

cụ Lê Trọng Tấn, sau đó đến cụ Hoàng Văn Thái; cụ NCT thì trước đó lâu rồi
  6. 3e87d50

3e87d50 Thành viên mới

bác chavez venezuela hồi qua VN cũng tới thăm Tướng Giáp, tỏ bày này nọ .......... hồi qua VN ổng còn chửi chủ nghĩa đế quốc inh ỏi lên. chắc các cụ nhà mình cũng rét đây
  7. Dungma71

Dungma71 Thành viên rất tích cực

Sau tổng thống Chi lê viếng thăm tướng Giáp vào năm 2007 bây giờ đến lượt tổng thống brazil.
    Điều gì đã khiến tướng Giáp có 1 vị thế lớn lao đến thế trong con mắt của thế giới ?
    http://vietnamnet.vn/chinhtri/2008/07/793029/
    Chém mấy thằng gian bút chẳng tà
    Gửi lúc 00:46, 11/07/08
    VN mình là nước đi đầu và cũng là nước đầu tiên thực hiện thành công cuộc cách mạng tộc dân chủ và nhân dân, đánh đổ chế độ thực dân, tuyên bố độc lập thoát khỏi ách thộc địa, nhất là sau chiến thắng ĐBP do Cụ Giáp cầm quân và sau này đánh đuổi thằng Mẽo thống nhất đất nước. vào thời điểm đó (chỉ nói riêng về trận ĐBP) cái tên Cụ Giáp và VN đã là thần tượng của các nước thuộc địa ở châu Phi, châu Mỹ...
    Mấy vị nguyên thủ kia (+ cả ông chavez nữa nhé) thiên hướng cánh tả muốn tự lập tự cường, dần dần muốn thoát khỏi ảnh hưởng của Mỹ... và lại là bậc hậu bối, đến vịt mình ko đến thăm hỏi tiền bối như Cụ Giáp để được chỉ bảo mới là chuyện lạ.
  8. Nakata

Nakata Thành viên rất tích cực

Khi con người ta bị tước bỏ hay hạn chế quyền lực thì không gọi là "bình vôi". Như thế chỉ gọi là "lực bất tòng tâm" thôi. Bình vôi nghĩa là anh có quyền mà chẳng tham gia được tiếng nói gì.
    Tôi kính trọng Cụ Giáp vô cùng và ước mong học được chữ Nhẫn như của Cụ Giáp.
    Mới mua được quyển sách nói về Hồ Chí Minh và đội đặc nhiệm Mỹ trong chiến tranh thế giới lần thứ 2. Có tấm ảnh Cụ Giáp đứng cạnh Hồ Chủ Tịch và các thành viên đội đặc nhiệm Mỹ. Cụ GIáp vóc người bé nhỏ, nhưng đôi mắt rất sáng.
    Chắc khi đó chẳng ai trong số thành viên đội đặc nhiệm Mỹ có thế nghĩ sau này con người bé nhỏ ấy lại làm nên lịch sử nhỉ
    Được Nakata sửa chữa / chuyển vào 03:38 ngày 12/07/2008
  9. TONGIA

TONGIA Thành viên rất tích cực

" Không học qua một trường Võ bị, Không bắt đầu binh nghiệp bằng một chức vụ sỹ quan " Người đã lãnh đạo quân đội non trẻ và lạc hậu đánh thắng một cường quốc và một đế quốc.
    Bọn nhạc sỹ không viết về Người. Nhưng lịch sử và văn học ngợi ca Người. Hồ Chí Minh và Võ Nguyên Giáp hai người con đất Việt đã mang lại cho Dân Tộc cả một nền độc lập. Đất nước thênh thang, ruộng đất phì nhiêu, biển bạc rừng vàng dân có ruộng cày, trẻ em đi học. Nam phụ lão ấu bốn cõi ghi ơn.
    Giờ ***** đã mất Cụ Giáp yếu dần. Đức tin từ nay có giảm? Lòng người còn tụ dưới cờ?
    Nhiều Vị Tổng thống, Thủ tướng trên thế giới còn mong một lần gặp Cụ Giáp. Một người Việt như tôi ngày ngày đi qua Hoàng Diệu mà vẫn mơ một lần nhìn thấy Cụ bằng xương bằng thịt để sau này kể lại cho cháu con.
  10. Vo_Quoc_Tuan

Vo_Quoc_Tuan Thành viên rất tích cực

Em thấy nói Lực bất tòng tâm thì cũng hơi quá một chút. Vai trò của Đại tướng Võ Nguyễn Giáp trong KCCM rõ ràng không mang tính quyết định như trong KCCP, nhưng vẫn vô cùng quan trọng. Về quyền lực chính trị thì không nói nhưng trong nội vụ quân đội, khó ai qua được Cụ.
    Mấy cái hình của bác có phải cái này không: