1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dân 8X yêu như thế nào ???

Chủ đề trong '1981 - Hội Gà Sài Gòn' bởi QUICK, 03/09/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. QUICK

QUICK Thành viên rất tích cực

Dân 8X yêu như thế nào ???

''Dân 8x'' yêu

?o8x? là cách gọi của các ?ocông dân mạng? về những người sinh vào những năm 80 của thế kỷ 20. ?oDân 8x? hay ?othế hệ 8x? đang là lớp trẻ tiêu biểu cho thanh niên hôm nay. Họ sống và yêu như thế nào? Dưới đây là những tổng hợp dựa trên ý kiến của giới 8x về việc họ muốn được ?oyêu? như thế nào.

1. Một người yêu trước hết là một người bạn. Tức là chân thành và tế nhị, biết quan tâm và cởi mở, sẵn sàng nhập "cuộc vui" nhưng cũng sẵn sàng là một người lắng nghe. Giống như bạn với người bạn thân nhất vậy.

2. Làm một điều ngạc nhiên đặc biệt. Ví dụ như một tấm thiệp tự làm hay kiếm mộtu poster hiếm hoi của ban nhạc mà người đó ưa thích - là chuyện đơn giản nhất. Tuy nhiên, đừng làm người ấy "ngạc nhiên" bằng khoảng 9 tấm thiệp + 10 cuộc điện thoại + 20 mảnh giấy nhắn mỗi ngày - quá căng thẳng!

3. Để cho mỗi người có khoảng thời gian riêng. Cố gắng "together" tất cả mọi lúc, trừ lúc ngủ, chỉ làm cho cả hai bạn phát điên. Bạn cũng phải có cuộc sống của riêng bạn. Một người có những niềm đam mê riêng cũng làm cho đối phương cảm thấy thú vị đấy!

4. Đột nhiên thay đổi ngoại hình theo đúng ý anh ấy/ cô ấy trong vòng một ngày. Anh ấy thích tóc xoăn nhưng bạn không thích? Bạn cứ thử làm tóc xù lên trong đúng một ngày thôi!

5. Sống thật là chính mình. Bạn có thể cho đối phương biết rằng họ có thể là chính họ bằng cách bạn hãy là chính bạn. Nó làm cho đối phương cảm thấy dễ chịu và tin cậy khi ở bên bạn.

6. Thỉnh thoảng, hãy cùng làm những điều đối phương thích. Đi dạo chẳng hạn, không cần phải có một đích đến cụ thể. Cùng ngồi xem đá bóng với anh ấy mặc dù bạn không hiểu thế nào là việt vị. Bạn có thể hỏi nếu bạn có hứng thú, còn nếu không, bạn có thể để anh ấy ngồi xem trong khi bạn đọc sách. Đó là cách chia sẻ thời gian dù không chia sẻ cùng hoạt động.

7. Sự tôn trọng, nguyên tắc vàng của bất kỳ mối quan hệ nào: Đối xử với đối phương theo cách mà bạn muốn được đối xử.

8. Lắng nghe: không chỉ bằng tai, mà bằng cả trái tim.

9. Đừng giả vờ ngây thơ. Bạn không cần phải giả vờ bé nhỏ để làm cho bạn trai bạn cảm thấy anh ấy lớn lao. Cứ thông minh như bạn bình thường. Chia sẻ những kỹ năng sống của bạn, theo một cách tích cực. Anh ấy cũng sẽ vui khi học được những điều mình chưa biết từ bạn. Tất nhiên, bạn cũng đừng quên học từ anh ấy những gì mình còn thiếu.

10. Giữ lời hứa và các giờ hẹn. Nếu bạn không thể, hãy có trách nhiệm cho đối phương biết trước, và giải thích tại sao. Hãy gọi điện khi bạn nói là bạn sẽ gọi. Nếu bạn hứa sẽ trả lời một thông tin, hãy trả lời. Đúng giờ. Đó là cách thể hiện sự tôn trọng và trách nhiệm, cũng như xây dựng lòng tin.

11. Phụ thuộc một phần, không phải là "đeo bám", hay trở nên thiếu độc lập. Sự "phụ thuộc" này chỉ thể hiện qua những việc như hãy hỏi ý kiến đối phương về một việc quan trọng, hãy tham khảo xem bạn nên làm thế nào trong một tình huống khó xử. Hãy để cho đối phương giúp đỡ bạn khi họ có thể.

12. Nếu bạn nhớ anh ấy/ cô ấy, hãy nói ra điều đó. Nó không làm cho bạn có vẻ "sến" hay yếu đuối, mà nó sẽ làm bạn ngạc nhiên khi biết rằng có thể cùng thời điểm đó, anh ấy/ cô ấy cũng đang nghĩ đến bạn với mức độ "nhớ" tương tự.

