1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dành cho người chuẩn bị đi Lào-Thái

Chủ đề trong 'Kho tư liệu của Box Du lịch' bởi kilotu, 15/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kilotu

kilotu Thành viên mới

Dành cho người chuẩn bị đi Lào-Thái

Mình vừa đi Lào - Thái về nên có một số thông tin, hy vọng sẽ có ích cho bạn nào chuẩn bị đi những nơi này.
    Lưu ý trước là nếu bạn nào muốn đi bụi, muốn khám phá những điều mới mẻ và quyết tâm đi rồi thì không nên đọc những thông tin bên dưới, vì nó sẽ làm giảm đi phần nào sự hứng thú khi tự mình mày mò để khám phá trong chuyến đi.

AAA
    Mình không đi theo tour mà mình đi xe công ty (mình và lái xe) nên không có thông tin về giá tour nhưng mình nghe nói, các bạn có thể đi xe của đại sứ quán Lào (giá chừng 200,000 k gì đó).
    Mình xuất phát từ Hà Nội lúc 6h chiều, vào đến Vinh khoảng 11h30 pm, nghỉ đêm ở đó.
    Sáng hôm sau rời Vinh lúc 8h30, đến cửa khẩu Cầu Treo lúc 11h (Từ Hương Sơn/ Hà Tĩnh đến cầu treo khá hiểm trở, bạn nào thích cảnh đồi núi chắc sẽ thích). Trước khi đến cửa khẩu có một resort nước nóng, nếu muốn bạn có thể nghỉ chân). Nhập cảnh chừng 30 phút cho cả người và xe. Phí nhập cảnh cho người thì chỉ 10,000 VNĐ (Hải quan Việt Nam), cho xe là 8,000 VNĐ, nhưng phía Lào là 150,000 kíp (1kip = 1.6 VNĐ) cho xe, khoảng 10,000 kip cho người. Phun kiểm dịch cho xe là 5000 kíp. Chỉ cần hộ chiếu là bạn có thể vào Lào 30 ngày (không cần visa)
    Xin lưu ý: nếu đi ngày bình thường thì phí cho xe chỉ khoảng mấy nghìn k, nhưng thứ bảy và chủ nhật bọn Lào tính là làm thêm nên đắt hơn cả chục lần.
    Bạn có thể đổi tiền ngay tại cửa khẩu, ở đó chấp nhận đổi tiền Kíp, VND, EURO, Bath. Bạn nên đổi một ít để chi phí lặt vặt dọc đường.
    Rời cửa khẩu, bạn bắt đầu nhìn thấy cảnh đồi núi bạt ngàn của Lào, nhiều khúc quanh co như khi bạn leo Tam Đảo (vậy mà xe container 40'''''''' của Việt Nam chạy ầm ầm, thế mới kinh chứ, đúng là Việt Nam anh hùng). Đoạn đường này khá tốt do mới được nâng cấp nên bạn vẫn có thể ngả lưng trên xe và ngắm cảnh núi ngàn.

