Đàm phán về lương

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi the_daughter, 21/05/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. the_daughter

the_daughter Thành viên mới

Đàm phán về lương

( Mình mượn nick của chị để hỏi)
    Mọi người có kinh nghiệm về đám phán lương (ở VN) thì share cho mình với. Thật sự mình chưa trải qua buổi phỏng vấn tuyển dụng nào có phần thoả thuận về lương và thưởng nên rất bỡ ngỡ. Kinh nghiệm làm việc của mình chủ yếu là part-time, luơng cũng đủ trang trải các chi phí , mà nói chung là đi làm cho vui thôi. Mình mới tốt nghiệp nên chắc người ta sẽ vin vào cớ đó để buộc mình chấp nhận mức lương thấp hơn mình mong muốn.

Tất nhiên cũng tuỳ vào công ty, thị trường lao động, mức lương trung bình trong từng nganh. Nhưng mọi người có bí quyết gì ko????? hic hic, giúp mình với
  2. Alicela838534

Alicela838534 Thành viên mới

Theo tớ biết thì có 2 hình thức trao đổi về lương:
    1. Khi công ty đã "định giá" công việc của bạn sẵn rồi: lúc đó, bạn có đàm fán cũng k tăng đc nhiều đâu. Trong trường hợp này thì tớ thấy thường có mức trong quảng cáo tuyển dụng, còn tớ thì hỏi thẳng luôn là mức lương cho vị trí đó thì sẽ đc trả bao nhiêu. Ghi chú: tớ đi fỏng vấn rất amateur nhớ, kỉu hợp tác đc thì cực tốt cho cả 2, ko đc thì... tao ở nhà cũng chả sao
    2. Khi công ty trả lương theo ước nguyện và năng lực của bạn (ôi cty cũ của tớ đấy) thì trong cái survey fải điền trước khi fỏng vấn nó đã có dòng: Desire Salary roài. Bạn fải tìm hiểu xem cái vị trí mình apply thì mặt bằng chung là đc trả bao nhiu, roài xem cty có hoành tá tràng ko, roài xem nốt là với mức độ công việc ý thì mình có thể làm xuất sắc ko, có nhìu cơ hội blah blah blah k...
  3. nokia2910

nokia2910 Thành viên mới

Không có gì bổ sung
  4. theunforgiven711

theunforgiven711 Thành viên mới

Hum tớ đi phỏng vấn thì như này
    - Em muốn được trả lương bao nhiêu ??
    - Dạ, bình thường công ty trả mức khởi điểm cho nhân viên mới là bao nhiêu ạ ??
    - Em cứ nói mức lương em mong muốn, em có thể nói hoặc không
    - Dạ em nghĩ khả năng của mình xứng đáng với ..(abc).... ạ
    (Sau 1 hồi suy nghĩ )
    - Em có biết là mức lương em đưa ra, cả công ty chỉ có vài người được như thế không (ngượng wa'' )
    (Tùy cơ ứng biến, hehe)
    - Dạ thế thì nếu hợp tác, em sẽ cố gắng để đạt được mức đó ạ

Đại khái là tớ có mỗi cái bài đấy đi phỏng vấn ở mấy nơi rùi, nhưng tớ cũng nghĩ là thường thì mình nói như thế chỉ để nhà tuyển dụng nhận thấy khả năng và sự tự tin của mình thôi. Chứ khi xem CV và Application form, người ta đã có đánh giá về acceptable offer salary rùi
  5. Kudosman

Kudosman Thành viên mới Đang bị khóa

Nếu được hỏi về lương thì tớ sẽ trả lời "Xin cho em 2 tuần thử việc để có thể xác định mức lương trên khả năng làm việc của em so với nền chung của công ty"
    (tiếc là không có cơ hội nói thế , công ty tớ đang làm nhận vào mà không đả động đến lương tớ sẽ là bao nhiêu, tuy nhiên nếu có họ sẽ hỏi "liệu cậu chịu đựng được mức lương bao nhiêu?", ^_^)
  6. nothinglastforever

nothinglastforever Thành viên mới Đang bị khóa

Trước hết bạn làm trong ngành gì?
    Vị trí bạn dự tuyển là gì?
    Công ty bạn kinh doanh trong lĩnh vực gì?
  7. the_daughter

the_daughter Thành viên mới

Mình apply nhiều ngành, nhưng ở vị trí sales và marketing. Nói chung với 1 số ngành thì 2 tuần, thậm chí 1 tháng ko thể nói được khả năng làm việc vì đôi khi ký được 1 hợp đồng phải theo đuổi đến 1 năm, thậm chí 2 năm...... Mà chị mình hay bảo thường mới làm người ta sẽ ko giao cho việc gì quá sức đâu, mọi thứ có quy trình hết rồi, cứ làm đúng theo quy trình đó đã là cực kỳ tốt.
    Mọi người cho mình biết thêm ý kiến với
    Mình cảm ơn
  8. theunforgiven711

theunforgiven711 Thành viên mới

"Mọi thứ có quy trình hết rồi" chỉ đúng với những công ty lớn và được tổ chức tốt thôi. Đối với những cty nhỏ , mới thành lập thì gần như việc rì cũng đến tay mình . Mình ko rõ ngành của bạn như thế nào, nhưng đây là kinh nghiệm của mình thôi
  9. Guest01

Guest01 Thành viên mới Đang bị khóa

Ko tăng mình uýnh chết thế nên từ dạo mình vào đến h vưỡn cứ tăng đều. Vấn đề là bạn phải tạo được vai trò và vị thế của mình ở công ty thế nên họ phải có chiến lược để giữ mình lại
  10. Alicela838534

Alicela838534 Thành viên mới

1, Làm sales và marketing thì lương chính ko thể cao được, hàng hoá càng đắt, lương càng thấp
    2, Làm ở cty lớn thì hỗ trợ từ công ty như quà cáp, hội thảo, event sẽ nhiều hơn nhưng k thể có 1 quy trình cho sales và marketing đc, ngành này đòi hỏi quan hệ của bản thân và sự sáng tạo của bạn.
    3, Những chỗ tớ biết, thời gian thử việc là thời gian bạn buộc fải đạt target hoặc xuất sắc hơn thế để chứng tỏ năng lực (đó là lý do tại sao tháng 1 và 2 dân sales thường hay ôm hàng)
    4, Ơ thế sắp fỏng vấn chưa? Chúc may mắn nhá