13. Chia sẻ những ước mơ và bày tỏ sự ủng hộ của mình.

14. Hãy xin lỗi khi bạn sai. Đừng cố tìm cách là người nói câu cuối cùng trong mọi cuộc tranh luận.

15. Đừng bắt đối phương phải thay đổi theo ý bạn. Mọi chuyện đều có lý do, và việc đối phương của bạn thích hay không thích điều gì cũng có lý do. Đừng cố bắt anh ấy/ cô ấy phải thay đổi cho phù hợp với hình ảnh lý tưởng mà bạn dựng lên. Nếu bạn yêu bản thân anh ấy/ cô ấy, thế thì quá tốt. Còn nếu không, bạn nên tìm một người khác vậy.

16. Quan tâm đến ngoại hình của mình. Huy (23t) đã nói: "Không phải là tôi cần tìm một siêu người mẫu, nhưng tôi hy vọng bạn gái tôi có để tâm đến việc trông cô ấy thế nào". Quan tâm đến chính mình cũng thể hiện sự quan tâm đến đối phương của bạn. Nhưng như thế không có nghĩa là bạn mất 2 tiếng nhìn vào gương mỗi khi chuẩn bị đi chơi.

Lời khuyên là bạn hãy làm những gì có thể để phát triển vẻ đẹp tự nhiên của bạn: về cơ thể, trí tuệ và tâm hồn. Điều quan trọng: bạn nên nhận ra sự khác biệt giữa việc tự tin về ngoại hình của mình với sự rỗng tuếch khi chỉ biết có ngoại hình mà thôi.

17. Thể hiện sự tôn trọng và hoà đồng với bạn bè của anh ấy/ cô ấy. Nếu bạn không thể nói những điều tử tế về bạn bè anh ấy/ cô ấy, thì tốt nhất là đừng nhận xét. Và nếu bạn không muốn đi chơi cùng họ, hãy để anh ấy/ cô ấy có thời gian đi chơi cùng họ trong khi bạn làm việc khác. Khi bạn hạ thấp bạn bè của đối phương, có khác nào việc bạn bảo bạn trai/ bạn gái của bạn quá tệ đến mức không có nổi một người bạn tử tế?

18. Mỉm cười ngay khi nhìn thấy anh ấy/ cô ấy. Đó là tín hiệu của sự yêu thương.

19. Biết cảm ơn và biết bày tỏ những lời khen của mình. Nếu anh ấy đã cố gắng làm một việc vì bạn nhưng kết quả không như ý, bạn cũng vẫn nên cảm ơn anh ấy vì "it''s the thought that counts" (chính suy nghĩ mới là quan trọng). Không còn gì tệ hơn là khi bạn cố gắng làm gì đó cho người mà bạn yêu quý để rồi nhận được câu: "Đó không phải là thứ anh thích", phải không nào?

20. Chia sẻ cả những chuyện lặt vặt trong cuộc sống. Nếu anh ấy không vui vì hôm nay... chơi điện tử cứ thua liên miên thì bạn cũng nên động viên anh ấy, mặc dù bạn đã chán mấy cái trò điện tử lắm rồi! Những điều này làm cho anh ấy cảm thấy rằng bạn có thể ở bên anh ấy ngay cả vào những lúc khó khăn nhất.

21. Biết tìm những cách đơn giản để giải quyết những vấn đề của hai người. Không nghiêm trọng hoá mọi việc.

22. Biết thể hiện sự ghen tuông nhưng nếu nổi giận bất kỳ khi nào bạn nghĩ rằng anh ấy đang nhìn một cô gái khác (trong siêu thị, ngoài đường, thậm chí trên màn hình tivi) thì đã đến lúc bạn cần thay đổi.

23. Tạo những điểm đặc biệt của riêng bạn, đừng cố gắng để giống bạn bè bạn hoặc giống một cô gái trên tạp chí. Bạn cần có style riêng và quan điểm riêng. Tạo hứng thú ở chính mình cũng là một cách thể hiện tình yêu đấy.

24. Bạn đối xử tử tế với tất cả những người khác chứ không chỉ với một mình anh ấy/cô ấy.

25. Nếu bạn thật sự, thật sự cảm thấy vui, hãy nói rằng bạn yêu anh ấy/ cô ấy. Đừng ngại vấn đề ai nói trước. Có thể đối phương cũng đang chờ bạn nói ba-từ-quan-trọng để nói lại với bạn đấy.