Đi được 40 km là đến Laksao, địa điểm đầu tiên bạn có thể nghỉ chân. Tuy nhiên, với dân số chỉ khoảng 8 triệu người, bạn sẽ không tìm thấy bất kì thị trấn hay thành phố đông đúc nào ở Lào (Vientiane thì đỡ hơn), thế nên Laksao cũng rất thưa thớt. Ở đó có một số quán Việt Nam, rất dễ tìm.
    Sau bữa ăn ở Laksao, bạn đi thêm 350 km nữa để đến Vientiane. Trên đường đi, dường như bạn cảm thấy đất nước Lào không có người ở, chỉ có núi đồi hai bên. Thỉnh thoảng mới gặp một nhóm người sinh sống. Xe có thể chạy thoải mái 130-140 km/h và không gặp bất kỳ chú công an nào. Thế nên, bạn sẽ đến được Vientiane vào cuối giờ chiều (Nếu giữa đường bạn muốn nghỉ thì có thể nghỉ ở Pakxan, cách Vien khoảng 187 km).
    Đến Viên, bạn sẽ nhận ra Vientiane không đông đúc và nhộn nhịp bằng Vinh, có thể tại người Việt nam quen với cảnh nhìn đâu cũng thấy người nên dễ bị hẫng khi đứng trước một thành phố vắng vẻ như vậy.
    Nếu lần đầu tiên bạn đến Lào, mình có thể nói thêm là: không dễ để mua được ngay bản đồ Lào vào chiều muộn (vì sao thì mình nói sau), do đó, bạn cứ đi thẳng đường 13 (con đường từ Cầu Treo về Vien) thì bạn sẽ gặp một cái cổng kiểu Khải hoàn môn của Pháp, đó là Patuxay (Victoria Gate), nghĩa là bạn đã đứng ở trung tâm của Viên rồi.
    Việc đầu tiên là tìm khách sạn. Ngay cạnh Patuxay là khách sạn Royal, tuy nhiên, nếu bạn đi bụi hoặc túi không rủng rỉnh thì không nên ở đây vì giá khá đắt. Bạn có thể ở các khách sạn bình dân với giá 100,000 kíp/đêm (10$) ví dụ như khách sạn Laong Dao (tel: 0856-21 990 386, mobil: 0856-21 5517 562), bạn có thể gọi từ Việt Nam vì chủ khách sạn nói được một ít tiếng Việt. Hoặc khi đến Viên, bạn có thể mua một cái sim của Lào với giá 60,000 kíp, bao gồm 25,000 kíp trong tài khoản để gọi cho họ. Gọi điện ở Lào khá rẻ, về Việt Nam là 2000 kíp/phút.
    Để khỏi mất thời gian hỏi đường, bạn nên leo ngay lên xe tuk tuk, nói bọn nó đưa đến (Viên nhỏ nên bọn tuk tuk biết hết), giá khoảng 10,000-15,000 kíp. (Lưu ý là bọn nó cũng biết nói thách đấy, phải mặc cả).
    Check in xong, nghỉ ngơi một chút, bạn sẽ đi tìm chỗ ăn tối (chắc chắn rồi), tranh thủ ngắm Viên về đêm. Gần Laong Dao cũng có quán ăn Việt Nam, hình như là Hanoi restaurant, tất nhiên là không có lý do gì để mất công sang Lào để ăn món ăn Việt Nam, nhưng mình giới thiệu trước để phòng khi dạ dày bạn không quen với món ăn Lào. Chỗ mà người nước ngoài hay đi nhất khi đến Vien là phố bờ sông (lại phải hỏi bọn tuk tuk), ở đó có đủ món từ Lào - Tàu -Việt -Ý.... Có một quán ăn Việt Nam với món bún bò khá ngon, cô chủ quán cũng dễ chịu. Nói chung, hai người ăn thường tốn từ 30,000 - 90,000 kíp là khá ok rồi.
    Tốt nhất là bạn không nên quá ham thích mạo hiểm khám phá ẩm thực của Lào. Kinh nghiệm bản thân là ngày nào tớ với anh lái xe cũng đau bụng.
    Và đây là nguyên nhân:

Tìm được người biết nói tiếng Anh ở lào khó hơn tìm được người nói tiếng Việt (50% quan chức Lào được đào tạo ở Việt Nam+người Việt sang đó định cư khá đông), thế nên không quá lo lắng cho việc tìm đường.
    Dùng xong bữa tối bạn có thể lang thang ở bờ sông Mekong (một bên là Lào, một bên là Thái). Khu bạn đang đứng là ngay cạnh khu trung ương của Lào (với văn phòng chính phủ, toà thị chính....) và trung tâm của khách du lịch (dù vẫn chẳng có gì đáng kể để xem). Ở phố bờ sông có hai khách sạn lớn nhất là Lane Xang hotel và một khách sạn 5* gì đó của bọn Tàu xây (về sự xuất hiện của người Tàu, người Thái và nguời Việt sẽ được nói sau). Ngay bên phải khách sạn Lane Xang có một music club, có thể gọi là khá nổi tiếng ở Vien dù chẳng bằng một cái hạng 2-3 của Việt Nam. Cái này chỉ nói riêng cho các bạn trai, đó là nó hoạt động theo mô hình của Thái vì chủ quán là người Thái mà. Nếu bạn chỉ vào đó uống bia va nhảy thì giá là 2$ vào cửa, bia 2$ một chai, nếu thích thì bo cho xxx 2$ nữa, không cũng được, he. Cũng chấp nhận được. Cái khác thoả thuận (bạn nào muốn biết thêm chi tiết thì pm cho mình, không dám nói hơn vì các bạn gái sẽ phê bình).
    Kết thúc ngày đầu tiên.
    Thôi mỏi tay quá, hôm khác tớ sẽ post tiếp nhé.
  2. chally_cucu

