1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Danh sách các thành phố, các trường, các chương trình học ở Đức thuộc "DANH SÁCH ĐEN" nên tránh

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi quachvu, 20/07/2012.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

Luật chính thức của Đức thì nếu qua học tiếng để thi DSH thì chỉ được 18 tháng, nếu qua học Dự bị thì tổng thời gian từ khi đến Đức cho đến khi học xong Dự bị là tối đa 2 năm. Luật là vậy, nhưng nhiều thành phố nó cho cả 2 năm luôn chứ không phải 18 tháng, nhưng nhiều thành phố làm rất đúng luật, hết 1 năm ra gia hạn là nó hăm dọa đủ kiểu rồi, kêu vài tháng nữa chưa đậu DSH là cuốn gói hồi hương :) vì ban đầu mới đến Đức đến khi gia hạn lần đầu cũng mất 2-3 tháng rồi, nó cho 1 năm thì đến khi hết hạn visa 1 năm đầu thì mình đã ở Đức cả 14-15 tháng rồi, lúc đó nó chỉ cho Fiktion 3-4 tháng nữa cũng là điều dễ hiểu. Cho nên anh vẫn khuyên mọi người giai đoạn làm giấy tờ du học ban đầu rất quan trọng, không phải cứ làm sao qua được Đức là xong, mà phải chọn chỗ nào Sở ngoại kiều dễ, Uni dễ ... để học, như vậy đỡ phiền phức sau này.

Tiện thể bà con nào qua Đức học tiếng Đức chuẩn bị thi STK hoặc DSH đi nữa thì tránh xa cái sở ngoại kiều Aachen ra nhá. Chỗ này nó chặt chém du học sinh còn học tiếng Đức dã man lắm :)
    Kris93, tuan024anh, MinhN1 người khác thích bài này.
  2. MinhN

MinhN Thành viên mới

Danke anh Vũ. Em tưởng học SK hay học tiếng đều giống thời gian , hichic.
    Vậy phải cho Heidelberg vô Danh sách đen luôn rồi! Vừa khó gia hạn học tiếng, vừa khó xin Zu :confused:
  3. meotery

meotery Thành viên mới

mọi người cho e hỏi việc gia hạn visa học tiếng ở kaiserlautern dễ hay khó vậy ạ.e cảm ơn.
  4. dinhvantruonghd

dinhvantruonghd Thành viên quen thuộc

.
    Uni Duisburg-Essen: [Điều kiện xin Zulassung dễ][*-:)] Hiện có chương trình quốc tế dạy bằng tiếng Anh & Đức với điều kiện đầu vào cực dễ, Zulassung không bị giới hạn số lượng, các ngành về Automation and Control Engineering, Computer Engineering, Computer Science and Communications Engineering, Electrical and Electronic Engineering, Mechanical Engineering , Metallurgy and Metal Forming.... Bachelor điều kiện chỉ cần có tiếng Đức A2 (không cần DSH)(ra Goethe học cấp tốc 4 tháng là có A2), tiếng Anh IELTS 4.0 (lớp 12 cũng thi được IELTS 4.0 :D ), riêng Master thì cần tiếng Đức B1(không cần DSH)(ra Goethe học cấp tốc 6 tháng là có B1) & IELTS 4.0, Bachelor GPA 7.5 trở lên

Dạ, nhưng nếu em tốt nghiệp đại học ngành kinh tế và không làm luận văn thì liệu trường này có cấp zu cho em không vậy anh? Mong anh giải đáp giúp e với ak! Em cảm ơn anh nhiều ak!
  5. lananhaa

lananhaa Thành viên mới

A Vũ ơi, anh cho e hỏi nếu em muốn sang Đức học tiếng để sau đó học master ngôn ngữ học thì nên chọn ở đau ạ?? Em đang học năm thư 4 ngành tiếng đức phiên dịch ở trường đại học ngoại ngư ạ!
  6. hungpv0202

hungpv0202 Thành viên mới

A quachvu: e đề nghị a thêm vào danh sách ĐEN các khu vực sinh hoạt đắt đỏ, khó thuê nhà nữa ạ.
    Đặc biệt cần thêm vào cảnh báo cho hs trai về Muchen:
    "Phung Vuong đã viết:
    Đại ý ở dưới ấy trai đã quá nhiều rồi, khuyến khích nữ xuống là good for us, còn học mà kém thì đung xuống munich vì học k nổi nên good for u :))"
  7. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cụ thể là ra làm sao :)
  8. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Học ở đâu cũng được. Một số bạn sang đây có người thân thì thường chọn học ở chỗ người thân. Nếu em sang một mình thì nên chọn thành phố lớn như Frankfurt, Hamburg, Stuttgart, Munich, Cologne, Düsseldorf ( Tây Đức ) hoặc Berlin, Leipzig, Dresden ( Đông Đức ) để học là tiện nhất. Ngoài chuyện học thì ở tp lớn có nhiều cơ hội việc làm để em làm thêm, có nhiều thứ để giải trí cuối tuần etc :)
  9. lananhaa

lananhaa Thành viên mới

Thế ạ? Tại e tìm trên danh sách các trường trên daad có ít trường khoa ngôn ngữ học lắm ạ :(
  10. duongminhhanh

duongminhhanh Thành viên tích cực

Mọi người cho em hỏi nhờ thông tin một chút ạ, có ai biết gì về Wismar không ạ? Em vừa rồi quá chủ quan chỉ nộp hồ sơ 2 trường bây giờ một trường trượt nên em phải xuóng Wismar học Master. Em muốn tìm hiểu chút thông tin về nó ạ, về đời sống, con người vùng đấy, và quan trọng nữa là việc gia hạn visa ạ, ở Berlin nhiều lúc chỉ cần 1-2000 trong tài khoản là gia hạn được, em không biết ở đấy thế nào..., em mới chỉ xem thông tin trên mạng chỉ biết nó là thành phố siêu nhỏ và hơi bị hẻo lánh thôi chứ em không biết nhiều. Trong Semesterbeitrag mà em phải đóng thì tậm chí còn không bao gồm Semesterticket, như thế đồng nghĩa là em ko đc đi RE toàn bang?