(st)
  2. belysymbol

belysymbol Thành viên rất tích cực

dân 8x lắm chiêu nhỉ mình cần học tập thui mình cũng dân 8x muh
  3. mechatronics_HCM

mechatronics_HCM Thành viên mới

Chuyên gia cắm sừng mà còn đòi học gì nữa chứ?Cắm bao nhiêu đó chưa đủ sao?
  4. mechatronics_HCM

mechatronics_HCM Thành viên mới

Tình yêu chỉ là sản phẩm tinh thần do con người tưởng tượng ra chứ không hề có thật.Những cái gì mà mọi người gọi là tình yêu thực chất không phải.Sẽ không bao giờ tồn tại tình yêu đích thực.<----Chân lý
    Được mechatronics_HCM sửa chữa / chuyển vào 21:06 ngày 07/09/2004
  5. drpth

drpth Thành viên rất tích cực

Suy nghĩ của @drpth là như vầy:

Để có một tình yêu thật sự và một hạnh phúc bền lâu, hãy là chính bản thân mình. Những hình thức cố gắng tạo ra sự đẹp đẽ, giàu có, sang trọng, giỏi giang.... chỉ có được tình yêu không thật, một hạnh phúc mau qua - chóng hết.
  6. honghoavi

honghoavi Thành viên rất tích cực

Mấy bác ở đây có biết công thức tình yêu không.... Là vầy... có lần lên NVH Thanh Niên dự buổi nói chuyện về tình iu.... thấy có ông nọ nói...
    Muốn có tình yêu thì phải có... T3 + SK
    T3 là tình yêu thương chân thật, tiền và có tài để bảo vệ hạnh phúc....
    Và cuối cùng để không phải "báo đời " thi phải có sức khoẻ.... tức là SK
    Không biết công thức này do ai nghĩ ra nhưng hay thật đấy....
    honghoavi
  7. Tao_lao

Tao_lao Thành viên rất tích cực

Gì hổng biết chứ có tiền thì có tình là cái chắc. Nhưng thật ra có tiền rồi thì cần tình hay không còn phải xem lại, (cần làm quái gì nữa).
    Ở VN, có tiền thì đi massage, đi vũ trường, đi kiếm em út...việc gì vướng vào yêu đương cho nó mệt. Tình yêu không mạnh bằng tiền. Bà con hổng tin thì để tao_lao kể cái chuyện nhỏ nhỏ vui vui.
    Còn nhớ hồi ở sg, TL cuối tuần thì lại chỗ chị gái (xin tiền, cũng tiền nữa). Ở chung nhà có thằng em họ, cứ có tiền thì đi uống...ôm (thì có bữa cà phê ôm, có bữa bia ôm, nghe nói cũng có màn rượu đế ôm ), nó hay hát linh tinh ''Ai đi qua cầu hàng/ dừng chân ghé lại tốn 50 ngàn''. Nó hay bi bà chị chửi ''Mày có tiền toàn cho gái ăn, đi làm chuyện nhảm nhí''. Thằng em họ nó cười , nói lại một câu mà chị tôi phải chịu. Vì hồi đó, anh rễ tôi bữa nào cũng lại thăm (đang cua ,đại loại vậy), bữa nào cũng một bó bông, rồi rũ đi shopping, ăn uống....Nói chung là gallant tất tần tật hết thảy ai trong nhà, rũ người ta đi ăn hay mua sắm thì toàn là... năn nỉ...Phải nói là khổ ải vô biên.
    Vậy nên chuyện đó ràng ràng trước mắt, thằng em họ với chơi lại ''Ừ thì em ngu, nhưng mà có mấy chục ngàn mà được làm đủ thứ, còn anh Tuấn theo chị ngày nào cũng bông hoa như vậy, chưa chắc là đã được nắm tay chị''. Chị tôi nghe rồi sếp re, rồi qua bữa sau nói lại với tôi ''thằng Trường nó nói xàm vậy mà ..đúng''
    Tiền vì tình, qui ra là vô hạn mà so ra chẳng bằng mấy chục ngàn.
  8. fly_tomoon

fly_tomoon Thành viên quen thuộc

í, nói như tao_lao, vậy thì phải hỏi lại em (anh)/ông/lão/hắn kia là nắm tay bạn gái mình hay nắm tay cô kia thích hơn ?
    Mình cũng chưa đọc xong 25 nguyên tắc này nữa (dài quá à), nhưng mình nghĩ là nếu 2 người yêu nhau thì xấu cũng cho là đẹp, yêu nhau củ ấu cũng tròn, điều gì cũng chấp nhận được cả. Rồi tự động mỗi người sẽ tự cải thiện bản thân mình lên theo chiều hướng tốt đẹp.
  9. Tao_lao

Tao_lao Thành viên rất tích cực

Thằng em họ TL nhậu xỉn đã bị xe cán chết 2 năm trước rồi
  10. shoneti

shoneti Thành viên mới

dân 8x thì bầy giờ mấy người còn yêu nữa.. 80 thì cấp cấp mà lấy chồng.. 87 thì cấp cấp thi đại học. ai yêu đâu.. mà yêu làm gì cơ chứ.. t7 nó vứt mình ở nhà.. thà đừng yêu còn hơn