1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dân Phượt là những kẻ ích kỷ

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi alfomega, 20/03/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Thao_my

Thao_my Thành viên rất tích cực

Bác nói hay, hay lắm, nghe rất sâu sắc.
    Nhất là cái đoạn mở đầu "Dân PHƯỢT không phải là..." Vì cái câu mở đầu đó mà chẳng ai lôi được 1 loạt "dân khác" lên để so sánh. Nhưng em, là em cứ lôi.
    E e rằng, bác phải phải lập thêm 1 loạt topic khác ở những Box khác ví dụ như bên Box otô xe máy chẳng hạn, hay box làm đẹp ... rằng, bọn họ những kẻ ích kỷ.
    Em thử hỏi bác, em có 1 triệu, em mang đi chơi lang thang khắp nơi thu vào tầm mắt những gì đẹp đẽ của đất nước, của các nền văn hoá... bỏ bố mẹ ở nhà... ừ, thì em ích kỷ chỉ biết nghĩ tới cái sướng của bản thân. Giá mà 1 triệu đó em bỏ vào thùng cứu trợ nhân đạo em ở nhà xem ti vi với bố mẹ... Chắc em được khen nức nở là con ngoan trò giỏi.
    Hay em có 1 triệu lẽ ra đi Spa làm đẹp... em cũng bỏ vào thùng cứu trợ nhân đạo rồi em ở nhà với bố mẹ
    Có 1 triệu em mời bạn bè đi karaoke... đi cafe... ăn uống, có khi thôi bác nhỉ, bỏ vào thùng cứu trợ rồi ở nhà xem tivi.
    .....
    Nữa, em có 1 triệu, em cất vào tủ và ngồi nhà cũng xem phim với bố mẹ... he he, lúc đó em có ích kỷ hay không nhỉ.
    Hờ hờ, có tiền xây nhà to thì em xây nhà vừa vừa thôi còn lại để dành mà giúp đỡ dân nghèo bác nhỉ :D
    Đấy là em nói đến người bình thường thôi nhá, chứ còn đàn đúm thuốc lắc gái bao... thành phần này em chả dám nói nữa.. tivi đài báo nó nhan nhản rùi.
    Tóm lại là làm hùng hục như trâu, đóng thuế và nghĩa vụ với nhà nước đầy đủ... còn dư bao nhiêu tiền em phải hỗ trợ nhân đạo hết và ngồi nhà thì em mới được coi là không ích kỷ???
    Nói vậy thôi, em hiểu cái ý của bác, ý tốt mà. CÒn thực tế thì ai chẳng có cái ích kỷ, có điều đừng khắt khe quá, làm gì , đi đâu, thích gì không quan trọng, miễn là hẵy đặt tính cộng đồng lên thôi bác ạ
    Em trích dẫn lời bác tý nhé :D
    Dân Phượt không mò mẫm, mà là họ ĐI TỚI
    Không phải "thích thú" mà là "tìm hiểu"
    KHông phải là "vui mừng" mà là "ngỡ ngàng"
    Không phải là "cảm thấy kó chịu khi thấy cuộc sống của người ta khấm khá hơn" mà là nuối tiếc khi họ mất dần bản sắc văn hoá.( Cái này thì mấy bác nghiên cứu văn hoá bạc cả đầu chẳng vẫn nói thấy dân Việt ăn mặc hở hang nhuộm tóc xanh tóc đỏ mà đau lòng) Vẫn biết rằng thật khó có cái gì trường tồn với thời gian, chùa chiền miếu mạo bị xuống cấp mất dần đi... rừng cây bị tàn phá... ai dám nói là không nuối tiếc???
    Hẹ, cái này thì em chưa từng trải qua bao giờ nên em chịu, nhưng giá mà, thôi nói trắng ra thế này đi, em đi bụi, em không có nhiều tiền, họ nghèo, họ không có tiền. Cái họ dành cho em là tình cảm, em cũng vô cùng biết ơn họ, nếu họ cưu mang em, em đưa cho họ một số tiền nhiều thì đó là trả công hay là làm từ thiện? Em biết ơn, đương nhiên. Mà đừng nói là mỗi dân PHƯỢT, ai chẳng có lúc sa cơ nhỡ bước, ai chẳng từng được cưu mang hả bác.
    Em nói trên khía cạnh tích cực của sự việc thôi, chứ xét rộng ra thì cũng chẳng phân tích hết được.
    Có điều thế này, nếu không tự mình vào các bản làng xa xôi, tới những đỉnh núi hiểm trở... khám phá vẻ đẹp đất nước, vẻ đẹp con người và các nền văn hoá thì các bác ngồi nhà chờ ti vi nó chiếu cho mình xem ah. Rồi nó bảo sao biết thế, nó bảo món thắng cố ngon lắm thì mình biết ngon lắm hả (mà em thề với bác 100 người nhìn thấy nồi thắng cố thì chỉ có 80 người nếm và 20 người khen ngon thôi ạ)
    KHông đi thì không biết, đi thì cứ lăn tăn là không hiểu mình có phải là kẻ ích kỷ hay không.
    Tóm lại là cái gì thì cũng có mặt này mặt nọ, người này người kia. Mình nêu ra ý kiến để chúng ta cùng rút kinh nghiệm và hoàn thiện bản thân mà thui các bác ạ. Chứ em là em sợ quả trích dẫn mát mẻ nhau lém.
    EM vẫn mong có những ý kiến hay như của Bác để tham khao và ngẫm nghĩ, và để nhận thấy đã khi nào mình là kẻ "ích kỷ" chưa.
    Nhưng tuyệt đối không được áp đặt bác nhé
  2. phongphieu

