1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dành cho vợ tương lai

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi voemodau, 30/11/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nghecon_buongbinh

nghecon_buongbinh Thành viên mới

Bài hát hay & ý nghĩa quá mình à
    Em gửi PM cho mình mà hình như đêm nào mình cũng làm việc " say " quá nên chưa kịp đọc thì phải
  2. voemodau

voemodau Thành viên quen thuộc

Vợ àh, chắc giờ này em ngủ rồi. Cái lạnh của đêm Hà Nội và ánh đền hiu hắt của những quán nhỏ ven đường chắc anh sẽ không bao giờ quên khi phải xa nó. Sống ở đâu thì sẽ yêu mảnh đất đấy thôi, nhưng quả thật anh vẫn yêu nơi đấy-Hà Nội, yêu những còn đường, yêu những chiều thu ,yêu những tối mùa đông la cà bên những quán ăn, yêu những người bạn chân thành, yêu cả những tất bật đời thường nữa. Sáng nay anh có đọc lại cuốn sách "người bán hàng vĩ đại nhất" đang có một vài ý tưởng mới nảy sinh trong đầu mà. Cũng thấy nhiều ý nghĩa và chiêm nghiệm. Ở đó nói nhiều đến sự thành công và thất bại trong cuộc sống, thất bại không thể đánh bại được một người có ước mơ thành công đủ mạnh. Ai chưa bao giờ thất bại có nghĩa là người ấy chưa thực sự cố gắng. Thấy rất hay em ah, khi nào có thời gian vợ cũng nên đọc thêm vài cuốn sách, không biết em thích loại sách nào nhỉ, chắc lại mấy kiểu tiểu thuyết tình yêu này nọ, lãng mạn quá, ướt át quá. Anh thì chỉ thích đọc chuyện tình báo và phản dán thôi. Ước mơ là trở thành một tình báo lỗi lạc, thích sự cống hiến và hi sinh âm thầm, làm cái nghề ấy khó lắm, mình chưa đủ trình độ và bản lĩnh, nếu biết ước mơ điều ấy từ bé thì bây giờ không biết mình đang làm gì. . Thôi thì cứ sống là một công dân tốt vậy. Thấy ngược với những gì mình đã học được trong cuốn sách. Sau này sinh con, anh sẽ chuẩn bị cả một thư viện sách, đủ các thể loại, biết đâu thằng con mình lại vô tình chọn một quyển mà mình đang muốn nó đọc thì thật tuyệt vời. Sẽ dành tất cả tập trung cho con thành tài thực sự, nhất là bán cả nhà em nhỉ............ Bán nhà thì vợ chồng mình ở đâu cơ chứ. Không biết được nữa, hay cứ sống theo kiểu tối đâu là nhà ngã đâu là giường khả năng lại hay. Còn lâu lắm nhỉ , chắc chuyện đó khoảng 20 năm nữa.......
    Hôm nay 3 thằng ra quán bàn kế hoach tác chiến ngày mai làm sao để tìm được bọn trộm, kế hoạch có chiều hướng khả quan, đang lập mưu để bọn nó lộ diện, phải nói thằng bạn thông minh thật, chắc sẽ thành công rồi. Tao đoán chúng mày sẽ không ngủ ngon đêm nay, ngày mai sẽ có nhiều màn kịch hấp dẫn đây. Đang ngồi nói chuyện thì đứa bạn lại goi điện:
    Tôi buồn quá ông ơi, có ở nhà không tôi qua bây giờ...
    Thế là không chỉ một đứa đến, cả 2 đứa, 5 đưa ngồi ăn uống, lại mấy chuyện tình yêu tình báo. Hình như mình thành bác sĩ tâm lý thì phải, khả năng đặc biệt là vá lành các cuộc tình sắp vỡ, làm cho những đưa chưa có ý định yêu nhau sẽ yêu nhau, và làm vơi nỗi đau của những kẻ vừa nói lời chia tay. Chụi, không hiểu được vợ ah, không biết anh sẽ yêu em thế nào nhỉ. Tưởng tượng nhiều mà cuộc đời vốn chẳng được như mơ, cũng may có 2 thằng bạn nói đến giờ đóng cổng không 2 đứa nó bắt ngồi tâm sự đến sáng chắc anh chết luôn. Không yêu đương lằng nhằng, đau cả đầu.Nhưng nối không yêu thì sao em làm vợ anh được nhỉ. Hay bọn mình lấy nhau mà không có tình yêu nhỉ. Chắc điên mất, Chị Út nhà mình có câu: " Hôn nhân mà không có tình yêu là tội ác" cực kết câu này của chị. Cũng có thể vì thế mà năm nay đã 28 tuổi vẫn hitori trong khi đuôi thì đuổi không hết, bó tay. Yêu và thương chị Út lắm, chuyện của chị Út thì bất tận lắm, hại chị em vừa nói chuyện sáng nay. Khi nào anh sẽ kể cụ thể. Cuộc đời chị sao mà sóng gió thế. Tại sao anh lại là con út chứ, lẽ ra anh phải là anh cả. Con yêu cả nhà, cầu mong giấc ngủ yêu bình đến cho cha mẹ và các anh chị.
    Anh lang thang một chút rồi đi ngủ, vợ ah........hôn em. Nhớ em nhiều........
    Anh đi tìm em....chứ em ở nơi nào để lòng anh thương, để lòng anh nhớ.......
    Sắp tết rồi anh tặng vợ bài này, nghe buồn nhưng anh rất thích
    http://www.youtube.com/watch?v=x9i0bVRGLjI
    Được voemodau sửa chữa / chuyển vào 00:35 ngày 12/12/2008
  3. applennpc

