1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Danh sách các thành phố, các trường, các chương trình học ở Đức thuộc "DANH SÁCH ĐEN" nên tránh

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi quachvu, 20/07/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Wuppertal của bác thì bị loại từ vòng liếm tem gửi thư=)) Em 1,7k mà vẫn 2 năm đây, em gia hạn 2 lần rồi=))
  2. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

thế thì để em thử tuần sau đi gia hạn đem 1600€ gia hạn xem sao :) tại vì trước nó không đòi Kontoauszug, đi gia hạn vẫn được 2 năm. Khỏan này chác Berlin thua đứt Wuppertal vì chắc Berlin chưa bao giờ đi gia hạn mà không đòi Kontoauszug. Sau đó đi lấy termin thì thấy đứa cho Termin nó kêu phải đem Kontoauszug mà chả nói số tiền nên chả biết bao nhiêu là đủ, nhưng vì chỉ có mấy mống VN ở đây, mỗi lần đi gia hạn hay gom tiền nhau lại được 4000-5000€ đều được 2 năm, có lúc 3000€ cũng được 2 năm, nên chả hiểu cụ thể là bao nhiêu thì không được. Tụi em ở Wuppertal chưa đủ can đảm vác cái Konto 1700€ lên gia hạn, vì vốn dĩ nó không bắt sperren Konto thì việc gì phải mạo hiểm như thế, mỗi người góp 500-1000 vài cũng đã đủ 4000-5000€, lên gia hạn về xong là rút ra hết trả lại, tội gì mạo hiểm 1700€ :D . Chứ Wuppertal của em cũng chẳng hề qui định là mày phải đem Kontoauszug bao nhiêu cả. Mà cái kiểu 3 ngày trước khi gia hạn quăng vô 4000-5000, không cần sperren, gia hạn xong rút ra hết để trả lại liền được thì vốn dĩ mấy ngàn nó cũng chẳng phải là vấn đề rồi.

Mà thím Aliencc cho hỏi ngòai thím ra, mấy du học sinh khác ở Berlin cũng đều gia hạn được 2 năm với số tiền dưới 2000€ như thím sao? Và không cần sperren? hay là chỉ có mình thím và 2-3 người được vậy rồi thím phán luôn cho cả Berlin :D
  3. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cái vụ ko cần Kontoauszug của bác thì hồi đấy em còn chưa lên Berlin, em biết làm sao đượcT_T
    Dưới 1,7k thì em biết có 1 mình em thôi, còn 2k thì em chắc luôn, ai đi cũng thế hết:D Vì thế nên em mới dám cầm ít tiền đi gia hạn, chứ ko ai dại gì mà mạo hiểm:D
    Dự là tuần sau bác đi gia hạn nó cho... 3 tháng:))
  4. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

thím không cần dự, chuyến này em đi cũng chỉ cần 3 tháng thôi, rồi cũng phải lên gia hạn qua visa 18 tháng tìm việc. nên kì này gia hạn xong là em xuống quầy xin termin tiếp tháng 11 luôn. định kì này xin cái Fiktion thôi nhưng tháng 10 đi USA ko được với cái fiktionbeschein nên kì này phải xin thẻ luôn
  5. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

hannover gia hạn studium khó thôi anh ạ, còn gia hạn học tiếng có khác j các chỗ khác đâu. Mỗi lần gia hạn đc 1 năm, đc 2 lần như thế. Tính ra là nó cho 2 năm 3 tháng học tiếng lận chứ ít gì, phải mỗi cái là tiền phải nhiều thôi :)). Visum học tiếng đc phép đi làm, giống visum kolleg.
    Với cả học kinh tế ở Hannover em nghe nói là rất khoai :(
  6. NamNguyen92

NamNguyen92 Thành viên quen thuộc

Mod học FH Hann rồi ạ :(
  7. leanh2

leanh2 Thành viên quen thuộc

Học Kinh Tế ở Hannover thì khoai thật đấy bạn ạ =(( , vs cả visa đi học tiếng hình như là chưa đc đi làm hay sao í, chỉ có visa kolleg mới bắt đầu dc đi làm, mà mình có nhớ là visa kolleg chỉ dc đi làm vào ferien thôi, k dc mọi lúc như ở Uni.
    Học kinh tế khó vs gia hạn cần nhiều tiền, cho vào danh sách đen là hợp lí rồi :D
  8. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

kinh, ko ngờ anh L.A cũng có nick trên này :D, visa học tiếng giống hệt visa kolleg đấy ạ ^^

Duyệt cho ngành kinh tế ở hannover vào danh sách đen anh @quachvu ạ , vì học vừa khó lại còn lâu, tận 8 kỳ =((, ở uni lại còn dọa đến kỳ 8 ko viết bachelor là đánh trượt :(, 2 lần trượt là tạch luôn
  9. leanh2

leanh2 Thành viên quen thuộc

ơ mà sao em biết anh thế, tú thợ điện à :o
  10. weoweoz

weoweoz Thành viên mới

mình học FH ở Soest: Zu thì dễ, mà gia hạn visum hơi khó. Rất đúng quy định.

bạn mình sống ở tp. Hamm thì gia hạn visa được 2 năm, mà hình như không cần đủ 8000.

Năm sau tị nạn ỏ Hamm.