1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đại tướng Võ Nguyên Giáp

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi Nakata, 03/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Vo_Quoc_Tuan

Vo_Quoc_Tuan Thành viên rất tích cực

Bác thừa thời gian nên ngồi mơ mộng một mình nhỉ. Theo Fall thì đúng là như vậy, ổng còn trích tiểu thuyết để đưa vào tác phẩm của mình nữa. Nhưng cũng phải biết ngược lại. Trên 75% thương vong của VM cũng là do đạn pháo và hỏa lực trên không mà.
  2. Vo_Quoc_Tuan

Bác đi Tây đi Tàu thế nào, nghe họ giảng cho gì em không biết. Em chỉ biết ở VN mình, trong tướng Lê Trọng Tấn được mệnh danh là Giu cốp Việt Nam, vị tướng chiến dịch "sừng sỏ" nhất quân đội.
    Nếu bác cho rằng tướng Tấn ít đầu óc thì chắc chả ai trong đội quân Việt Nam đã từng đánh nhau với Pháp, Mỹ, Kam, Tàu la đầu óc hết. Ơ mà học không cao thì có liên quan gì đến làm việc giỏi nhỉ? Tay Gate có bằng đại học chính qui nào đâu.
    Được vo_quoc_tuan_new sửa chữa / chuyển vào 01:51 ngày 25/12/2008
  3. Vo_Quoc_Tuan

Bác MDB thích đếm cua trong lỗ nhỉ.
    Vớ vẩn. Bác biết mấy ổng là ai mà nói "các vị tư lệnh" rồi thì "từ chiến trường Triều Tiên sực nức mùi khói súng" thế? Nổ quá trời à.
    Ặc, đề nghị bác cho biết kế hoạch đánh nhanh thắng nhanh ra đời lúc nào và cho đến 26/1/1954 thì là khoảng thời gian bao nhiêu ngày. Ban đầu thì đúng là sơ sài thật, nhưng đến nửa cuối tháng 1 thì hoàn chỉnh rồi bác ơi.
    Đến ngày phát lệnh tấn công, gần như không có ý kiến khác về cách tấn công cứ điểm. Chỉ có cụ Phạm Kiệt (Cục trưởng cục Bảo vệ) có lo ngại về việc tập đoàn cứ điểm đã vững chắc lên rất nhiều. Tất cả đã sẵn sàng, thậm chí bộ đội đã ra chiến hào chuẩn bị xuất kích. Một quyết định thay đổi vào thời khắc đó, không chỉ là thay đổi ngày giờ mà coi như chiến dịch phải chuẩn bị lại từ đầu. Bác có thể coi thường nhưng em coi đó thể hiện cái tầm và sự vĩ đại của người làm tướng.
    Sợ trách nhiệm, hì, ai mà chả sợ. Thế cái gì đã khiến ĐT VNG sợ trách nhiệm? Rõ là không phải cố vấn TQ chỉ ra cho ĐT VNG rồi hè. Nếu không có nhãn quan chiến lược, chiến thuật tốt, không có sự quyết đoán thì sợ vẫn chỉ là sợ thôi.
    ***** đúng là khi đi có dặn "đánh phải chắc thắng", nhưng làm gì để chắc thắng thị cụ không dạy. Giống như bác được cử đi xuất khẩu lao động ấy, nhà các cụ thể nào chả dặn: "thằng cu, tao bán ruộng dồn tiền của cho mày đi xuất khẩu, mày phải làm ăn được thì mới về đấy nhé". Trách nhiệm bác đầy mình nhỉ, trách nhiệm đầy mình, nhưng làm gì để đem tiền về thì lại phụ thuộc cái tài của bác đó.
    Được vo_quoc_tuan_new sửa chữa / chuyển vào 02:11 ngày 25/12/2008
  4. Mr_Hoang