applennpc Thành viên rất tích cực

bạn thật hạnh phúc và vợ yêu của bạn cũng thế
  4. motthoang_hn02

motthoang_hn02 Thành viên mới

Biết chủ topic thích thơ nhưng chỉ biết đọc Tớ tặng bạn bài thơ về HN nè, tớ sẽ cố gắng mỗi ngày tặng 1 bài cho đến khi nào ..............hết vốn
    Em vẫn nói Hà Nội của riêng em
    Hà Nội buồn trong hoàng hôn muộn nắng
    Hà Nội trầm với ngói nâu nghiêng hắt
    Hà Nội thương qua lời mẹ ru xưa
    Em vẫn nói Hà Nội của riêng em
    Với con đường hoàng lan trong kí ức
    Với tuổi thơ nồng nàn hương cốm mới
    Một triền đê ngơ ngác cánh diều trưa
    Hà Nội em - bản nhạc buồn bỏ lỡ
    Với lao xao khúc chuyển mùa dang dở
    Những câu hát ngân hoài trong nỗi nhớ
    Loang ánh nhìn cả một mùa đông
    Hà Nội em - tiếng thở dài của thời gian
    Về anh , người con trai xứ khác
    Mang nhiều đam mê, khao khát trong đời
    Hà Nội nhỏ buồn, sao ôm nổi anh ơi...
  5. bibiboon

bibiboon Thành viên quen thuộc

Chúc 2 vợ chồng chủ topic 1 ngày đẹp.
  6. motthoang_hn02

Bạn chủ topic ôi
    Tớ hỏi khí hông phải nhà bạn ở phố Yết Kiêu à? . Bạn cứ tâm sự nhiều thế những chẳng ai nói chuyện được với bạn cả .. Ít ra thì bạn cũng phải " bật đèn " xanh cho 1 cơ số bạn khác ở đây có thể biết nick để chát chít cùng bạn hay là số tè lè phôn để hẹn hò (nếu họ có nhã hứng )
    Chứ tớ thấy tình trạng như vầy có khi ngày này năm sau cũng chưa ra ngô ra khoai gì, tớ thề . Thoai tớ lại làm thơ, mai bạn còn có cái mà đọc cho vui cửa vui nhà
  7. nguyend_uyanh

nguyend_uyanh Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thơ này đọc nó cứ thế nào ấy nhỉ, thể loại thơ này là gì hỡi iem, anh chưa luận ra được
  8. voemodau