chally_cucu Thành viên rất tích cực

Được chally_cucu sửa chữa / chuyển vào 12:39 ngày 15/08/2006
  3. chally_cucu

chally_cucu Thành viên rất tích cực

Thứ nhất, theo em, bác chỉnh kích thước ảnh nhỏ đi cho mọi người dễ đọc.
    Thứ hai, em cũng vừa đi Cam-Lào-Thái về mà còn là đi bụi nhưng ăn đồ ăn ở đó chẳng bị gì hết. Đồ ăn ở Lào cũng khá là ngon.
    Em thấy đôi điều vậy nên viết vào ủng hộ topic của bác
    Được chally_cucu sửa chữa / chuyển vào 14:09 ngày 15/08/2006
  4. kilotu

kilotu Thành viên mới

Cám ơn bạn đã nhắc nhở, mình đã resize ảnh rồi.
    Về đồ ăn, mình chỉ nói những gì mình gặp thôi, có thể bụng dạ mình kém hơn bạn.
    Mình cũng không hiểu cái chỗ bôi vàng là sao? Thông tin mình đưa ra có gì sai, các bạn vui lòng đính chính lại giùm.
  5. chickbig

chickbig Thành viên mới

Tiếp đi bác kilotu, em cũng đang định qua Lào, du lịch tự túc, bác viết tiếp về Lào đi
  6. kilotu