phongphieu Thành viên mới

mạn phép cho em có ý kiến thế này.du lịch bụi em cũng chưa thực sự nếm trải tường tận nó.chưa đi cung nào trên 1000km.và cũng chưa đi chuyến nào quá 6ngày.chỉ là gần gần thôi.nhưng cái cảm giác một mình một xe để thả mình giữa giời bao la thì em cũng có biết qua rồi.không hẳn là ích kỉ nhá.cái khát vọng nguyên sơ là cái giá của những khó nhọc lần tìm.bản làng người ta sống từ xưa tới h không có người kinh thì nó vẫn thế.có văn hoá miền xuôi vào rồi,khi ta đến.ta thấy được cái chuyển giao văn hoá,sự hoà nhập văn hoá một cách khác.nó cũng là một cái thú...
    những chuyến đi dài về miền xuôi hay lên miền ngược,đấy cũng là một phút sống cho mình.thoát khỏi cuộc sống thường nhật để sống với một cái tôi khác..thanh thản hơn.và cũng cho mọi người.được chia sẻ.được nói rằng tôi đã từng đến.và nói rằng bạn hãy đến đó...rồi để lại những lời nhắn.đó chưa hẳn là sự ích kỉ.
    khát vọng khám phá không của riêng ai.sự mong muốn được chứng kiến bản sắc nguyên sơ và không dám làm quá để người sau đến còn có thể thấy nó.đấy là vì cộng đồng.chưa hẳn là ích kỉ.
    thế thôi.chắc cũng có ít nông cạn.bác nào ngứa mắt thì cũng đừng chửi nhá.hị hị
  3. tranganhjcs

tranganhjcs Thành viên mới

có ích kỷ hay không nhỉ? khi trong những chuyến đi, hầu như (tôi nói hầu như chứ không phải tất cả) là bạn mới lần đầu gặp nhau, nhưng luôn tương thân tương ái, huynh đệ 1 nhà,
    Cái mới bao giờ cũng thú vị, cái nét đẹp chuyền thống của dân tộc ta vẫn được bảo tồn đây thôi tại các làng bản xa xôi, ở nơi mà ở đó giá trị đồng tiền được đặt lên sau giá trị tình cảm, nưoi mà bạn có thể sống hoà mình với thiên nhiên, nơi mà bạn sẽ cảm nhận được cuộc sống thật thanh bình, tại Nơi thị thành để ăn 1 mâm cơm hiệu, bạn có thể phải trả vài trăm ngàn, còn tại đây, nơi chúng tôi đã đến, chúng tôi có thế ghé thăm bất cứ ngôi nhà nào trên bản, chúng tôi có thể rễ ràng nhờ họ nấu cơm, họ tiếp đãi chúng tôi như những người thân lâu ngày gặp mặt, món quà để lại chẳng là bao cả, đó là tiền theo nghĩa đúng của nó, song có lẽ vì đường quá xa xôi, hành trang lỉnh kỉnh mà chẳng mua được quà gì cho gia đình,
    nhưng có lẽ những lần sau đến, chắc chắn ko phải tôi thì những người bạn trong chuyến đó ắt hẳn dù thời gian có gấp rút đến mấy cũng trở lại ngôi nhà đó thăm chủ nhà và lần này chẳng phải tiền làm quà mà là quà thật sự được chuẩn bị kỹ càng từ đầu chuyến đi, đó là cũng có thể chỉ là vài quấn sách, mấy lạng chè, hay răm lạng thuốc lào, Dân phượt không hề ích kỷ chút nào cả, Khi ta ở chỉ là nơi đất ở, khi ta di đất bỗng hoá tâm hồn, là thế đó
  4. DAIKATU