voemodau Thành viên quen thuộc

Em, anh về rồi này. Lạnh quá em ah, sao hôm nay trời lạnh thế, hay tại anh đi một mình. Ngày hôm nay em có gì vui không, có cãi nhau với ai không, có khóc nhè vì nhớ anh không, ăn mấy bát cơm, có chụi mặc áo ấm không hay lại chạy theo mấy lọai mốt thời trang mặc cho đẹp mà lạnh tưởng chết được. Thôi không chêu vợ nữa, nói tí nữa chắc em đuổi anh ra khỏi nhà.
    Em ah, một ngày trôi qua, hôm nay cũng làm được một số việc, buổi sáng lên công ty, buổi chiều không đi đâu, chỉ loanh quanh ở nhà, học hỏi thêm được chút kiến thức, truyền được lòng nhiệt huyết, thay đổi cách tư duy của một người bạn. Nhận được 2 lời cảm ơn từ người khác, gì nữa nhỉ, ah quên, tham gia diễn một vở kịch bắt trộm khá thành công. Thế là hết chuyện ban ngày.
    Buổi tối này thì cung bình thường không có gì. Nhưng tối nay anh thấy rất vui.
    Ngọc Cuờng qua chơi nhưng gọi không thấy anh nghe máy nên lại quay về, gọi lại thì anh chị ấy đang ở trên đường Láng thế là vừa ăn cơm xong lại phóng xe lên đấy ngồi ăn nem rán, ngắm phố phường, thưởng thức cái lạnh của mùa đông, . Ngồi với anh chị ấy được một tiếng thì lại phải đi. Hôm nay chi Tuyết đi, chắc 15 phút nữa là cất cánh. Lại một mình anh phóng xe ra Nội Bài. Tạm biệt bạn tôi, cầu mong bạn bình an, ở bên ấy có hai vợ chồng cũng đỡ buồn, cố gắng làm việc tích góp, năm ba năm nữa về Việt Nam cho vợ chồng mình vay tiền tổ chức đám cưới em nhỉ. Chúng mày cứ lần lượt ra đi hết, nhưng thôi. đi được là tốt, tao ủng hộ. Cứ ở đâu dễ sống thì đi. Tạm biệt......................
    ...............Bạn bè anh theo lớp tuổi ra đi, dăm đứa thân nghe tin chẳng trở về, xin có em nguyện cầu cho đời anh, đá mềm chân cứng để mẹ còn tương lai..........
    Lúc về anh mới thấy lạnh nhưng vợ biết vì sao anh lại nơi thấy vui không, nhiều khi nên dừng lại một chút ngắm nhìn những khoảnh khắc của cuộc sống mới thấy tươi đẹp biêt bao. Trên đường, chỉ một mình anh, lạnh , chỉ còn lại những ánh đèn cao áp đã hắt những màu vàng lạnh lẽo xuống con đường trước mặt, gió thổi qua tai nghe như ai đó đang thì thầm, lúc thì lại như đang gào thét, nhưng có một điều hạnh phúc là giữa lúc đó cứ lần lượt từng chiếc xe con chạy qua, vội vã vội vã, hình như ai cũng đang gấp rút tìm về với tổ ấm của mình, trong những chiếc xe đó, anh biết có những đứa con đang xà vào lòng mẹ, vợ ôm chặt chồng mà xuýt xoa âu yến......... Thật là hạnh phúc, lại nhớ đến hình ảnh anh gặp ở sân bay lúc ra lấy xe, một đôi vợ chồng trẻ, có lẽ cô vợ vừa đi công tác ở đâu về, hai vợ chồng dời sân bay đi về phía nhà xe, anh đi phía sau, cô vợ xách một chiếc túi nhỏ vừa đi vừa cố để có thể ngả thật sâu vào chồng mình, anh chồng với túi đồ rất nặng nhưng không quên vòng một tay ôm lấy vợ, thỉnh thoảng lại thấy anh xiết thật chặt hơn, anh thấy một tình yêu tuyệt vời trong cai khoảnh khắc đó.
    Được chưa em ? anh đi nhé
    Dạ được rồi, ah quên, anh chưa đeo găng tay, phải đeo găng tay vào chứ, anh sẽ lạnh mất.
    Ôi những câu chuyện mới gần gũi biết bao, khi người ta yêu nhau thực sự thì mọi thứ dường như diễn ra tự nhiên hơn, không cần phải diễn kich, và cũng không cần phải hoa mĩ hòa nhoáng gì cả. Anh thấy hai vợ chồng họ thật giản dị mà hạnh phúc. Sau này anh cũng ra sân bay đón em như thế nhé. Yêu vợ anh nhất.
    Bây giờ vẫn đang thấy long mình thật ấm áp, hanh phúc của người khác đôi khi làm cho mình cũng thấy ấm lên. Anh làm việc nhé, vợ ngủ đi. Không quên hôn em , nhớ đắp chăn cho cẩn thận đấy.
    Yêu em...............
    Anh quên chưa tăng em bài hát nào, hôm nay em nghe bài này nhé
    http://music.vuilen.com/play.php?albumid=492&songid=5705
    Được voemodau sửa chữa / chuyển vào 23:47 ngày 12/12/2008
  9. motthoang_hn02

Bỗng một hôm ngơ ngác nẻo về ....
    Sắc đỏ phương Nam làm em nhớ mùa hoa sữa !
    Nghiêng xuống dòng sông phải mùa hè khoe áo
    Hay Hà Nội còn thao thức những niềm riêng ?
    Nụ cười đôn hậu cứ ngời lên
    Dẫu cuộc sống vẫn còn nhiều gian khó
    Đồng hành với những mảnh đời bé nhỏ
    Hoa cứ tươi và hương thơm mùa sữa.
    Hà Nội làm em nhớ những ngày mưa
    Chiếc thuyền giấy trôi về đâu, ký ức ?
    Đôi lúc nghe lòng mình rưng rưng, muốn khóc.
    Giận một người sao chẳng mãi trẻ con ?
    Trái sấu nằm chót vót chon von
    Chưa hái được đã chua chua đầu lưỡi ...
    Nhớ Hà Nội em suốt ngày dong ruổi
    Khắp Sài Gòn tìm xem có cây sấu nào, chỉ gặp những hàng me .
    Tất cả rồi sẽ thành rêu phong cổ tích ?
    Không đâu ! Như nhịp cầu Thê Húc năm tháng vẫn nguyên màu
    Như Tháp Rùa đêm soi bóng xuống dòng sâu ...
    Sẽ bừng sáng lên trong trái tim người yêu Hà Nội
  10. nghecon_buongbinh

nghecon_buongbinh Thành viên mới

@ voemodau : Bạn có tin nhắn