kilotu Thành viên mới

Tiếp tục nào!!!
    Ngày thứ hai ở Viên, mình dành cho việc đi khám phá cái thủ đô bé tẹo này.
    Trước khi đi thì chuẩn bị xăng cho xe, thấy giá xăng ở Vien cao dã man, gần 15,000 vnd/lít. Lên đường n
    Gần như hỏi người nào ở Lào là "Viên có chỗ nào du khách hay đến" thì người ta đều chỉ đến: 1/ That luang, 2/ Patuxay và 3/ Morning market. Chắc Viên cũng chỉ có vậy.
    Patuxay là cái mình đã nhắc đến ở trên, có thể nói đây như quảng trường của Vien. Bạn có thể dừng ở đây để chụp ảnh hoặc leo lên nóc của nó để ngắm nhìn Vien từ trên cao, giá vào cửa là 2/3000 kíp gì đó. Trong cái tháp có bán khá nhiều đồ lưu niệm bán cho khách du lịch, từ tượng, váy lào cho đến quần áo linh tinh.
    Đây là ảnh Patuxay và Vien từ trên cao:
    Điểm tiếp đến là That luang, nơi có thể coi là chỗ đẹp nhất ở Vien mình từng ghé qua. That luang thật ra là một quần thể kiến trúc tôn giáo, nếu bạn để ý thì người Lào đến đây hành lễ rất đặc biệt và cung kính. Bạn sẽ thấy khi đến đó. Một điểm thú vị là ngay góc của chùa Vàng có một ông thầy bói, cũng rút thẻ tướng số như Việt Nam vậy. Các bạn gái nếu thấy chắc sẽ muốn thử. Vào That luang không mất vé vào cửa mà chỉ mất tiền gửi xe thôi.
    Buổi chiều, mình tiếp tục đến địa điểm thứ ba: Morning market (vé gửi xe ô tô cũng là 2000 kíp). Đến chợ Sáng thì mới thấy được phần nào cách sống của người Lào. Chợ sáng không có gì đặc biệt lắm, cũng gần gần chợ Đồng Xuân. Điểm đặc biệt nhất là cái chợ to nhất Viên (cũng có thể to nhất Lào) này chỉ mở cửa từ khoảng 9h/9h30 sáng và đóng cửa lúc 4h chiều!!! Người dân Lào không quá căng thẳng với chuyện phải kiếm càng nhiều tiền càng tốt, thế nên họ khá vô tư, đủ chén là đóng cửa chợ. Quan sát thêm mới thấy, các cửa hàng cửa hiệu mặt phố của Viên cũng đóng cửa rất sớm, khoảng 8h30 tối là đường phố vắng vẻ lắm rồi. Chuyện hài hước nhất là điện thoại mình gặp trục trặc gì đó không gọi được, mình gọi cho tổng đài cũng không được. Hỏi ra mới biết tổng đài chỉ phục vụ đến 6h tối, sau đó thì nhà cung cấp dịch vụ nghỉ. Choáng! Vậy mới biết khách hàng ở Việt Nam cũng đã có thể coi là thượng đế rồi.
    Do cách sống như vậy nên càng ngày càng có nhiều ông chủ người Việt, người Trung Quốc và người Thái ở Vien. Người Việt xuất hiện nhiều năm trước ở Viên, thế nên đến thế hệ này thì đã có người lai của hai dòng máu Lào - Việt. Có người đã ở đó ba đời, nhưng do biết giữ truyền thống nên con cái vẫn nói tốt tiếng Việt, ví dụ như gia đình chủ nhà hàng Việt Nam đối diện khách sạn Lane Xang. Người Việt ở Lào chủ yếu làm trong 1/ dịch vụ, 2/ khai thác gỗ hoặc 3/ khai thác khoáng sản. Người Trung Quốc vào sau, nhưng với tài kinh doanh và bản chất thủ đoạn, họ dần tạo chỗ đứng mạnh ở đây. Họ tập trung vào 1/ xây dựng, 2/ dịch vụ và 3/ khai khoáng. Nếu bạn đến khu phố bờ sông, bạn sẽ thấy một khách sạn 5* xây ngoài đê. Cái khách sạn đó do bọn Tàu xây, với sự hỗ trợ của chính phủ Tàu, trong 6 tháng là hoàn thành, một tiến độ kinh người. Tất nhiên là chất lượng của Tàu thì người Việt rõ hơn ai hết, hôm khai trương, một loạt điều hòa không hoạt động, he. Người Thái với lợi thế là Viên cách biên giới Thái chỉ có 20 km nên họ ở đây khá đông, đến nỗi bạn có thể lưu hành tiền bath một cách dễ dàng tại Vien (chuyện ngược lại không hề có ở phía Thái). Người Thái hay mở nhà hàng, khách sạn và kinh doanh dịch vụ giải trí.
    Quay trở lại với Morning Market, có nhiều người từ Việt nam sang buôn bán. Mình gặp một chị chủ quán rất attractive người gốc Hà Đông (chồng cũng là người Việt). Chị ấy cho biết, các quầy hàng trong chợ, tối về không cần người trông vì người Lào nhìn chung rất thật thà, gần như không có chuyện ăn cắp ăn trộm. Nếu có xảy ra mất trộm thì 90% thủ phạm là người Việt sang (nhục!!!). Sau những lần mất trộm thì người buôn trong chợ nhìn các khách hàng đi chợ người Việt với con mắt dò xét. Tiếp tục đi loanh quanh trong chợ thì thấy chủ yếu hàng hóa là: đồ trang sức bạc, vải vóc... Nói chung là không đa dạng lắm.
    Ngoài ba địa điểm trên thì bạn có thể đi thăm một số chùa triền nhỏ khác. Nói chung là chùa mọc ở khắp Vien dù không nhiều chùa hoành tráng với kiến trúc cầu kỳ. Do đó, ra đường gặp rất nhiều sư sãi. Nếu bạn có thể dậy sớm, ra phố và để ý các vị sư sãi này đi khất thực sẽ thấy người Lào sùng đạo như thế nào. Họ thức dậy thật sớm, nấu đồ ăn, để sẵn vào trong một cái giỏ nhỏ, đợi ở trước cửa. Khi các vị sư đến, họ cúi người cung kính đưa đồ ăn cho các sư sãi. Nếu bạn muốn ghé các chùa thì cứ thoải mái vì free vào cửa.
    Hết ngày thứ 2.
    Mai post tiếp nhé.

