1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dân Thanh Hoá ăn rau má ....

Chủ đề trong 'Thanh Hoá' bởi Yumi, 26/10/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. zfzola

zfzola Thành viên rất tích cực

Hê !
    Không biết thì chú nói cho mờ biết nha .
    Cái cầu con con gọi là cầu Bố . Là vì ....
    Vài cây lố nhố cũng gọi rừng thông là vì trên đồi ấy trồng toàn thông là thông thôi . Hơi bi đẹp đấy cháu ạ . Một địa điểm cắm trại hơi bị hay .
    Nhân Chi Sơ
    Tính Bản Thiện
  2. dongocanh

dongocanh Thành viên mới

muaxuan_cuame quý mến ! Nhân dịp ngày quốc tế phụ nữ Chú chúc cháu luôn vui khoẻ , hồn nhiên , học giỏi .
    TRước khi giải thích về câu vè Cháu hỏi, chú kể cháu nghe1 mẩu đối thoaicụa 1 em bé và người Cha nhé. Chuyện xảy ra vào 1 buổi bình minh trên bãi biển Sầm Sơn:
    Ông mặt trời đang ló leen đấy . Đẹp không con ?
    đẹp qúa Bố ơi! Ông mặt trời chỉ to bằng cái bánh tráng và biển đến kia là hết phải không Bố?
    Umm.. với con Ông mặt trời và biển chi như thế thôi con yêu của Bố ..khi nào con lớn thì ông mặt trời và biển cũng sẽ lớn theo con .
    Cậu bé thật ngây thơ và dễ thương phải không cháu. bây giờ ta quay lại với câu chuyện " bé cỏn con....." nhé
    Từ xa xưa , khác với mọi nơi ở xứ Thanh có 1 mỹ tục là mọi người khi ra đường đều chào hỏi xưng hô với những người đáng tuổi cha mẹ mình là " Bố ,Mẹ và xưng Con " với lòng kính trọng . Ở đoạn sông Cầu bố bây giờ có 1 ông cukhộng có vợ con nhưng rất nhân hậu , ai cũng kính trọng và gọi là Bố. Rồi nước lũ từ đâu đổ về cuố trôi făng cây ccầu gỗ bắc qua sông ấy ....Ông cụ 1 mình ngày đêm lên rừng chằt gỗ và đã dựng lại được 1 cây cầy mới chắc chắn hơn cho mọi người qua sông . Từ đó mọi người gọi đó là Cầu Bố để ghi nhớ công ơn của ông cụ , đúng như truyền thống ''uống nước nhớ nguồn của người Việt Nam ta.
    Đáy là câu chuyện về Cầu Bố cháu à, sauu này nếu ai hỏi thì cháu có thể giải thích cho họ hiểu về ý nghĩa của câu ca dao " công cha như núi thái sơn , nghĩa mẹ như nước trong nguồn chảy ra" -đólà ý nghĩa của tên gọi ccủa cây cầu đó . Còn Rừng thông thì lại liên quan đến 1 câu chuyện lịch sử :
    Ngày ấy khu vực Rừng thông chỉ toàn đất trống đồi trọc, khi Bác Hồ về thăm Thanh hoá ,nói chuyện với nhân dân Thanh Hoá về lợi ích của việc trồng cây .Nghe theo lời dạy của Bác Hồ " vì lợi ích 10 năm trồng cây vì lợi ích100 năm trồng người " ND Thanh Hoá đã phủ kín đất trống đồi trọc = cây thông - loài cây có sức sống như sức sống của người Thanh Hoá . Địa danh Rừng Thông có từ đó .Ý nghĩa của nó thật là lớn phải khong cháu.
    Ngày còn còn đi học Chú thsch nhất đi Rừng thông , Hàm Rồng đấy, leo lên đó thì tuyệt vời đấy . Khi nào cháu rủ các bạn đi 1 chuyến nhé , chú tin cháu sẽ nhớ cả đời cho mà xem!
    Vậy nhé , chào cháu.
  3. muaxuan_cuame

muaxuan_cuame Thành viên mới

cám ơn chú ạ! chú dongocanh ơi cháu còn muốn hỏi vì sao người ta lại không gọi Thanh hoá mà lại là "khu 4 cũ " ạ ? Như là mình có tên mà người ta không gọi lại gọi kiểu xếch mé ấy chú nhà ! họ không biết tôn trọng là gì cả phải không chú? Chú giải thích nhá !
    EM SẼ LÀ MÀU XUÂN CỦA MẸ , EM SẼ LÀ MẦU NẮNG CỦA CHA...."
  4. Yumi

