1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dale Carnegie - một người thầy?

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi EverMan, 04/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. skept82

skept82 Thành viên mới

Mình muốn cung cấp thêm 1 quan sát:
    Uh, thật ra trogn 1 số ngành đào tạo về quản trị KD, ng ta còn khuyến khích học viên đọc những quyển sách như vậy (ví dụ "Đắc nhân tâm") vì cho rằng những qyển sách đó sẽ giúp bạn có kỹ năng ứng xử và quan hệ với con ngưòi tốt hơn.
    Và như các bạn biết, nói chung những học viên học QTKD thì không fải là người tự ti rồi. Ngược lại, phần nhiều trong họ là những ng có tố chất lãnh đạo và rất tự tin.
    Được skept82 sửa chữa / chuyển vào 07:51 ngày 11/03/2005
  2. EverMan

EverMan Thành viên mới

Tôi rất đồng ý với quan điểm của bạn, có một thực tế là: kẻ bất hạnh nhất là kẻ chưa bao giờ gặp điều bất hạnh trong cuộc đời, dù đó là điều bất hạnh lớn hay nhỏ.
    Cuộc sống không có khuôn mẫu.
    Chúng ta có thể thấy, những phạm trù mà cuốn sách Đắc nhân tâm của Dale Carnegie đề cập thuộc vào văn hoá sống, tất nhiên việc có quan tâm đến nó hay không là tuỳ mỗi người, tôi lấy một ví dụ đơn giản: Nếu ngày mai bạn đến phỏng vấn xin việc ở một công ty nào đó, có một việc mà tôi chắc chắn nó sẽ giúp bạn thành công hơn trong buổi phỏng vấn, bạn hãy thu thập những thông tin về công ty đó, càng nhiều càng tốt.
    Cũng giống như vậy, cuộc nói chuyện với đối tác sẽ thành công hơn rất nhiều, nếu ta có thể nói chuyện với họ về những vấn đề mà họ quan tâm, hay nói cách #, những vấn đề mà họ thích đề cập đến.
    Đó chỉ là một phần rất nhỏ trong văn hoá sống. Bạn có thể sống theo cách mà bạn muốn, nhưng nếu bạn cảm thấy mình chưa hoàn thiện hoặc không thành công trong cuộc sống thì tại sao bạn lại không tiếp thu kinh nghiệm từ những bậc tiền bối nhỉ?
  3. Cacmac&Jennie

Cacmac&Jennie Thành viên quen thuộc

Khì, sorry vì mấy ngày nay tớ bận ngủ. Tớ nghĩ chúng ta không nên tranh luận về vấn đề này nữa. Tớ đã tranh luận với nhiều người về cuốn sách này, và kết cục chẳng ra đâu vào đâu cả Tớ cảm thấy chúng ta có cái nhìn khác nhau về cuộc sống, về tình cảm con người. Hì hì, chỉ là cảm giác thôi, không có gì nghiêm trọng cả. Và dù như thế nào thì mọi người cũng đang cố gắng sống tốt, thế là được rồi.
    Nhắn bạn narcissus: Tớ không hề và có lẽ sẽ chẳng bao giờ gặp vấn đề gì về chữ "đắc". Đối với tớ, mọi thứ khá dễ dàng (và tất nhiên tớ cũng chẳng cần dựa dẫm vào ai) Những khó khăn mà tớ đã trải qua luôn làm tớ cứng cáp hơn. Xét về một khía cạnh nào đó, tớ khoái thất bại hơn.
    Dale đã làm tớ mất đi một vài người bạn, và, một vài người lẽ ra tớ phải tôn trọng. Có lẽ họ đã hiểu sai? Nhưng thôi, tất cả hãy vui với cuộc sống của chính mình! Thân ái chào các bạn