7. hanoifather

hanoifather Thành viên mới

Viết ủng hộ topic của bạn Kilotu nào
    ăn uống
    Tớ thấy ăn uống tại Lào khá ngon và hợp khẩu vị, bạn nào ăn được cay thì càng tuyệt. Các bạn có thể đến nhà hàng Moon the night cạnh sông Mekong. Nhà hàng này rất rộng rãi, lớn nhất trong số các nhà hàng cạnh sông. Buổi trưa hay buổi tối ăn ở đây đều rất tuyệt, phong cảnh mở rộng trước mắt, uống bia Lào mát lạnh, nghe nhạc Lào, ngắm dòng sông Mekong cuồn cuộn chảy. Có rất nhiều món ăn khác nhau, chim nướng , sườn nướng, lạp cá ăn với xôi đựng trong giỏ tre đan, tôm sống ngâm với ớt tươi, đường, chanh, món canh mà tớ không nhớ tên gồm có cá, rau, ăn chua dịu...Tớ rất thích bia Lào, vị đậm và ngon hơn bia Hà Nội. Tớ là đứa địa phương chủ nghĩa nhưng điều này thì phải công nhận, ấn tượng đến mức mua 01 chiếc áo có chữ Beer Lao về làm kỷ niệm.
    Món lẩu nướng 2 trong 1, tớ ăn ở một nhà hàng buffet, ở đây bạn muốn lấy bao nhiêu cũng được nhưng phải ăn hết. Phía trên dùng để nướng: cá, tim lợn, thịt, xách bò, con gì giống con trai vỏ xanh cứng,...và không thể thiếu mấy miếng mỡ lợn. Bên dưới là nổi lẩu với các loại rau như rau muống, cải thảo... ăn kèm với bánh đa mì. Ăn tráng miệng có hoa quả, và chè ở HN hay gọi là chè Thái, món này ngon các bạn ạ
    Ở Vientiane còn có thịt dê và thịt chó, cách chế biến khác với Việt Nam. Tiết canh dê, dê nướng, chân dê nấu rựa mận nhưng hơi ngọt, lạp dê...Lạp dê có cả mật dê trong đó nên hơi đắng, tuy nhiên nhai kĩ thì thấy quen và ngọt. Thịt chó cũng ngon nhất là món nướng, tuy nhiên tớ quen ăn ở Hà Nội nên thấy cũng không ngon bằng ở nhà Ở Luang Prabang cũng có thịt chó, ngon hơn Vientiane, cảm giác ngồi đánh chén thịt chó cạnh sông Mekong của tớ cũng giống như chui lên nhà sàn Trần Mục đánh chén vậy.
    Buổi tối ở Vientiane cũng không đến nỗi buồn lắm, quán xá tập trung đông ở dọc sông. Các bạn thích dancing có thể đến vũ trường cạnh khách sạn Novotel, mình không để ý kỹ tên, thấy nhân viên phục vụ ở đó mặc áo đồng phục da cam có chữ Novotel trên lưng. Ngoài cửa có dàn security to con, cơ bắp cuồn cuộn kiểm tra vũ khí. Nhưng quy mô vũ trường ở đây nhỏ, nhạc chơi cũng nhẹ nhàng không giống kiểu dựng người khỏi ghế như nhà mình Mọi người uống bia là nhiều, rượu cũng có nhưng ít hơn. Món kia thì bạn kilotu cũng nói rồi, bác nào muốn biết cứ PM nhé, hehehe.
    @kilotu: tớ không thấy ông thầy bói mà bạn nhắc, nếu nhìn thấy chắc mình cũng nhảy vào làm vài quẻ
    Trong chùa That luang có bày nhiều tranh của hoạ sĩ Khamsiouk, ông là hoạ sĩ nổi tiếng ở Lào, tốt nghiệp đại học Mỹ thuật tại Việt Nam.
  8. minh03092005

minh03092005 Thành viên mới

ỦNg hộ topic của bác bằng lời cảm ơn vì những thông tin của bác. Chờ phần tiếp theo
  9. kilotu

kilotu Thành viên mới

Chào bạn hanoifather,
    Nghe bạn nói thích quá, tiếc là tớ không có điều kiện lên Luang, tớ chỉ quanh quẩn ở Viên thôi. Nghe nói ở đó có nhiều cái để nghía hơn, nếu bạn có cái ảnh nào post lên tớ ngắm với.
    Về vụ nhà hàng, tớ cũng thấy có mấy quán ở phố bờ sông có river view rất đẹp nhưng không dám vào vì toàn thấy người nước ngoài, tớ nghĩ giá cả chắc đâm chém lắm. Ít tiền nó khổ thế đấy.
    Trong chùa That luang, ở góc phải từ ngoài vào, sẽ thấy cái ông thầy tướng số đấy. Tớ không biết là liệu ông có làm ở đấy hàng này không nhưng hôm tớ đến đó, vào ngày chủ nhật thấy ông ta.
    Dọc hành lang chùa có nhiều tranh treo để bán, nhưng tớ thấy tranh xấu òm, lại đắt lòi. Có thể tại tớ không có con mắt nghệ thuật hoặc ông ta sang Việt Nam toàn đi học cái linh tinh. He. Giống bọn học ở trường FTU tớ.
    Các thông tin tiếp, mai tớ kia tớ sẽ post. Cám ơn các bạn đã ủng hộ.
  10. kilotu

kilotu Thành viên mới

Thanks. Will revert soon.