1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đánh trận giả

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi hk111333, 03/03/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. matcua1

matcua1 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác lên kế hoạch đánh ĐBSH luôn đi để em còn biết phương án phòng thủ nào. Đánh như bác thì nói thật, em điều quân đánh lại rất nhàn với lực lượng tại chỗ, chưa cần đến các quân đoàn cơ động chủ lực. Bác nêu hết kế hoạch đi rồi em sẽ đưa kế hoạch của em cho bác tham khảo, theo đúng từng giai đoạn của bác. Tuy nhiên, em là bên phòng thủ, em cài thế trận đón lõng trước thì bác om xương với em. Em khẳng định, việc bác chọn điểm đổ bộ là hết sức non về quân sự. Bác chỉ nhìn được 1 điểm là: DỄ CHIA CẮT CHIẾN LƯỢC, mà không biết còn 2 yếu tố quan trọng tương đương cần phả xem ét khi chọn điểm mở màn quyết chiến.
    o8ugkhk111333 thích bài này.
  2. hk111333

hk111333 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Mod @Triumf ơi, sửa lại tên thread là ĐÁNH TRẬN GIẢ được ko?
    --- Gộp bài viết: 20/09/2016, Bài cũ từ: 20/09/2016 ---
    @o8ugk
    Với lực lượng đổ bộ như vậy, thì nguyên tắc là chiếm lĩnh bầu trời, đánh phá bờ biển, dọn bãi, đổ quân.
    Nhưng với quân số đổ bộ như vậy, thì hiện tại toàn bộ lực lượng không quân địch ở Hải Nam và đại quân khu Quảng Tây cộng lại cũng ko đủ chiếm lĩnh bầu trời và hộ tống các tàu vận tải chuyển quân và vũ khí để đổ bộ.
    Vậy lực lượng không quân đâu nữa mà đánh cường kích không yểm tiền duyên cho bộ binh mặt trận biên giới phía Bắc. Mà nếu ko có lực lượng không wuaan hỗ trợ thì với lực lượng tại chỗ cộng với khoảng 3 sư thiện chiến ở Thanh Nghệ chuyển ra. Thì địch phải cần ít nhất 400-500 ngàn quân.
    o8ugk thích bài này.
  3. matcua1

Bác có thấy lão ấy đổ quân lên bờ biển như vậy là non tay không? Đập nát khối quân này không khó lắm đâu.
  4. longanhle

longanhle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Em thì cũng phọt phẹt về quân sự thôi mà thấy chiến lược đổ bộ của cụ có vấn đề rất lớn rồi. Em chỉ nêu mấy điểm quan trọng nhất mà em thấy thôi.
    Thứ nhất cũng có cụ đã đề cập. TQ không đủ khả năng vận chuyển vận tải, yểm trợ không lực hỏa lực và hải lực cho một lực lượng lớn như thế đánh đường dài. Khả năng đổ bộ lớn của TQ hiện nay chỉ dừng lại ở Đài Loan.
    Địa bàn miền Trung nhỏ hẹp hiểm trở, dễ thủ khó công, lại khó để triển khai khí tài nặng vì thế đám phương tiện nặng vào đây khả năng cũng bị hốt đẹp như trận Nam Lào.
    Chưa kể khi hành binh thì việc tối quan trọng là đảm bảo hậu cần. Mỹ nó với không lực và hải quân hùng hậu như thế nhưng khi đánh Iraq, Afga vẫn phải tìm cách bao vây lôi kéo các nước xung quanh để lập cầu tiếp tế hậu cần. Thậm chí phải xin quá cảnh qua cả đất Nga. Ném một đạo quân lớn như thế vào chỗ bị cô lập thì chỉ cần dân ở đó tiêu thổ kháng chiến thì đám này tự diệt.
    Một điều nữa cụ tính đánh vào khu vực này hòng chia cắt VN ra làm 2 là sai, giống kiểu suy nghĩ của McNamara khi xây dựng Khe Sanh. Vấn đề là chủ lực của ta có thể sử dụng đất bạn Lào, thậm chí Campuchia cho dù nó có thích hay không. Trong trường hợp đó cụ không những không hầm được đối phương mà ngược lại bị đối phương bao vây cô lập.

Riêng địch tấn công theo hướng biên giới thì càng dễ cài thế nếu chúng muốn đánh nhanh thắng nhanh.
    KhanhHaiDuong, hk111333o8ugk thích bài này.
  5. Triumf

Triumf GDQP Moderator

Thể theo nguyện vọng của chủ topic, đã đổi tên thành "Đánh trận giả".

