1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đại tướng Võ Nguyên Giáp

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi Nakata, 03/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dienthai

dienthai Thành viên rất tích cực

Hoàng Xuân Hãn, học chung trườg, chung lớp (?) với cụ Võ.
  2. datvn

datvn Thành viên rất tích cực

cụ Võ nhà mình dạo này lại có ý kiến về các dự án Bauxit ở tây nguyên. Bây giờ già rồi, làm thần tượng cho lớp trẻ noi theo, nhưng cũng nên để họ tự làm tự quyết định lấy chứ có ý kiến làm gì.
  3. macay3

macay3 LSVH - KTQSNN Moderator

có người nhờ cụ , mượng tiếng cụ chứ cụ đâu mà biết hết dc!
  4. quydede01

quydede01 Thành viên rất tích cực

Nếu ý kiến của cụ Giáp về việc dừng dự án bô xít ở tây nguyên là xác đáng, thì ta cần nghiêm túc nghiên cứu. Sao các bác lại méo mó này nọ nhể.
  5. lanpurge

lanpurge Thành viên gắn bó với ttvnol.com

sao không có bài hát về Tướng Giáp nhỉ ?
    chị Sáu có nè, 10 cô gái Đồng Lộc có luông nè .....
    hu hu ..... bất công thiệt
  6. shellingpord

shellingpord Thành viên mới

Nhất trí với ý kiến của bác
    Em thấy cái dự án đó có vấn đề.
  7. Nakata

Nakata Thành viên rất tích cực

Về việc này tôi xin bổ sung một ý như sau.
    Tướng Giáp, hay nói chung các học trò ưu tú, thân cận của Hồ Chủ Tịch đều hiểu rằng chúng ta không thể đánh thắng hoàn toàn Mỹ tại thời điểm đó. Lịch sử và thực tế tình hình chính trị thế giới đã chỉ rõ ra rằng Mỹ khi ấy là một cường quốc mạnh nhất trên thế giới, đang ở thế thiên thời địa lợi sau đại chiến thứ 2, ta không thể đánh bại hoàn toàn chúng mà chỉ hy vọng đánh bật chúng ra khỏi chiến trường miền Nam, làm cho Mỹ không còn có đủ sức lực và can đảm để tiếp tục can thiệp vào công việc nội bộ của nước ta nữa.
    Nước Mỹ khi ấy không giống nước Pháp, họ vẫn còn rất mạnh. Đó là lý do Hồ Chủ Tịch trong bài thơ chúc tết của mình đã viết là "Đánh cho Mỹ cút đánh cho Ngụy nhào". Nước Mỹ khi đó can thiệp sâu sắc vào nội bộ Việt Nam chứ không phải là thực dân Pháp xâm lược và đô hộ chúng ta. Về lý, Mỹ vào Việt Nam với tư cách hỗ trợ đồng minh là Việt Nam Cộng Hòa. Đất nước khi ấy chia làm hai miền rõ rệt, miền Nam nhận được sự ủng hộ mạnh mẽ của khối các nước tư bản chủ nghĩa do Mỹ đứng đầu.
    Do đó chúng ta đánh Pháp phải rất quyết liệt để giành độc lập tự do, khi ấy Pháp không đủ mạnh để quay trở lại nữa sau khi bị đánh bật ra.
    Đối với Mỹ, ta không biết sau khi đánh bật ra nó có quay trở lại không (thực tế năm 75 ta đã lo ngại nhất điều này - may mà nó ko xảy ra)
  8. haiCANSA

haiCANSA Thành viên mới

phải nhà sử học Dương Trung Quốc hok bác macay nhỉ ông này thân với cụ lắm và cò có nhiều nhiệt huyết với Tây Nguyên nữa .
  9. fedora9

fedora9 Thành viên mới

Mấy hôm trước ngồi ăn cơm, bố mình có kể về một chuyến thăm của cụ Giáp sang Trung Quốc, bọn Tung Của dẫn cụ ra mộ Mã Viện, rồi nói cụ đề tặng mấy chữ. Cụ làm 2 câu thơ là:
    Trăm năm mới có một ngày
    Ngàn năm mới thấy mặt mày ở đây
    Bạn nào biết rõ vụ này kể cho mình nghe với. Cảm ơn.
  10. haitotbung

haitotbung Thành viên rất tích cực

Trừ ***** được các nhạc sĩ viết bài hát lúc còn sống. Chị Sáu, các chị ở Đồng Lộc đều được viết bài hát sau lúc đã hi sinh.
    Cụ Giáp vẫn sống khỏe mạnh, nên chưa thể có bài hát được. Cũng giống như việc phải qua đời mới đc đặt tên cho đường phố ấy.