Mr_Hoang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Dạo này bận việc không có nhiều thời gian vào sử đài chơi. Để họ Mộ ở đây khua môi múa mép cứ như chỗ không người . Nguyên tắc của Mr_Hoang cái gì cần thì nói, cái gì biết chắc thì nói, nói thì chỉ nói sự thật, họăc 1 phần sự thật . Khác hẳn 1 vài loại khua môi múa mép tự cho mình đọc nhiều biết nhiều viết tràng giang đại hải, thẩu lên 1 dống tư liệu lS nhưng lại hèn hạ thỉnh thảong nhét vào giữa những tư liệu ấy những lời giả dối, sai toét, bịp bơm. Mình là mình ghét nhất cái trò tung hoả mù này.
    Như đoạn ở trên, họ Mộ nói đúng là Hoàng Cầm và Lê Trọng Tấn là 2 chiến tướng của VN, là những người cầm quân đánh trận xuất sắc. Rồi lập lờ giữa kỷ luật QS là phải tuyệt đối chấp hành mệnh lệnh đi dùng những thủ thuật diễn đạt để hạ thấp người khác, đánh khinh. Nhưng đánh khinh nhất là cái trò nhét chuyện sai vào giữa những tư liệu đúng, tung hoả mù với người đọc. Mình đánh dấu phần vàng vàng và nhắc cho họ Mộ nhớ là tướng Tấn mất năm 86. Giờ có chuyện phải đi, ngày mai tiếp chuyện với họ Mộ vậy.
  5. dietcoke

dietcoke Thành viên mới

Thời đó điều kiện hết sức khó khăn, Việt nam hầu như mù chữ, chẳng mấy ai tốt nghiệp tiểu học. Tuy nhiên ông Giáp là người có sở học rất căn bản, là cựu HS quốc học huế rất giỏi. Vì vậy MDB không có cơ sở để phát biểu như vậy.
    Thời đấy nếu lực lượng ********* phải dùng đến những người có học vấn chính quy thì lấy đâu đủ người làm nên chuyện được. Chỉ huy tấn công Huế 68 là một người mù chữ - Đại tá Thân Trọng Một (sau chiến tranh ông mới đi học và rất giỏi). Hồi đấy nhớ cô tôi học hết lớp ba mà cũng được làm cô giáo tiểu học, vì xã thiếu người xóa mù chữ!
    Một thời kỳ mà chiến trường cũng là quan trường, "sở học" của mỗi cá nhân được khẳng định bởi cái đầu đánh trận, sự can trường, kinh nghiệm xông pha trận mạc và cả sự may mắn sống sót nữa, chớ không phải mấy cuốn sách vở lòng và ê a và lọt tọt vô wiki, google rồi thành "học cao, biết rộng" như chúng ta bây giờ.
    Ông MDB báng bổ các cụ như vậy chắc ông không suy xét thời đại.
    Được dietcoke sửa chữa / chuyển vào 23:52 ngày 28/12/2008
  6. htd2k50

htd2k50 Thành viên mới

Hồi trước có được nghe thầy giáo kể chuyện về ĐT hay lắm. Sau đó cũng thi thoảng đọc các bài viết về ĐT. Những hiểu biết của mình về ĐT như thế này:
    Đại tướng là người có khuôn mặt hiền hậu chứ không hung dữ như một số ông tướng khác. Có câu chuyện kể về lần đầu tiên gặp gỡ giữa Bác và Đại tướng. Ấn tượng đầu tiên của Bác về Đại tướng là có khuôn mặt rất thư sinh, và Bác có nói đùa rằng trông hiền khô như thế này thì bảo ai sợ .
    Cha của Đại tướng bị giặc giết và không tìm thấy xác, chính điều này đã có ảnh hưởng khi biến đau thương thành hành động chống giặc của Đại Tướng.
    Vợ của Đại tướng hình như cũng có gì đặc biệt, ko nhớ nữa.
    Con gái của Đại Tướng từng lấy Trương Gia Bình, sau này 2 người chia tay.
    Về thời đi học, đại tướng tỏ ra là người thông minh học giỏi nhất trường. Đang có một bài báo nói về một đại trưởng lão trong làng GSư. Trong đó có một đoạn nói về khả năng học tập của Đại Tướng. Có lẽ cũng biết năng lực tốt của Đại tướng mà Bác đã cử đi học tập nước ngoài. Điều này làm cho đại tướng có cái nhìn khác, mới mẻ, hiện đại hơn so với một số vị lãnh đạo cùng thời và đương thời.
    Về thời kì lãnh đạo trong chiến tranh thì không cần nói thêm về tài năng lãnh đạo của Đại tướng nữa. Chỉ có điều là đại tướng chỉ đồng ý đánh Pháp quyết liệt còn đánh Mĩ thì không hoàn toàn.
    Về sau chiến tranh, do đấu tranh nội bộ, mất đoàn kết mà Đại tướng bị đè nén ghê ( giáng chức để phụ trách sinh đẻ kế hoạch, hic). Sự mất đoàn kết được bác nói nhiều, nhiều đến mức bây giờ bọn em phải học cả một chương về đoàn kết trong môn TT HCM đây.
    Những năm gần đây thì đại tướng cũng tích cực đóng góp ý kiến cho đất nước lắm. Tuy nhiên vẫn toàn bị bịt miệng thôi. Bùn thế.
  7. Raisomoon