Thân mến,
    KhanhHaiDuong, hk111333o8ugk thích bài này.
  6. o8ugk

o8ugk Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Kế hoạch của tôi tạm dừng ở chỗ đổ bộ thôi bác, đánh xong rồi tiến lên ĐBSH tiếp. Việc tôi lựa chọn địa bàn đổ bộ tại Lộc Hà ngoài đặc điểm dễ chia cắt còn lý do là địa hình và tính bất ngờ nữa, bác cứ đánh thoải mái, tôi sẽ có kế sách. Năm ngoái, Sư Đoàn 324, quân khu IV cũng từng tập trận với tình huống giả định gần tương tự tại địa bàn Hà Tĩnh.

Cảm ơn góp ý của bác. Ban đầu tôi tính huy động 1500 máy bay từ các quân khu Quảng Châu, quân khu Thành Đô, ngoài ra có 1 số sư đoàn không quân độc lập từ các quân khu khác có thể chi viện nếu cần. Hiện nay TQ là lực lượng không quân lớn thứ 2 thế giới, có thể huy động thêm máy bay chiến đấu tác chiến tại trận địa nếu cần thiết.

Cảm ơn bác. Sở dĩ tôi lấy Đài Loan so sánh bởi vì vấn đề chống đổ bộ là nhiệm vụ sống còn của Đài Loan. Với thực lực quân sự và đặc điểm địa hình của Đài Loan, nếu TQ đủ khả năng thống nhất Đài Loan bằng vũ lực thì hoàn toàn đủ sức đổ bộ vào miền Trung Việt Nam.
    Địa bàn miền Trung dễ thủ khó công nhưng trong chiến tranh không có gì là không thể, rất nhiều kí tích xảy ra như cách quân Đức đưa xe tăng xuyên qua rừng Ardennes hay cách quân đội Việt Nam kéo pháo lên núi ở Điện Biên Phủ. Sư Đoàn 324, quân khu IVcũng từng tập trận với tình huống giả định gần tương tự tại địa bàn Hà Tĩnh nên nguy cơ đổ bộ tại Hà Tĩnh là có thật.
    Lào hiện giờ không còn đáng tin như trước. Vấn đề đập thủy điện sông Mekong là 1 ví dụ. Tôi không cho rằng Lào sẽ cho quân đội Việt Nam sử dụng đất Lào như hồi chiến tranh Việt Nam.
    Riêng lý do Mỹ cần lôi kéo đồng minh tại Trung Đông bởi vì Mỹ không giáp biên giới với Iraq, Afganistan :-D
    hk111333 thích bài này.
  7. hk111333

He he, lão @matcua1 lên kế hoạch chống trả đổ bộ đi kìa. Riêng với tớ, đập bể kế hoạch này chỉ cần lực lượng như sau :
    4 tiểu đoàn pháo phản lực accular với cơ số đạn bắn đầy đủ cấp chiến dịch.
    2 tiểu đoàn tên lửa bờ
    2 trung đoàn tiêm kích từ Nha Trang xuất kích.
    2 lữ K Bastion chống phong tỏa bầu trời.
    4 tiểu đoàn pháo
    4 tàu ngầm đánh phá đường tàu biển vận chuyển quân và khí tài.
    Lực lượng quân tại địa phương tương đương 2 sư cộng với dân quân địa phương.

Đập tan kế hoạch đổ bộ ở bờ biển thì với lực lượng từng đó quân địch đánh phía Bắc nhằm tạo gọng kềm kẹp ĐBSH phá sản
  8. matcua1

Bastion nào mà chống được việc phong tỏa bầu trời thế bác? Đang ngồi điều quân trên bàn phím mà thấy bác phán vậy em lại hoang mang, không biết Lữ K-300 này bắn tàu hay bắn máy bay, khổ thật. Bác đừng làm em hoang mang chứ, em mà không chống đổ bộ kịp thì bác ôm bàn phím chạy vào rừng mà kháng chiến đấy chứ đùa được à? Hơ hơ...
    huyenthoaimuathu8889 thích bài này.
  9. longanhle

longanhle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cụ nào có ảnh địa hình và sơ đồ của tỉnh Hà Tĩnh, và 2 tỉnh Nghệ An, Quảng Bình, ngoài ra có bản đồ của tỉnh giáp biên giới lào bản HD thì cho em xin cái link nhé. Tối em sẽ vẽ sơ đồ bố trí quân theo ý kiến của cụ @o8ugk và triển khai bố trí quân theo ý của mình để phá thế. Các cụ thông cảm em vẽ theo chuẩn Nato. Cụ nào quen dùng Nga Xô thì em xin phép xin lỗi trước nhé.
  10. hk111333

Nhầm bác ợ, phong tỏa bờ biển mà lúc đấy đang xem phim Trân Châu Cảng nên viết nhầm