1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Danh sách các thành phố, các trường, các chương trình học ở Đức thuộc "DANH SÁCH ĐEN" nên tránh

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi quachvu, 20/07/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lazymiu

lazymiu Thành viên quen thuộc

The thi em cung phai de cu truong em : TU Kaiserslautern (trang) rat de xin Zu, diem FSP cung hok qua quan trong, mien cu do la nhan duoc Zu :D :D :D :D
    Ngoai ra xin Visum o thanh pho em cung de, tu hoi con hoc STK ma em da gia han duoc 2 nam ^__^ Luc gia han cung can Kontoauszug nhung bon no cung chang de i dau, co khi 3000-4000€ cung duoc 2 nam, tham chi la thap hon ;) ;) ;) ;)
  2. htcuong_vs2

htcuong_vs2 Thành viên tích cực

Cái gì thế này [-X Phản đối lấy trường hợp cá biệt để đánh giá nhá [r23)] Em biết ít nhất 3 trường hợp thực tế ở Magdeburg từ lúc sang đến lúc thi được DSH là 1 năm rưỡi. Nếu mà 3 tháng thật thì giờ này cả 3 bác ấy chắc không yên vị được trên giảng đường đâu [-(
  3. April15

April15 Thành viên tích cực

em đề xuất em nào qua uni-assist đều vô danh sách đen hết =)) . Em là em căm thằng uni-assist lắm rồi. Xét hồ sơ chậm, khó khăn, máy móc, fee thì cao...kiểu này thì berlin vô danh sách đen hết :))
  4. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

Luật chung là được ở Đức 2 năm để học tiếng Đức và thi DSH, mới được 1 năm mà đã hù dọa con người ta thế rồi thì chưa biết thi đậu hay rớt đã bị stress từ trước rồi. Tự nhiên sau 1 năm đã bị đe dọa đến tính mạng với mấy tháng ở Đức. Kể cả 3 trường hợp em nói 1 năm rưỡi đi nữa vẫn là dưới 2 năm. Vì thời gian học tiếng chỉ có max 2 năm để mà lấy DSH, thời gian đã ít mà còn bị bớt xén kiểu đó thì anh luôn liệt vào dạng nguy hiểm tiềm tàng. Bên trên anh cũng nói cụ thể, nghe tin là SNK ở Magdeburg có người dễ có người khó, hên thì gặp người dễ, xui thì gặp người khó, tức là vẫn có tồn tại rủi ro tiềm tàng, lỡ đâu ai xui lại bị gặp trường hợp như người anh biết, lại phải chạy tị nạn chính trị sao? Hơn nữa anh đưa vô danh sách đen nhưng có ghi rõ lí do tại sao, mọi người đọc vô nếu cảm thấy rủi ro đó vẫn có thể chấp nhận được thì vẫn có thể đến Magdeburg học tiếng mà :D

Vậy 3 người em nói ở trên, khi họ qua học tiếng ở Magdeburg, lần đầu tiên gia hạn được Aufenthalt bao lâu? Sau khi hết hạn lần đầu, họ vẫn chưa có DSH, thì họ được gia hạn tiếp lần thứ 2 bao lâu nữa? Lần thứ 2 có được Max đến mức 2 năm kể từ ngày đặt chân đến Đức không? Và gia hạn Visa ở Magdeburg có bị Sperrkonto không? và cần bao nhiêu € để gia hạn?

Ví dụ như TP. Wuppertal của anh, đến Đức 03.2009 để học tiếng, tháng 05.2009 gia hạn lần đầu nó cho 1 năm đến 05.2010, sau đó nếu chưa có DSH nó gia hạn đến 03.2011, tức là được đúng 2 năm chứ không có kiểu sau 1 năm là gia hạn thêm chỉ vài tháng một hoặc nhiều nơi ngay từ đầu chỉ gia hạn 6 tháng một luôn chứ không phải là 1 năm. Đặc biệt ở trường anh có một cô VN học 2 năm vẫn chưa có DSH, đúng ra SNK đã từ chối gia hạn, nhưng lên năn nỉ, nó vẫn cho cơ hội chót thêm nữa năm để có DSH, tức là cô đó đã ở Đức học tiếng Đức đúng 2 năm rưỡi mới có DSH. Nói chung là SNK áp dụng cái vụ gia hạn Visa học tiếng rất thống nhất chứ không tồn tại hên xui người thì cho 1 năm, người cho 6 tháng.

