1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đàm phán về lương

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi the_daughter, 21/05/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhochanh

nhochanh Thành viên mới

quả hình đẹp, nhìn thích quá
  2. fanX

fanX Thành viên rất tích cực

ngành gì cũng thế thôi, cứ tầm trên 2000$ là sống được
  3. baby_bluehp

baby_bluehp Thành viên rất tích cực

Em lại gặp 1 vấn đề như này, mà cũng đang khá băn khoăn về lương lậu,cũng mong các anh các chị cho biết thêm ý kiến với.
    Em hiện là du học sinh ở Fin, xin thực tập ở 1 công ty (cũng mới thành lập năm 2003), làm về 2 mảng : sản xuất và phân phối hương liệu cho ngành công nghiệp, hương liệu thực phẩm (1); 1 mảng nữa là tư vấn thương hiệu và quản lí dự án khách hàng (2). Lĩnh vực em xin thực tập là marketing; mới đầu thì xin vào mảng 1; nhưng tuần trước chị sếp giục về nhanh vì có việc cho em làm thực sự ở mảng 2, đúng chuyên môn của em hơn. Em đây cũng đang băn khoăn về lương, ko biết quy chế của công ty ra sao. Hơn nữa, thực tập vốn dĩ là ko có lương (vì đây là công ty mới, và cũng mới có 1 chi nhánh ở trong nam). Nhưng nếu vừa thực tập, mà vừa làm việc như chị sếp nói; em có thể hỏi lương ko nhỉ ?
    Các anh chị cho em biết ý kiến và technique xin lương nhé. Em cám ơn rất nhiều.
  4. yenlee

yenlee Thành viên mới

thế dưới mức đó là không sống được hả bác
  5. nguyenphiha

nguyenphiha Thành viên rất tích cực

tớ nghĩ trước khi đi phỏng vấn, cậu nên nắm được mức lương trung bình của vị trí cậu apply là bao nhiêu đã (so với những người cùng vị trí ở các công ty khác nhau nhé), rồi khi họ hỏi, cậu tự tin làm được công việc của mình sẽ đảm nhận, thì hãy nâng mức đó lên khoảng 20% nữa, không thì kê cái mức lương mà cậu vừa thu thập được kia.. còn với những công ty mà cậu đã từng thực tập, cậu sẽ biết rõ được tình trạng lương thưởng của họ hàng tháng, thế nên, cứ thẳng thắn mà đề nghị, chứ không thì họ bóc lột đấy..
  6. anhtrai22

anhtrai22 Thành viên rất tích cực

không vấn đề gì phải suy nghĩ cả, cứ mạnh dạn đề đạt mức lương bạn muốn, những mức mà bạn nghĩ bạn ko thể đạt đc ấy, ví dụ bình thường lương 3tr cho sinh viên mới ra trường, hoặc là lương của bạn ở công ty hiện tại qua công ty mới bạn cứ kêu là lương chỗ cũ của em là 4 hoặc 4,5tr em đang expect lương 5tr (mặc dù trong lòng bạn chỉ dám mong muốn đc 4tr) hêhhhe nếu bạn gặp phải công ty to nó đồng ý trả cho bạn thì ...tốt rồi...còn nếu không thì nó cũng sẽ trả bạn với mức 4-4,5. Nếu gặp phải công ty tư nhân nhỏ thì nó ko trả đc cho bạn với mức đó, bạn vui vẻ ra đi luôn.
    * Nên nhớ cứ mạnh dạn đề nghị mức cao để ko phải hối tiếc vì mình bị hớ ....lương cao bạn cũng có động lực để làm việc hơn.
  7. vitamin3010

vitamin3010 Thành viên rất tích cực

Sales và marketing còn có ở lĩnh vực dịch vụ nữa chứ bạn, đâu fải chỉ có hàng hoá. Ví dụ như với các services liên quan đến xây dựng, quản lý tài sản, nấu ăn, tổ chức sự kiện, etc..thì đúng là rất có thể phải 1-2 tháng mới ký được cái hợp đồng. Thậm chí có khách hàng phải theo đuổi đến 2 năm mới "tóm" được họ.
  8. nokia2910

nokia2910 Thành viên rất tích cực

Sales ở đâu chứ sales bọn em mà ôm hàng thì .Bọn em quả tài trợ nào cũng trên 2 tỉ, bố ai ôm nổi Được cái kiếm được, lương cơ bản 4 tr đủ trang trải nhu cầu cơ bản
  9. leson1978

leson1978 Thành viên rất tích cực

10. nothinglastforever

nothinglastforever Thành viên mới Đang bị khóa

Chú em mình học ở Sing về, tốt nghiệp MBA. Vô làm cho Unilever, lương khởi điểm là 400USD/tháng.