1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Danh sách các thành phố, các trường, các chương trình học ở Đức thuộc "DANH SÁCH ĐEN" nên tránh

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi quachvu, 20/07/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hienluong86

hienluong86 Thành viên mới

; Tình hình là Uni Wuppertal đang nằm trong danh sách trắng của em anh Vũ ạ!
  2. livia09

livia09 Thành viên mới

em muốn hỏi 1 chút về việc đi học thạc sĩ với cả học lại đại học ấy ạ. Tình hình của e hơi nan giải là do điểm tốt nghiệp đại học của e là 6.96 cho nên e đi hỏi thì ngta bảo là điểm thấp như vậy thì rất khó xin đc học thạc sĩ và khuyên e chuyển sang học lại đại học nhưng mà e thấy học lại đại học thì phải học bằng tiếng đức đúng k ạ, và còn yêu cầu trình độ tiếng đức cao nữa , mong anh chị và các bạn cho e lời khuyên về việc đó và cho e 1 vài trường có yêu cầu thấp thấp thôi để e có thể có cơ hội đi du học đc ( e học ngành tài chính ngân hàng và không được làm luận văn tốt nghiệp ạ). Cám ơn mọi người trước ạ. Có gì sai sót mong ac chỉ bảo giúp.
  3. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

khoan hãy nói đến chuyện với điểm 6.96 có xin được master hay không, nhưng kinh nghiệm thực tế anh thấy được sau vài phi vụ anh cố gắng xin Zu Master kinh tế cho mấy người điểm dưới 7.5 là vô học master chết lên chết xuống, không theo nổi và thi rớt liên miên dù bài thi không khó ( không khó là vì thấy bảng kết quả điểm vẫn thấy 70% đậu và có 10% sinh viên đạt điểm tối đa, 20% sinh viên đạt điểm 1,X....) cho nên với mức học lực như vậy của em, anh nghĩ em nên học lại Bachelor mặc dù trước giờ anh luôn là người cổ vũ xin học master cho bằng được bằng mọi cách, nhưng giờ chứng kiến mấy em ấy đang học master lết theo không nổi, anh cũng phải từ từ thay đổi quan điểm về vụ này.
  4. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

:D em thấy Master đỡ mệt hơn, chứ giờ mà bắt em học lại 3 năm BA thì em vái cả nón:D Master thì yêu cầu trình độ cao hơn rồi, nhưng ít ra nó cũng ít môn hơn, thường là 4 kỳ nhưng kỳ cuối chỉ làm dissertation thôi:P BA thì 180 tín chỉ bao giờ mới được về quê mẹT_T
  5. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Dissertation là Doktorarbeit mà bác :-"
  6. Aliencc

Hơ quen mồm, em xin lỗi tại em định sang UK học mà bên đấy Masterarbeit nó gọi là dissertation rồi, toàn vào web mấy trường đọc nên bị nhiễm:P
  7. livia09

livia09 Thành viên mới

Dạ e cũng có nghe nói là học master thì rất khó và e cũng đã tính sang con đường học lại đại học nhưng khi đi hỏi thì ở đây người ta lại bảo e là: " vì e tốt nghiệp rồi nên e k phải học dự bị đại học nhưng bù lại bằng tiếng đức của e lại phải trình độ khá tốt rồi như là tesd4 thì phải ( e nhớ k chắc cái đấy lắm) và bảo em nếu muốn đạt trình độ tiếng đức như vậy thì chỉ có sang bên đấy học tiếng mới có thể đạt đc" cho nên e thực sự k biết phải làm thế nào. Dù biết Master là rất khó để xin đc, nhưng tiếng anh thì e còn có chút ít chứ tiếng đức của e là zero ạ. A ơi e muốn hỏi có trường nào cho học lại đại học bằng tiếng anh k ạ. A ơi thế còn điểm của e thế thì k xin học master đc ạ :
  8. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