Nói chung tiêu chí của anh là, luật nó cho max 2 năm học tiếng, nơi nào chỉ cho học tiếng dưới 2 năm thì sẽ bị liệt vô danh sách đen về phi vụ học tiếng hết :D Kể cả những nơi cho 2 năm học tiếng, nhưng mà cứ kiểu gia hạn 6 tháng một thì cũng mệt mỏi và có nguy hiểm tiềm tàng, cũng sẽ cho vô danh sách đen cần lưu ý :D

----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Đánh giá kiểu đó thì hơi chụp mũ em ạ :D Anh nộp hồ sơ cho bạn anh mấy người qua uni assist đợt này chả có ai bị làm sao cả, tức là nộp vô là nó ok và chuyển hồ sơ về UNI liền. Giấy tờ đều dịch và công chứng bình thường ở VN. Phí thì nó kêu bao nhiêu nộp bấy nhiêu. Ngòai ra nộp qua Uni assist có lợi thế là đỡ bị cạnh tranh cao, bà con tâm lý ngại uni assist nên tòan tránh nộp các trường uni assist, dẫn đến tình trạng là hồ sơ nộp vô các trường qua uni assist ỉt, nên gần như là thoát qua cửa uni assist được là 90% có Zulassung. Uni Assist thì anh thấy cứ đủ giấy tờ là ok thôi mà, anh nộp giùm nhiều người qua uni assist rồi. Cái vụ em bị uni assist nó hành hạ anh cũng chưa hiểu rõ vì sao :D

Mấy trường không qua uni assist thường hồ sơ xin học sẽ bị dồn vào, cho nên bị cạnh tranh cũng cao, xác xuất có Zu chắc chắn không thể cao như các trường qua uni assist được. Đấy là anh nói các trường ngang bằng nhau, ko tính trường nổi tiếng hay trường miền núi miền xa :D
  5. KyonThinh

KyonThinh Thành viên tích cực

Thế thì Leipzig nó cho đứa nào cũng 2 năm có được xếp vào trắng không anh? Em lúc gia hạn không có bảo hiểm nó cũng chỉ hỏi rồi vẫn duyệt.
  6. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

Anh cần biết chi tiết hơn, 2 năm là đó là gia hạn visa học tiếng, đang học Studium, hay STK. Tiền cần bao nhiêu thì được 2 năm, có sperren hay không cần sperren. Học tiếng ở Leipzig lần đầu tiên được gia hạn bao lâu? lần thứ 2 nếu vẫn chưa đậu DSH thì được gia hạn bao lâu nữa? Đối với STK thì sao? Em có rành về vụ gia hạn visa ở Leipzig không? Cho cả các loại anh vừa nêu. Vụ bảo hiểm thì không thành vấn đề rồi vì ai ở Đức cũng có bảo hiểm mà.
  7. KyonThinh

