1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dân tỉnh lẻ có tội jì chứ

Chủ đề trong 'Public' bởi emji, 19/06/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. emji

emji Thành viên mới

Dân tỉnh lẻ có tội jì chứ

Mình là dân Hà tây nhưng học tập và làm việc ở HN
    4 năm ĐH mình đã chứng kiến rất nhiều trường hợp người dân gốc HN có thái độ phân biệt với những người dân tỉnh khác.
    Nào là đi trên đường thấy bác nào đi xe lỗi 1 chút ngó qua cái biển số thấy biển ngoại tỉnh thì bắt đầu nói là đồ nhà quê, nào là về Hà Tây, Thanh Hoá, Nghệ An mày mà đi xe.....
    Đi đến nơi công cộng, có sự việc jì đó thì lại câu cửa miệng: đồ nhà quê ra mà doạ nhau
    Các bác ý đâu nghĩ là các bác cũng xuất xứ từ cái đồ nhà quê đó mà ra!
    Mình không hiểu bao giờ thì cái suy nghĩ cổ hủ đó mới chấm dứt1
  2. Mokomochi

Mokomochi Thành viên mới

Cũng tuỳ người bác ạ. Nhà em Hà Nội từ thời cụ kị nhưng em chưa thấy bất kỳ ai trong gia đình tỏ ra chê bai hay khinh rẻ người ở các tỉnh khác, trái lại từ ông bà đến bố mẹ em đều rất tôn trọng họ, nhiều khi còn nhiệt tình giúp đỡ họ nữa mặc dù chẳng bà con họ hàng gì. Bản thân em cũng có nhiều bạn bè là người ngoại tỉnh, nhưng em chẳng thấy có gì khác biệt giữa em và họ cả, bọn em chơi với nhau rất vui và thoải mái. Tuy nhiên cũng có một số bạn ở tỉnh khác lại tỏ ra e dè khi tiếp xúc với mấy đứa thành phố tụi em. Nhưng cũng chỉ vài người như vậy chứ không nhiều. Thật ra thì không phải là không có chuyện người thành phố phân biệt này nọ với người nhà quê, nhưng không phải ai cũng vậy đâu. Có điều em thấy buồn cười là rất nhiều lần em bắt gặp cảnh những người ở tỉnh khác, sau vài năm sinh sống ở Hà Nội, rất hay chê người khác là "Đồ nhà quê". Hic.
    Được Mokomochi sửa chữa / chuyển vào 00:14 ngày 20/06/2008
  3. tendresses

tendresses Thành viên mới

Hà Tây quê bạn sắp "lên" Hà lội rồi đấy. Có lẽ bạn sẽ hoành tráng mà lượn rồi đấy.
    Người ta nói có lẽ cũng một phần vì sự sai trái nào đấy mà thôi. Có thể chúng ta lâu nay chỉ dưa vào thói quen mà chưa hình thành nên cái được gọi là "văn minh của người thành phố" ấy mà.
    Tuy nhiên bạn cũng nên biết 1 điều này là: gần như cái dân "Hà Nội gốc" này đã bị nhạt nhoà dần rồi. Hà Nội bây giờ chủ yếu là dân nhập cư mà thôi. Những con người, sự phát triển, nét văn minh.... cũng đi lên từ đấy.
  4. 2000tuoi

2000tuoi Thành viên mới

Tớ sống ở Sài Gòn khá lâu. Cũng để ý xem người Sài Gòn có khinh dân các tỉnh không, nhưng chưa thấy. Tớ thấy phong cách ứng xử của Sài Gòn và tỉnh lẻ tương đối nhu hòa. Cũng có thể tớ chưa đủ độ nhậy để cảm nhận điều đó. Các bác Sài Gòn gốc cho ý kiến nhỉ.
  5. freebird8x

freebird8x Thành viên rất tích cực

bác emji kia sắp thành người Hà Lội rồi còn gì,tha hồ mà lội nước nhá
    em cũng dân tỉnh lẻ,cơ mà bây giờ Nguời HN cũng k phân biệt đối xử quá đáng như vậy đâu bác,đừng có vơ đũa cả nắm như thế
  6. BouXou

BouXou Thành viên mới

Có nhiều vấn đề lắm đó , ngoại tỉnh-Hà Nội . Hẹ hẹ.
  7. go_go

go_go Thành viên quen thuộc

Các bác nào có thông tin về việc đổi biển xe khi sát nhập không?Con 33, 88.... bây giờ thế nào hay lại chuyển sang hết 29 vậy?
  8. freebird8x

freebird8x Thành viên rất tích cực

29 làm gì còn mà đổi sang hả bác,bây giừo thì chỉ có 29-30-31-32,thêm HT thì chắc có cả 33
  9. emji

emji Thành viên mới

tin vui là các bác yên tâm 33 bh cũng là HN rồi
    em đi biển 33 nè
    khi nào các bác gặp ai đi biển 33-P1 1814 thì đó là em đấy
    Em mới vào Box có con ảnh ra mắt, thằng ngồi sau là bạn em
    Em bức xúc chuyện này vì có một lần em đi xe máy, 1 thằng 29 đi sai đường , tông vào em, rõ ràng là nó sai, vậy mà sau khi nhìn thấy biển 33 của em nó tỏ vẻ khinh thường, kiểu như mày là nhà quê, tao cóc sợ!
    THẾ MỚI ĐAU CHỨ
  10. sweetshusi

sweetshusi Thành viên quen thuộc

Ở đâu cũng có người này người khác chứ chả phải ai cũng giống ai. Có người thành phố thì khinh thường dân tỉnh lẻ, hay bắt nạt người ngoại tỉnh nhưng cũng có dân tỉnh lẻ lên thành phố ăn ở bầy hầy, ko tôn trọng luật lệ giao thông... Bởi vậy mới nói làm người sao khó quá!
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa