1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dành cho vợ tương lai

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi voemodau, 30/11/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bixinh1803

bixinh1803 Thành viên mới

ko hiểu sao, đọc xong e thấy rất đau đầu, nói hơn là day dứt chị ạ. chẳng hiểu sao cứ váng vất câu nói của chị?
  2. tigerfire

tigerfire Thành viên mới

Thế viết cho mẹ chồng tương lai được ko ah?Em mới đọc đc bài này,thấy hay qá.Share cho mọi n`g nhé!Chắc nhiều người cũng biết!
    NGƯỜI THỨ HAI
    -Phan thị Vĩnh Hà
    Mẹ đừng buồn khi anh ấy yêu con
    Bởi trước con anh ấy là của mẹ
    Anh ấy có thể yêu con một thời trai trẻ
    Nhưng anh ấy suốt đời yêu mẹ, mẹ ơi!
    Mẹ đã sinh ra anh ấy ở trên đời
    Hình bóng mẹ đã lắng vào tim anh ấy
    Dẫu bây giờ con có được yêu đến vậy
    Con cũng chỉ là người thứ hai.
    Mẹ đừng buồn những hoàng hôn, những ban mai
    Anh ấy có thể nhớ con hơn nhớ mẹ
    Nhưng con chỉ là cơn gió nhẹ
    Mẹ là bến bờ thương nhớ của đời anh.
    Con chỉ là một cơn mưa mỏng manh
    Những người con gái khác có thể thay thế con trong tim anh ấy
    Nhưng có một tình yêu suốt đời âm ỉ cháy
    Anh ấy chỉ dành riêng cho mẹ mà thôi.
    Anh ấy có thể sống với con cho đến cuối cuộc đời
    Cũng có thể chia tay ngay ngày mai, có thể!
    Nhưng anh ấy trọn đời yêu mẹ
    Dẫu thế nào con cũng chỉ thứ hai.
  3. tigerfire

tigerfire Thành viên mới

Cái vàng vàng2:Tớ thấy ấy đúng,bởi vì,tớ cũng nghĩ như ấy,nếu nghe thoáng qa bạn chủ topic là người biết nghĩ,hay suy nghĩ.Nhưng theo tớ hiểu,thì hầu như điều j cũng nửa vời,ko cái j hiểu sâu sắc cả.Và khi 1 n`g con gái từng yêu,từng suy nghĩ(sâu sắc),thì CHẮC CHẮN,ko chọn bạn làm chồng.
    Nhưng ko sao,mỗi ng` sẽ có 1 nửa của mình.Mình chỉ cảm thấy khi đọc bài của bạn chủ topic viết,có vẻ j đó chưa hoàn toàn trưởng thành,mới gần đủ lớn thôi,nên vì vậy với cái những cô gái với cái vàng vàng 1 thix hợp với bạn hơn cả,hi vọng ko phải 25%.
    Chúc bạn hp nhé!,nghĩ đến 1 tuơng lai tươi đẹp với 1 ng` vợ dẫu sao cũng rất đáng được trân trọng.Chúc bạn được như ý!
  4. pik19001570

pik19001570 Thành viên mới

Cậu cứ hay đùa, người như chủ topic đây thì bài bài có thể đọc nhưng...
  5. mot_nua_mua_thu

mot_nua_mua_thu Thành viên quen thuộc

Trước tiên xin lỗi bạn chủ topic vì tranh luận trong topic cảm xúc của bạn, nhưng mình nghĩ việc tranh luận này ít nhiều cũng liên quan đến bạn nên chắc bạn sẽ thông cảm chứ!
    Mình chưa nói đến chuyện đã trưởng thành hay sâu sắc ở đây, vì cả 2 điều này chỉ mang tính tương đối và phải xét trong những khía cạnh, trường hợp cụ thể. Còn mình ko biết bạn chủ topic là ai, chỉ mới đọc vài bài bạn ấy viết và qua đó biết được đôi chút về bạn ấy ở thì hiện tại - nhưng đôi chút đó lại là những điều khá quan trọng trong khía cạnh tình yêu, nên mình suy luận dựa trên những kinh nghiệm của bản thân và cả sự quan sát từ cuộc sống.
    Bạn Tiger rất tinh ý đấy nhưng hình như có vài điều bạn chưa trải qua nên hiểu chưa hết ý mình nói về vàng 1. Nhưng mà thôi, ko nên tranh luận nữa. Mỗi người có 1 cuộc sống riêng. Cố đoán trước tương lai đôi khi lại là mối hiểm họa của hiện tại. Sau khi cố gắng để thay đổi theo ý muốn của mình, hãy để nó diễn ra tự nhiên!
    Tình yêu là lĩnh vực vô cùng rắc rối và ít có sự tham gia của lý trí nhất. Vì thế khi bạn biết rằng có 1 người cũng yêu bạn như bạn yêu người ấy, đừng nên bị ràng buộc bởi nguyên tắc nào đó! Tình yêu như cầu thang, mỗi khó khăn là 1 bậc , vượt qua thì lên cao tiếp, ko được là hết chung đường. Và tất nhiên đỉnh cao nhất của cầu thang là hôn nhân. Khi tìm được 1 người bước lên cầu thang cùng mình, bạn tự tin cả 2 có thể đi đến bậc thứ bao nhiêu? Điều đó còn tùy thuộc vào tình cảm, suy nghĩ và sự bao dung của mỗi người. Ôi! tình yêu và hôn nhân - đến bao giờ mới ko còn là vấn đề phải suy nghĩ, năm 70 tuổi chăng
  6. duongxavandam

duongxavandam Thành viên mới

" YÊU nhau mấy núi cũng trèo, mấy sông cũng lội mấy đèo cũng qua
    YÊU nhau chẳng ngại đường xa, Cưới xong 1 cái ... kệ cha nhà mày ... "
    Chủ topic bức xúc của í mà...tình cảm dạt dào chẳng biết trao ai. Nhưng mà cũng phải xem lại mình, giữ một phong cách "lạnh lùng" thì tìm sao nổi vợ. Còn trẻ nên còn nhiều mơ mộng...cứ mơ đi nhé...rồi sẽ tỉnh ra thôi...khi nhận cái tát của cuộc sống
  7. ms0910

ms0910 Thành viên mới

Sau này trước khi lấy vợ, sẽ bảo người ấy cùng nghe bài này :
    http://nhacvietplus.vietnamnet.vn//Library/media/2008/10/blogradio/Blogso50.wma
    ... và hỏi:
    - "Em có làm được như thế này không?"
    http://vietnamnet.vn/blogviet/blogradio/2008/10/810105/
    P/s: cái này là do 1 người gửi cho mình , cảm ơn ng ấy đã cho mình đọc đc bài này !
    Được ms0910 sửa chữa / chuyển vào 21:00 ngày 02/12/2008
  8. voemodau

voemodau Thành viên quen thuộc

Ăn nhiều quá , no cả bụng. Nào là ngao hấp, nào là phở cuốn, phở chiên. Bây giờ chỉ muốn ngồi trong chăn xem một bộ phim hay nghe một bản nhạc. Nhưng không được, không quên nhiệm vụ là hàng tối phải chuyện trò với vợ, để tình cảm không bao giờ nguội lạnh. Anh vừa đi ăn vơi một em, nói là em chứ bằng tuổi anh, chắng biết sao cứ thích gọi là anh, con gái bọn em khó hiểu thật, đưa em lên Hồ Tây ngồi, hai anh em tâm sự cũng nhiều, công việc, tình yêu cuộc sống, đủ cả. Em ấy thật xinh, có nụ cười trong như pha lê vậy, bao nhiêu người vây quanh, hai anh em nói chuyện nhiều người gọi đến cho em ấy quá, chắc sợ anh không thích như thế nên đã tắt máy. Anh thì chỉ nghe là nhiều thôi, cũng quý, thấy em ấy thật tốt và luôn có cài gì đó hướng tới tương lai, nhưng anh biết- cô ấy không phải là em. Giữa cái lạnh của mùa đông này đi với một người không chỉ coi mình là bạn nhưng mình thì chẳng cảm giác gì, càng thấy nhớ em hơn. Em ấy nói em lạnh quá, anh định cởi áo khoác ra cho em ấy mặc nhưng lại thôi, làm thế không tốt.
    Nếu không đi hết cuộc đời
    Thì thôi đừng để rối bời long nhau.
    Anh tự làm đấy, em thấy hay không? Hôm nay nói nhiều về tình yêu, anh cũng kể vợ tương lai của anh như thế nào, anh cần gì ở cô ấy, và có tồn tại thực tế trong cái xã hội này không. Anh nói có và anh sẽ tìm được, một người bình thương, yêu anh và anh yêu là được rồi. Anh tin là tình yêu tồn tại thực sự chứ không phải là thứ ảo giác mà con người tự tạo ra và thỏa mãn với nó. Nếu nhìn từ một góc độ nào đó thì phải chia làm 2 loại tình yêu trong mỗi con người: một loại đến từ con tim và một loại đến từ cái đầu. Cái thứ 2 nghe không đúng nghĩa lắm nhưng trong xã hội hiện đại nó chiếm phần đa. Với anh chọn cái thư nhất và lấy cái thứ 2 để hoàn thiện nó. Nhiều khi con người ta hay đổ lỗi cho hoàn cảnh vì cái này vì cái khác mà chia tay, những trường hợp thực sự như thế không nhiều phần lớn là ngụy biện, giả tạo, anh nghĩ điều quan trọng là khi đó tình cảm của họ không còn đủ mạnh. Tình yêu không đủ lớn để chống lại những cám dỗ của cuộc sống và sự tha hóa của bản thân. Nếu muốn kiểm nghiệm mình có yêu ai đó thưc lòng, giờ cứ giả sử không may em bị bệnh hiểm nghèo- cần thay thận chẳng hạn. Liệu anh có giám cho em không nhỉ? Em không may rơi xuống dong nước xoáy khi hai đứa đi dạo bên bờ sông, anh không biết bơi, liệu lúc đó anh có giám nhảy xuống để tìm em không nhỉ..... Nhiều cái nữa, anh luôn tưởng tượng ra và luôn tìm ra câu trả lơi- Anh sẽ làm, ngay lập tức. Nếu một ái đó còn đủ thời gian để suy nghĩ chuyện được mất, để thấy rằng mình trải nghiệm vào cần nghĩ cách khác tốt cho nhiều người khác chư không chỉ nghĩ cho mình- ngụy biệ, giả dối, hèn nhác, và họ không yêu em. Tình yêu lúc đó không tồn tại phải không em. Anh biết thực tế diễn ra nhiều khi khác với suy nghĩ, nhưng những ai ngay cả việc nghĩ đến mà không dám thì thực tế.....? Chỉ có sâu thẳm tâm hồn họ biết được và tìm được câu lời cho chính mình. Em nghe bài hát: Tình yêu là chết cho người mình yêu, tình yêu là sống cho nhau trọn đời. Anh sẽ không lãng mạn theo cái kiểu chỉ biết mơ ước mà không xây dựng. Anh đang nỗ lực, từng ngày từng giờ, trong mọi thứ từ quan hệ cuộc sống đến công việc để có thể tạo dựng nền tảng vững chắc cho gia đình mình sau này. Không có tiền khó sống lằm, nhưng anh biết em yêu anh không vì những cái đấy, và anh cũng vây:
    Người yêu tôi không phải đã cho tôi
    Những vật chất dù với tôi cần thiết