Yumi Thành viên rất tích cực

Tự nhiên sao : ​
    Dạo này mình thành mí ướt rùi
    No Thxs, No Sorry, No money in the Online friendship.... but can''t : ... Thxs ssssssss a lot

Tôi ngồi đây, ngồi đây mình tôi ngồi đây, Ngóng trông người ta hằng đêm khi không còn ai nói cười. Ngóng chờ hoài, nước mắt giờ đã cạn rồi, thôi thì thôi nhé, không cần nữa đâu....?
    Mọi cái bạn cần ~~~> http://yumi.vze.com <~~~Kiếm tiền online

YêuEmDạiKhờ.NET
  5. dongocanh

dongocanh Thành viên mới

cháu nhạy cảm quá thì phải mấy chục nảm nay từ lãnh đạo đến thường dân có ai thắc mác đâu chứ (?) ....tất cả dang còn chờ vào tuổi trẻ các cháu đấy , các cháu là người phải trả lời đấy . Hãy cố gắng nhé!
  6. dongocanh

dongocanh Thành viên mới

a` , chú gợi ý tí nhé ; Nếu ví dụ đất nước VN là 1 cơ thể con gnười thì từng bộ phận trên cơ thể đều có tên gọi và có chức nảng của nó được hệ thần kinh trung ương nhận biết chỉ đạo .Nếu vì 1 lí do khách quan nào đó mà mất 1 bộ phận nào đấy thì sẽ = tàn tật ,nguy hiểm tới tính mạng ; nếu hệ thần kinh trung ương không nhận biết và chỉ đạo được ==>mất trí ==> không biết tôn trọng ==> không có lòng tự trọng ==> không phải là người.
    cháu và các bạn cùng thảo luận để tịm câu trả lời nhé.
  7. ngam_nghi

ngam_nghi Thành viên mới

Ha ha !
    Không ngờ ông già này lại thâm đến thế . Bác đang ở bên Tầu đúng không vậy ?
    Thâm như tầu .
  8. dongocanh

dongocanh Thành viên mới

chào bạn trẻ , Cậu nghĩ vậy ư ? Hãy ngẫm mà xem , suốt bao năm nay cái câu " khu 4 ĐỔ ra khu 3 ĐỔ vào ĐẨY sang lào lào không nhận..." nghĩa là gì ??? Bạn à , là người phải có lòng tự trọng , phải biết nhục và phải biết dũng cảm đối mặt và chiến đấu .Thế nhé.
    Tiện đây tôi kẻ cho cậu nghe 1 câu chuyện :
    1 cán bộ lãnh đạo nọ rrất ghét thói dối trá , 1 hôm đang làm việc thì anh bảo vệ chạy vào
    Báo cáo Bác ,1 ông nông dẫnin được gặp bác.
    Bảo với ông ấy tôi đang bận
    Một lát ssâunh bảo vệ lại vào
    Thưa bác, ông ấy cứ nằng nặc đòi được gặp bác ạ
    tôi nói rồi , Tôi ddang bận
    Dạ...nhưng ông ấy bảo là bạn học với bác hồi còn nhỏ ạ
    Láo ..............Tống cổ ông ta đi???!!!!!
  9. ngam_nghi

ngam_nghi Thành viên mới

Hơ hơ !
    Đếch hiểu ý bác .
  10. dongocanh

dongocanh Thành viên mới

bạn đang sống ở nước ngoài? có bao giờ bạn phải chứng kiến sự kì thị của người nướ ngoài đối với VN chưa ?bạn có cảm thấy bị xúc phạm không ?và bạn sẽ phản ứng như thế nào nếu bị xúc phạm? Dấy là trong quan hệ quốc tế ,trong phạm vi quốc nội thì sao ? tôi tin rằng tính cục bộ địa phương có ảnh hưởng không nhỏ đến đời sống của mỗi cá nhân và đã kìm hãm sự phát triển chung ....Vậy nguyên nhân của nó từ đâu? ??? còn rất nhiều câu hỏi cần phải quan tâm. Chúng ta hãy cùng trao đổi trên quan điểm xây dựng và cũng với mục nữa là làm cho box Thanh rôm rả hơn nhẩy . thế nhẩy