1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dành cho những chủ đề chỉ có một câu hỏi

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi small_porcupine, 10/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lan0303

lan0303 Thành viên mới

TO Bác Amorous_man!
    - OK! Xin lỗi, Lan tui move bài của Bác vào đây cho phù hợp chủ đề nha!
    - Về việc Bác Amorous_man hỏi ''co can trinh dien bang ky su'' ?; HiHi! câu hỏi khá hay nha! ''văn là người'' mà, không cần đâu.
    Thành thật xin lỗi nha!
  2. lan0303

lan0303 Thành viên mới

TO Small_Porcupine! Anh điều chĩnh lại thứ tự cho dễ đọc nha!
  3. bacsyrua

bacsyrua Thành viên mới

tôi không rành việc gởi câu hỏi như thế nào nên mạn phép dùng cách này, nếu không đúng quy tắc thì thông cảm dùm. tôi chỉ có một câu hỏi mong ai biết chỉ dùm. tôi làm mất 1 cái nắp đậy kính hiển vi (giống như cái nắp đen của máy ảnh) vậy tôi muốn mua cái nắp đó có thể tìm ở đâu, hay bạn vui lòng chỉ dùm các chỗ bán kính hiển vi các loại. xin cảm ơn nhiều. mấy hôm nay tôi đau đầu với cái nắp này quá.
  4. lan0303

lan0303 Thành viên mới

TO Bác Thaiduonghong!
    - Lan tui move bài của Bác vào đây cho phù hợp chủ đề, thành thật xin lỗi nha!
    - Đúng rồi! Bác siêu lắm: thơ hay, khôi hài, HiHi! ''Gió nhẹ mang theo ngàn nỗi nhớ''''hồ cá để dưới cầu thang trong nhà ... bốc mùi tanh'' thì đúng là nguy quá.
  5. vuavatly

vuavatly Thành viên mới

Em có 1 con máy ảnh CODAK 5.0 M Pixel. Hiện nay nó bị hỏng ( luôn báo hết pin ).
    Em hỏi đúng 1 câu: Ở Hà Nội, chỗ nào sửa tin tưởng nhất.
    Cám ơn các bác nhiều nhiều.
  6. lan0303

lan0303 Thành viên mới

Kỹ sư M&E là gì ?
    @ tanlapdaica: Lan tui đưa lên đây cho đẹp nha!
  7. nightranger

nightranger Thành viên mới

Chào các bác!
    Các bác có thể giúp em thông tin về hệ thống xi mạ trên chất liệu nhựa được không ạ. Em đang tìm hiểu về hệ thống này nhưng không biết tìm thông tin ở đâu. Bác nào có tài liệu hoặc đường link cho em xin ạ. Nhân tiện nếu bác nào trong ngành có thể báo giá một hệ thống như vậy giá tối thiểu phải là bao nhiêu , thời hạn bảo hành, các hóa chất cần thiết.
    Cám ơn các bác.
  8. xehaichungta

xehaichungta Thành viên mới

Em đang làm case study nhưng lại đang gặp chút rắc rối trong tìm kiếm thông tin. Nhờ mọi người giúp dum` vì thông tin em kiếm được lại khá chung chung ma em cần số liệu cụ thể hoạc website có liên quan.
    Vấn đề: Polymers ( nhựa) được sử dụng trong nhiều chi tiết của xe hơi nhưng lại khó recycle. Vì thế đề tài của em là các công ty sản xuất xe đã có những biện pháp nào để giảm bớt thành phần nhựa và tăng khả năng recycle cho những sản phẩm này. Case study cua em đi theo 4 hướng ,nhưng khi đen phần tăng khả năng tái sử dụng cua auto part thì bị thiếu thông tin
    Em biết BMW có những thành công đang kể trong việc reused các bộ phận của xe nhưng em lại không có số liẹu hay thông tin chính xác về vấn đề này. Nếu mọi người ai biết cac websites có các thông tin liên quan đen thi giúp em với .
    Em vote 5 sao cho bất ky hồi đáp của mọi người . Cảm ơn
  9. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Nguoi ta dung fiberglass trong xe nhieu hon là dùng polymer để dễ dàng recyle chăng ? Anh cũng hong rành, nhung nghe nói vậy đó em .
    What about ... plastic car ? Plastic có thể reuse đuoc hông em ? Plastic bag có thể recylded đuoc đó .
    Hông nghe noi BMW , nhung Toyota dùng TSOP (Supper Olefin Polymer), một loại thermoplastic resin đó em . Nghe bảo có thể recyled đuoc .
    Em thử google trên nhung key words trên để tra thêm chi tiết chăng .
    Theo anh nghĩ, nếu em research, sau khi tra xét, em nên lập bảng tra cứu từng thành phần của xe (bánh xe, battery, thân xe ect ..) , và systematically xem xét tung bộ phân ....
    (anh dánh chưa hết ý , mai mot đánh tiep , anh bị .. heheh bận now) ...
  10. xehaichungta

xehaichungta Thành viên mới

Thanxxxxxxxx anh Thuyen nhiu, em se search them ve cai đấy. Nó nằm trong ý tưởng thay đổi design để meet requirement ò ELV.
    Em thiếu thông tin trầm trọng ở cái phần sử dụng lại (reused auto part). Hêh anh Txx mà có đi bmw mới thì nhiều chi tiết máy họ sử dụng của xe cũ đấy. Em kô có xe nhưng khi mua xe họ có cho các rebuilt kit để khi các phần ấy mòn thì thay......theo em nghi , cac manufactures co nhung ky thuat de chinh sua cac chi tiet cu dap ung chi so ky thuat trong xe hoi chang han......Nhung nhung cai nay em ko co thong tin nhieu.
    Plastic car nhe va co the recycle nhung ty le recycle la 85% vi the ho han che su dung plastic trong xe tu 9.1% xuong cang thap cang tot.
    Em phai cho khi nao anh ranh de ma type het y tuong thoi.
    Con ai co y tuong gi giup em voi nao