KyonThinh Thành viên tích cực

Visum học tiếng anh ạ, đang học tiếng ra gia hạn cho 2 năm luôn, bọn bạn em cũng thế, đứa học stk, đứa học tiếng 2 năm tuốt. Phải ký thêm 1 tờ giấy bảo là đã biết luật, sau 2 năm phải hoàn tất stk và vào được dh. Tiền thì vừa sang có xài mấy đâu ạ, vẫn giữ nguyên 8040 euro sperren. Đấy là trường hợp của dân VN học stk, còn bọn học Master thì lớp em có thằng Hàn học Master được 2 năm, thằng Algerie thì được 1 tờ trong visum 6 tháng với 1 năm rưỡi trong thẻ
  8. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Các bác lại đánh giá kiểu " nghe đồn" , " bạn kể" , cứ từ một vài trường hợp mà đánh đồng cả tp thì ko được, thà các bác lập một danh sách các thành phố mình biết và điều kiện xin Zu/Visa còn hơn. Em đơn cử Hannover hai người sang cùng lúc học cùng chỗ vào Kolleg cùng đợt, thế mà người 6 tháng người 3 năm. Các bác định " dìm" tp nào thì nên suy xét kỹ tí, chứ mọi người sang đây xin đc 1 cái Zu đã khó rồi, các bác lại càng làm cho mọi ng lăn tăn^^ nhất là các bác xin Zu Master.

Mà con lậy thánh Vũ thánh viết dài thế thì 10 thằng có 1 thằng dở hơi mới thèm đọc=))

Mà bác quảng cáo trg này trg kia xin dễ mà ... học khó thì lại chết nữa, cẩn thận ng ta sang đc rồi đi kiếm bác tính sổ, ví dụ Wuppertal cái gì cũng dễ nhưng "70% tạch" =))
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Sorry em gõ bằng điện thoại, để bật máy lên sửa lỗi chính tảT-T
  9. htcuong_vs2

htcuong_vs2 Thành viên tích cực

Ở Magdeburg cũng không cần Sperrkonto, tiền thì chỉ cần >2K là có thể gia hạn, lúc gia hạn em có 6K và được đóng 2 năm [r24)] Còn 3 người mà em biết thì hiện giờ họ đều là sinh viên ở đây và đã phải trả qua 1.5 năm học để có được cái DSH, còn tại sao dưới 2 năm thì 1.5 rưỡi họ đã thi được DSH được rồi thì chẳng có lý do gì bắt chờ 2 năm cả. Ở đây em không quen ai học được 2 năm không thi được và phải về nước cả nên không thể lấy ví dụ cho anh.
    Sinh viên học tiếng ở Magdeburg (có Zu của trường) cũng được hưởng mọi quyền lợi như sinh viên thường (có thẻ sinh viên, được sử dụng phương tiện công cộng, có tài khoản sinh viên để sử dụng WLAN, labor,...).
    Anh cứ toàn dẫn trường hợp cá biệt ra để trình bày thì chụi rồi, nhưng nếu danh sách này chỉ lập theo "tiêu chí của anh" thì em cũng không dám phản đối tiếp nữa. Chỉ ý kiến bổ sung thêm mấy chữ "danh sách của QuachVu" vào đầu tiêu đề cho tránh bị hiểu nhầm [r24)]
  10. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Em đã bảo rồi mà=)) Thôi đổi thành 1 cái list các thành phố và điều kiện nhập học/gia hạn Visa/chất lượng học đi các bác, ai biết về thành phố nào thì đóng ghóp:))

Berlin nhá:
    Xin Zu qua Assist, không quá khó, nhưng cũng ko dễ đâu ạ, tại em thấy nhiều bác xin TU, HTW các kiểu mà nó ko cho, FU thì khỏi nói nhá:D
    Gia hạn Visa: như bác Cường, 2k trong tài khoản là ngon, ko khóa, immer 2 năm:P (mỗi lần đi gia hạn lại phải dậy từ 4h sáng T_T)
    Học: Em thấy là ngon, trong phạm vi các Uni với FH của Berlin thì em chưa thấy ngành gì là ko có:D Chất lượng đào tạo tốt, Magdeburg của bác Cường cạnh tranh với em ko;))
    Thành phố: rẻ thối:P Nhưng mà ở đâu cũng thế, rẻ ko chơi với an ninh trật tự nhá^^ Nhưng chủ yếu bên đông mới thế thôi, bên tây hồi xưa em ở Charlottenburg, toàn nhà giầu, ở giữa rừng, an ninh vãi chưởng:))

Mà bác Cường vào box gameshow cá độ bị ban hay sao mà giờ phải dùng ver2 thế này:D