    Mà bởi vì yêu tôi nên họ biết
    Tôi đang cần gì và tôi muốn ra sao
    Tiền anh, anh đang nỗ lực để kiếm thật nhiều nhưng luôn cố gắng dùng từ đấy thật ít trong gia đình mình, em đồng ý chứ. Cứ tương đối thôi, không nhiều quá, nhiều quá anh dễ hư hơn, tình cảm bị ảnh hưởng. Nhưng không có thì không thể sống, còn lo cho em, lo cho anh, cho các con, bố mẹ. Lúc khỏe mạnh không sao, lúc ốm đau biết kêu ai. Anh sẽ kiếm thật nhiều tiền. Nhưng không coi nó là mục đích, nghe vô lý nhỉ. Chỉ có em là hiểu anh đang nói gì thôi.
    Cuộc sống hiện đai không có chỗ cho những người chỉ biết mơ mộng, sống thực tế nhưng luôn biết làm cuộc sống của mình tươi mới. Cuộc sống sau hôn nhân không phải là 2 người vế sống với nhau mà sẽ phát sinh nhiều thứ. Nhưng điều quan trọng là phải biết thông cảm chia sẻ cho nhau, động viên sát cánh cho những mục đích mà hai đứa đặt ra, người ta cứ nói cuộc sống sau hôn nhân là bất hạnh, không đúng lắm , tại người ta không biết làm mới cuộc sống của hai người, nghĩ cho mình nhiều quá, và quan trọng nhất là tình yêu không đủ lớn em nhỉ.
    Gia đình mình có 3 chị gái, anh là út, sau này anh mới được sống với em nhưng cũng đã hiểu phần nào về cuộc sống phức tạp trong quan hệ vợ chồng, không phải chỉ toàn màu hồng, bố mẹ và các anh chị thường nói với anh thế. Nhưng những lúc cãi vã hay này nó chỉ làm cuộc sống có thêm nhiều gam màu và làm 2 người yêu nhau hơn. Bố mẹ và các anh chị là những tấm gương lớn, cuộc sống cũng chẳng khác giả gì chứ chưa muốn nói là khó khăn, nhưng tình yêu thương trong gia đình thì không bao giờ thiều. Tình yêu của bố mẹ là một tình yêu vĩ đại, khi nào có nhiều thời gian anh sẽ kể cho em nghe, gần 60 tuổi rồi nhưng tình cảm vẫn dạt dào, mẹ vẫn hờn dỗi khi bố nói điều gì không thích, nước mắt lai rơi và xấu hổ khi bố khen một chiếc áo mẹ mặc thật đep do mẹ mơi mua. Hàng ngày bố đi thể dục vào các buổi chiều, khi bố về nhà mẹ đã chuẩn bị sẵn một chậu nước muối có bỏ vài lát gừng để bố ngâm chân cho ấm. Còn bố thì lúc nào cũng lo cho sức khỏe của mẹ, luôn nói làm ít thôi... Nhiều chuyện về bố mẹ lắm, ngày cưới nhau trước đó mẹ được ông bà ngoại định gả cho một ông đại tá nhưng mẹ nhất quyết không đồng ý và chốn đi, cuối cùng ông bà ngoại phải đem trả lễ anh hỏi cho nhà người ta. Bố mẹ sau bao nhiêu năm dù thời gian trôi qua nhưng tình cảm vẫn mặn nồng, và trái tim thì còn trẻ mãi. Thời của bố mẹ và chúng mình bây giờ khác nhau nhiều rồi. Khi nao anh sẽ kể cuộc sống gia đình của các anh chị cho em nghe. Hôm nay chỉ muốn nói với em: hãy vững tin lên, biết chờ đợi vào phấn đấu cho những gì tin tưởng, rồi anh sẽ gặp em thôi. Đừng suy nghĩ nhiều, dòng đời không phải là mơ nhưng tình yêu trong nó thì có thật. Anh sẽ cưới em và chúng mình sẽ sống bên nhau chọn đời . Anh chỉ tiếc là mình chỉ có một cuộc đời để giành tặng nó cho em mà thôi. Chúc em ngủ ngon.............!!!!
  9. westriver

westriver Thành viên mới

Topic này hao hao giống topic của mình ở trong box Tâm sự. Thui thì chúc bạn sớm tìm được cô ấy.
  10. januarygirl

januarygirl Thành viên mới

Có vẻ là 1 a chàng đã nhiều tuổi nhưng vẫn kén chọn đây ( hay nói cách khác là 1 nửa thực sự của mình vẫn chưa tới).
    Có thể a cũng giống e, là người tin vào duyên số. Ko muốn đi tìm tình yêu, bởi tin rằng: nếu có duyên thì nhất định sẽ gặp nhau, và sẽ là của nhau ....
    Chúc a sớm gặp được người vợ tương lai của mình , để mùa đông này sẽ ko còn lạnh giá nữa, và mùa xuân tới sẽ thật ấm áp...