anh cũng nghĩ như em, nhưng đôi khi mình cũng phải chịu cái câu lực bất tòng tâm, sức mình chỉ có 1 mà lại đòi làm 2 thì có khi không những không được việc mà còn thảm bại tòan quân, mất cả chỉ lẫn chài. Anh biết sức em học được, thi đâu đậu đó (mặc dù chỉ rớt một môn do sai lầm chiến thuật đăng kí môn thi D: ), em nghĩ vậy cũng hợp lý, nhưng có nhiều bạn lực học thấp, rớt 2 lần và đang chờ ngày bị hành quyết lần cuối thì stress tòan thể :D mấy người đó lại không đủ can đảm nghĩ như em đâu :) lại đang khóc than vì trót leo lên Master mà không chịu từ đầu vào bachelor :)
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    anh cũng nghĩ như em, nhưng đôi khi mình cũng phải chịu cái câu lực bất tòng tâm, sức mình chỉ có 1 mà lại đòi làm 2 thì có khi không những không được việc mà còn thảm bại tòan quân, mất cả chỉ lẫn chài. Anh biết sức em học được, thi đâu đậu đó (mặc dù chỉ rớt một môn do sai lầm chiến thuật đăng kí môn thi D: ), em nghĩ vậy cũng hợp lý, nhưng có nhiều bạn lực học thấp, rớt 2 lần và đang chờ ngày bị hành quyết lần cuối thì stress tòan thể :D mấy người đó lại không đủ can đảm nghĩ như em đâu :) lại đang khóc than vì trót leo lên Master mà không chịu từ đầu vào bachelor :)
  9. Aliencc

tùy trường mà anh:D hồi xưa ông anh em sang bảo muốn học nhanh ra trường sớm thì cứ vào FH Fulda mà học Master:P
    quynhbritney thích bài này.
  10. April15

April15 Thành viên tích cực

những ai mà ở bachelor ko được học đầy đủ các kiến thức nền tảng cho môn học thì đừng nên lên Master. Người ta nói dục tốc thì bất đạt, nếu cái móng ko vững, xây lên cái nhà thì làm sao cái nhà vững đc. Phải học vững các môn các bản ở bachelor, lên đến master thì các bạn mới không phải...bơi

Anh vũ hơi quan trọng về điểm số quá. Ở đâu em ko biết, chứ o VN điểm số nó chỉ tương đối mà thôi, no ko đánh giá hoàn toàn 100% khả năng của sinh viên. Giáo dục ở VN theo kiểu đọc chép,lý thuyết suôn,thi thố cũng chỉ hời hợt cho qua, có tiền đút thầy thì điểm cao hoặc thậm chí làm thesis ra ngoài mua cái thesis 100k về copycat đem nộp là dc bảo vệ luận án...Nhìu cái ko nói hết,nhưng qua đó thấy rằng ở nước ta, điểm số nó ko đóng vai trò quyết định việc gì cả

Nếu các bạn TN ở VN dưới 7.5 hoặc thậm chí la 6.x qua Đức học Master, trên lý thuyết là sẽ khó xin Zu, nhưng thực tế không phải là các bạn đó ko có khả năng học. Học không nổi nó có nhìu nguyên nhân: kiến thức cơ bản ko vững, ăn chơi nhìu hơn học, sốc văn hóa, ...v...v....chứ đâu hẳn là tại ở Vn điểm thấp nên qua đây học ko nổi đâu. Anh Vũ nói thế nhìu khi lai khiến các em hoang mang

Em trên 6.9 cứ mạnh dạn xin vao các trường ở Đức, trường này ko nhan có trường khác nhận, quan trọng là em phải biết xác định sức của mình đến đâu, mình có học nổi hay không. Mỗi khoa của các trường đều co course plan cụ thể, em nên nghiên cứu cái đấy để biết rằng nếu vào học thì mình phải học những môn gì, cái gì, qua đó nhìn lại kiến thức của mình xem mình có hỏng nhìu chỗ quá hay không, hay là lúc o bachelor mình chưa hề biết qua những cái đấy....đấy là lúc em xem xét khả năng của mình có theo kip nổi Master ở trường đó hay ko. Đồng ý có trường dễ trường khó, nhưng ở đâu thì em cũng phải chú tâm vào học và đòi hỏi có đầu tư