1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đàm luận về ngành sơn!

Chủ đề trong 'Hoá học' bởi iudoi5799, 01/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. iudoi5799

iudoi5799 Thành viên mới

Đàm luận về ngành sơn!

Xin chào các bác, e đã dạo dạo qua diễn đàn ta. Thấy mảng sơn này cũng rất thú vị nhưng hình như chưa được tập trung lắm, các bài viết còn bị rải rác. Không biết các bác có đồng ý với e nên có một mục riêng cho việc này không. Vì không bít nên để ở đâu nên e xin tí đất bên DĐ Hóa Học, mong được các bác ủng hộ.
    E thì không bít gì nhiều về ngành này nên xin ý kiến các bác trước ạ!
  2. iudoi5799

iudoi5799 Thành viên mới

Nhân tiện cho e hỏi, trong sơn alkyd, các chỉ tiêu sau nói lên điều gì ạ: Type of oil (Soybean hay mixed oil, ...), PA on Solid, NV(%), Color, AN.
  3. cuong205a

cuong205a Thành viên mới

@)iudoi : mấy thông tin này, Bro. nên search Google, từ khoá đại khái là : paint, alkyd, non-volatile,...và glossary. Thế nào cũng ra. Diễn đàn nên dành để trao đổi kinh nghiệm sử dụng, giải quyết sự cố thì hay hơn.

4. lyenson

lyenson Thành viên mới

Ở đây bạn nào đang làm việc trong ngành sx sơn, làm ơn cho hỏi chút: chất màu vàng chrome (lead cromate) hiện còn được sử dụng trong cnsx sơn không? Hồi xưa, lúc còn làm chất màu c/c cho ngành sơn (khoảng năm 90-91) thấy dùng nhiều để làm màu cho sơn vàng, lục (hổn hợp với màu xanh Fe); sau này nghe nói cấm vì có ion Pb2+ ?
    Thấy cũng tiếc, vì tôi có bí quyết sx lead cromate siêu rẻ mà bây giờ không biết đem áp dụng vào chổ nào?
  5. chya

chya Thành viên mới

to @lyenson : hi`, bác wảng cáo tuyệt lắm đó. Hiện thời thì tôi chưa có nhu cầu, nhưng đã lưu vào bộ nhớ rồi, sau này nhất định là cần đến nó, sẽ thỉnh mời bác ra mặt.
    @cuong205a : Hallooooo bác, bác mà dùng Google tôi chỉ sợ có nước bỏ việc để dành thời gian mà đọc ! Mà có đầu tư thời gian kiểu đó cũng không có già đảm bảo được cái mớ hổ lốn do Google cho không là thông tin bổ ích một cách có hệ thống. Thôi thi nhờ bác vậy, pho-to giùm cuốn sách kia, tôi tin rằng bác đã đọc rồi, xem nhu là đã kiểm duyệt nó rồi vậy ! Cám ơn bác trước.
    @iudoi5799 co photo chung khong ?
  6. iudoi5799

iudoi5799 Thành viên mới

Dạ có chứ, e cũng search trên google, answers, wikipedia chán rùi mừh cũng chỉ có vài thông tin hà. Bác cho e photo ké với. Xong rùi bác có thể nhắn cho e theo số 0909587785 (Tuân) e sẽ đến lấy. Xi cám ơn các bác trước!
  7. Moc_tui

Moc_tui Thành viên quen thuộc

Chye! bạn phải chắt lọc Google chứ! Tui vào Google mãi, có thay khó khăn gì đâu!?, cũng từ nó mà tui tìm từ khoá chuẩn của nó, thành ra cũng moi ra đc hết! Tui ko bao giờ dại dột xem hết Google.....đến già cũng không xem hết đc!
  8. cuong205a

cuong205a Thành viên mới

đã xóa. Sorry all
  9. Moc_tui

Moc_tui Thành viên quen thuộc

Pác Cuong a! pac co the photo cho tui 1 quyển đc không? Pho to hết bao nhiêu xiền, báo tui piết, tui gửi xiền vào cho pác.
    Cám ơn nhìu. Còn cái điện trở, tui ra chỗ bán dây điện trở hỏi lại xem, có thể có địa chỉ ở SG.
  10. chya

chya Thành viên mới

Hallô bac Cuong ! Nhu vay la bac dang tham gia trien lam Vietbuild ? Sao khong cho anh em so gian hang de den tham quan nhi ? bac cu giau ten cong ty cung chang sao, hi`