Raisomoon Thành viên rất tích cực

Nhắc đến VN thế kỷ 20 chắc còn nhớ mãi 2 cái tên Hồ Chí Minh và Võ Nguyên Giáp.
    Cụ Giáp cách đây 2 năm cty mình có tổ chức tất niên cuối năm ở BT Tây Hồ và mình có may mắn được nhìn Cụ Giáp rất gần(cách Cụ 1 luống hoa) khi Cụ đang an dưỡng ở đây, lúc đó Cụ đi cạnh cảnh vệ ko cần dìu và trông rất minh mẫn. Hiện nay không biết tình hình sức khỏe của Cụ thế nào? Có ai biết thì thông báo anh em biết với.
    Về lịch sử mình có đọc chủ yếu các hồi ký tướng lĩnh VN và của Cụ Giáp về giai đoạn 45-54 nên rất bất bình với bác MDB cái kiểu đánh tráo khái niệm. Nhưng mình ko muốn tranh luận với bác này vì ở đây đã có quá nhiều cao thủ rồi. Chỉ viết vài dòng mong Cụ Giáp khỏe tới đại Lễ Thăng Long HN.
    p/s: Vì khác quan điểm nên đề nghị mấy bác kiểu MDB đừng nhắc đến bài tôi nhé, thanks
  8. a2p2t

a2p2t Thành viên mới

Bạn có tài liệu về cái này không!??
    Mình cũng không hiểu "không hoàn toàn" nghĩa là gì, ý là không hoàn toàn gì!??
  9. chipheovd

chipheovd Thành viên mới

Nhầm chăng? Ý nói Đại tướng theo Tàu không muốn giải phóng hoàn toàn miền Nam chăng?
  10. buxton

buxton Thành viên mới

(theo lichsuvn.info/forum)Võ Nguyên Giáp: người ?ochiến sĩ? số 1
    Đại tướng Võ Nguyên Giáp
    Với 30 năm làm tổng tư lệnh và gần 50 năm tham gia chính sự ở cấp cao nhất, ông đã tỏ ra là người có phẩm chất phi thường trong mọi lĩnh vực của chiến tranh; khó có một vị tướng soái nào có thể so sánh với ông trong việc kết hợp chiến tranh du kích với chiến tranh chính qui ở trình độ cao... Cuộc đời của ông Giáp gắn liền với chiến đấu và chiến thắng, đã làm ông trở thành một trong những thống soái lớn của tất cả các thời đại.
    ?oẢi thẩu dú Điện Biên! Ải thẩu dú Điện Biên!?. Người dân Điện Biên gọi ông là ?oẢi thẩu?, từ tiếng Thái dành cho người mà họ kính yêu nhất. Chuyến đi Điện Biên Phủ hôm 17-4 vừa qua là chuyến đi được nôn nao chờ đợi của Đại tướng. Đã 50 năm qua, Điện Biên Phủ là một cái gì đó thật thiết tha trong lòng ông.
    Năm 2001, nhân sinh nhật lần 90 của mình, có hai người khách từ Điện Biên Phủ được Đại tướng mời về Hà Nội. Đó là hai cụ Bạc Cầm Bóng và Lò Văn Nhay, hai người giúp việc thời Đại tướng ở Sở chỉ huy Mường Phăng. Cụ Bóng về đến Hà Nội, vừa bước vào được Đại tướng đón bằng tiếng Thái: ?oHoọt lươn te điều ti noọng căn - Về đây là nhà, đừng khách sáo nhé?. Cụ Bóng chỉ còn biết ôm lấy vị tướng già mà khóc.
    Hai ngày trước chuyến đi lên Điện Biên. Hà Nội mưa. Đại tướng hỏi: ?oCậu định viết về tôi??. Ông đưa ra tờ Le Monde, số mới nhất, in chân dung ông trên trang bìa và dòng chữ Ma Victoire (Chiến thắng của tôi)?. Ông than phiền: ?oTại sao họ lại viết như vậy!?. ?oĐiện Biên Phủ là chiến thắng của cả dân tộc, cậu đừng viết về tôi?