1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dành cho những câu hỏi về mọi vấn đề - Chỉ hỏi tại đây các bạn nhé!

Chủ đề trong 'Quảng Nam' bởi ntran10, 03/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. small_porcupine

small_porcupine Thành viên rất tích cực

Thao hiểu nhầm ý tớ , nhưng đã sưu tầm được 1 bài rất hay. Trong bài không khen người Quảng chê người BÌnh Định mà có thể thấy lộ ra rất nhiều yếu điểm của người Miền Trung tuy mỗi địa phương có đặc điểm khác nhau. Người Quảng Nam hay cãi lý, cứng nhắc nhưng cũng quên mất một điều là đôi lúc cũng cần mềm mỏng, uyển chuyển và biết lắng nghe, biết chấp nhận thay đổi, "sửa mình". Thừa Thiên cũng phải biết "nhìn lên, nhìn xuống, nhìn xung quanh" để xem lại mình ở đâu? mình có đúng là kinh đô và có thể là một "kinh đô" hay không? mình có đủ điều kiện để thu hút người ta đến với mình không? mình cần người ta hơn là người ta cần mình. Quảng Ngãi nếu thôi tranh giành quyền lực với Quảng Nam mà cố gắng góp mình cho những điều to lớn hơn, vì mục đích chung (không "co" mình lại) thì có lẽ nhiều điều đã tốt hơn cho dải đất Miền Trung xinh đẹp này. Viết vội và khó có thể diễn tả hết ý nên lạm bàn đôi dòng vậy.
  2. Backytocngan

Backytocngan Thành viên rất tích cực

Em cũng có một thắc mắc nhỏ xíu là sao lúc nào em vào đây cũng chỉ thấy "có một người đang vào diễn đàn này, trong đó có một thành viên backytocngan"
    Hay tại em không có duyên với mọi người
  3. meoden2611

meoden2611 Thành viên mới

Tui cũng zị
  4. Yesterday111

Yesterday111 Thành viên mới

Chào các bạn,
    Mình là người Quảng Nam chính hiệu. Thưở nhỏ, sống ở miền thôn quê Gò Nổi, sau này vào sống tại Tp.HCM. Hôm nay, tự nhiên thấy nhớ quê, nhất là những câu hát, những điệu lý mang đậm chất giọng xứ Quảng thân thương mình. Cho mình hỏi một câu nhé. Anh chị em nào biết về một loại văn hóa "Xóc bùa" (mình không nhớ rõ tên, không biết phiên âm như thế có đúng không nữa). Cứ mỗi lần Tết đến, có một nhóm người đến từng nhà hát chúc tết bằng những câu hát và sử dụng loại nhạc cụ rất độc đáo gồm: thanh gỗ có gắn những đồng xu, một và cái trống cơm, 2 cái muỗng để đánh và một cái ***g đèn kéo quân.
    Loại hình văn hóa này đã bị mất đi rùi. Anh em nào hiểu biết xin chia xẻ giúp mình. Vì mình đang quan tâm đến lĩnh vực này. Xin chân thành cảm tạ.
  5. vietqna

vietqna Thành viên mới

Vừa rồi trong chuyến đi tiền trạm cứu trợ đồng bào Quảng Nam, tụi mình có đi qua Gò Nổi quê cậu đấy !
    Về xóc bùa thì mình chưa được nghe, xem bao giờ ... mà cũng chẳng biết chừng nào mới có dịp thưởng thức nữa !!!
    Hic, chẳng giúp được gì cho bạn. Nhưng tớ post bài để bạn biết là có người đọc nhưng cũng chẳng biết gì hơn ngoài những thông tin mà bạn đã post cả
    Thân ái !
  6. Backytocngan

Backytocngan Thành viên rất tích cực

Không biết có nhầm không ạ
    Em chưa nghe hát xóc bùa bao giờ, em chỉ nghe khái niệm "hát sắc bùa" thôi
  7. Yesterday111

Yesterday111 Thành viên mới

Aha, rất cảm ơn bạn. Nhờ vào cụm từ "hát sắc bùa" của bạn mà mình đã tìm thấy một vài thông tin về thể loại nhạc này trên google . Hihi, do xem từ lúc nhỏ và bị ảnh hưởng bởi âm điệu Quảng Nam nên mình không biết chắc tên gọi.
    Các bạn tham khảo các link dưới đây để tìm hiểu thêm nhé.
    http://vi.wikipedia.org/wiki/H%C3%A1t_s%E1%BA%AFc_b%C3%B9a
    http://www.vanhoaquangnam.gov.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=685&Itemid=96
    Nhưng có bạn nào biết rõ hơn loại hình văn hóa này cho tớ biết với nhé. Cảm ơn các bạn rất nhiều.
    Tết nay mình dự định về quê (lâu quá rùi không về), không biết có được xem không nữa. Có ai cùng về Gò Nổi không nhỉ?

Được vietseism sửa chữa / chuyển vào 12:47 ngày 13/12/2007
  8. ntran10

ntran10 Thành viên rất tích cực

Hê hê, có câu hỏi đây.
    1. Dấu chân trên cánh đồng Đông Khương là hổ hay là báo? Nếu là hổ thì có thể nấu cao, nhưng nếu là báo thì có thể làm giả cầy được chăng?
    2. Ai sẽ là người bắt được chủ nhân của dấu chân trên cách đồng Đông Khương?
  9. billgatesdn

billgatesdn Thành viên mới

Mình đc biết hội an có đặc sản cao lầu và hoành thánh các bác ở hội an cho mình biết địa chỉ quán ăn nổi tiếng của hai món đó ở đâu đc ko (giá sinh viên thôi nha) mình cảm ơn rất nhiều
  10. small_porcupine

small_porcupine Thành viên rất tích cực

Buổi chiều: ăn Cao Lầu ở trước chợ vải Hội An đường Trần Phú
    Hoành Thánh chỗ Cây da kèn
    Buổi tối: ở chỗ kiệt CK đường Phan Chu Trinh sát nhà hàng Lê Bá Truyền (toàn ngồi trong hẻm, ghế xúp thôi)
    Đi khỏi Hội An lâu, lúc về ko đi đâu nên cũng ko biết có gì thay đổi không nữa.
    Tháng 7 này về lâu lâu 10 ngày sẽ đi khám phá Hội An lần nữa vậy