DAIKATU Thành viên rất tích cực

Ick'''' kỷ quá đi ý chứ.
    Bác nào bảo với tôi ko ick'''' kỷ nhỉ??
    Các Bác thấy đấy, Bác đi làm chả ko đặt lợi ích của mình lên bỏ xừ ý chứ. Làm j chả phải có lwọi cho mình.
    Ích kỷ, ích kỷ <~~~~~~ CÓ LÀM SAO KO NHỈ??
    Ng ta đi du lịch là đi cho người ta, ng ta ích kỷ có làm sao ko??? hô hô,
    Em là ng ích kỷ lắm đấy. Có sao ko??
    Vùa ích kỷ, vừa xấu tính, độc ác....hô hô, còn j các Bác ko ích kỷ nói tiếp em nhận hết
    Được DAIKATU sửa chữa / chuyển vào 13:09 ngày 27/02/2008
  5. axsfcd

axsfcd Thành viên mới

Nói chung em thấy ai cũng có sự ích kỷ trong con người của mình, mỗi người có sở thích riêng và hành động riêng, em không dám bàn đến vấn đề xã hội to lớn, em chỉ muốn nói đến sự quan tâm đến gia đình của các bác dân phượt.
    Sau cả 1 năm các bác làm việc mệt mỏi để tích luỹ tài chính, có tiền cứu trợ nhân đạo và mua sắm cho gia đình các bác có quyền di chơi vào dịp lễ tết chứ, buổi tối có quyền đi tụ tập bạn bè, ăn uống với hội Fan, hát karaoke với nhóm xuyên Việt chứ... Em không phải là dân phượt, nhưng em cũng muốn được phượt như các bác, các bác tài giỏi, kiếm nhiều tiền, chơi hay, quan hệ rộng...Các bác vẫn quan tâm tới sinh nhật của những đứa em,chú ý tới sức khoẻ của bố mẹ, nhưng nhiều bác lại quên đi những việc rất nhỏ với người thân gia đình, trong lúc 30/4 các bác đang phượt trên Fan thì bố mẹ các bác nhìn sang nhà hàng xóm thấy họ đang ăn bữa cơm đoàn tụ gia đình kỉ niệm giải phóng đất nước, 28 tết các bác đang phượt ở Hà Giang thì bố mẹ lại bảo giá có thằng FAN ở nhà thế nào nó cũng đưa mình đi mua được cây đào đẹp và rẻ...Giá như các bác có thể lám giúp dược những điều đó trước khi phượt thì ai dám bảo các bác ích kỷ với gia đình.
    Rồi 2,3 năm nữa khi con có điều kiện đi, trước khi "phượt" con sẽ bắc thang thay quả pin đồng hồ treo tường với ba , sẽ bóp chân cho mẹ vì mẹ bảo mày mát tay hơn cái máy tốn điện kia...và còn điều gì nữa mà anh vô tâm không để ý, em phải nói với anh, để khi phượt, anh không còn phải lo nghĩ nhiều về gia đình em gái nhé.
  6. come_on_girl

come_on_girl Thành viên mới

Mình thấy có riêng dân phượt đâu nhỉ. Ngay như mình đây, chả phượt phủng gì mà vẫn ích kỷ ý chứ
  7. come_on_girl

come_on_girl Thành viên mới

Có phải dân phượt mới là ích kỷ đâu nhỉ, đầy người ko phượt mà cũng ích kỷ ý chứ
  8. veschum

veschum Thành viên mới

tuyệt vời! Tóm lại chúng ta đều ích kỷ!
    Hay!
    thứ 7 này bọn em muốn đi từ Trạm Tấu sang Bắc Yên mà chưa biết nên đi dư thế lào, có ai biết rì về đoạn đường đó ko ạ???
  9. xxincluxx

xxincluxx Thành viên mới

Cafe nhỉ
  10. axsfcd

axsfcd Thành viên mới

Đúng roài, nên em mới bảo các bác vừa phượt mà lại vừa làm được những việc đó thì ai dám bảo các bác ích kỷ, kể cả thằng ko phượt. Như em cũng ích kỷ bỏ mẹ, tuần nào cũng phượt về quê mà chẳng chơi với người yêu