1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đất nước & con người Hà Lan qua từng trang viết

Chủ đề trong 'Holland (HLFC)' bởi sniper_nguyen, 10/09/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoacuctay

hoacuctay Thành viên rất tích cực

Cạnh tranh lành mạnh nhé,,,,tớ sửa bài của Pinocchio để đọc dễ hơn...Hà Hà tớ mà thua thì tớ nhờ anh trai Edgar của tớ đi gặp mặt đứa nào thắng và èn èn anh tớ mà để cho ai cướp phần của em gái anh ấy à,,liệu thần hồn hoặc là tớ dở bài nước mắt khóc nhè ra chẳng nhẽ các bác trai lại ko thương mà xơ múi chia phần cho tớ à????ha ha ha

Cúc tây là loài hoa thân thiện nhất thế giới.Nó tượng trưng cho một tình bạn trong sáng cởi mở mà chân thành nồng ấm..
  2. hoacuctay

Về việc The Hague (La Hay chắc là kiểu dịch từ tiếng Pháp giống như The Netherlands thì là La pay pas ý đúng ko nhỉ??) được coi như kinh đô của pháp luật thế giới có lẽ ta nên ghé qua một chút về chính sách đối ngoại của Hà Lan . Những nhà buôn hàng đaauf tại HL đều xuất thân từ các gia đình nhiếp chính cầm quyền trước kia và những ý tưởng của họ có một tác động rất to lớn đối với chính sách đối ngoại của HL. Chính sách này sau đấy dựa trên một nguyên tắc bất di bất dịch duy nhất, đó là HL hậu thuẫn cho một chế độ quốc tế trong đó có càng ít trở ngại đối với buôn bán càng tốt Hầu hết các cuộc chiến tranh trong thời Hoàng Kim đều diễn ra dưới mục đích ấy trong óc Nhưng sau một thời gian dài họ nhận thấy chiến tranh là vô cùng tốn kém . Kết quả là hoj áp dụng một chính sách trung lập HL tìm mọi cách hoà thuạn với càng nhiều nước ngoài càng tốt để đảm bảo cho cong việc kinh doanh được trôi chảy và liên tục Chính sách này rất giống chính sách trung lập của Thuỵ Sỹ.
    Sự chiếm đóng của Đức trong thế chiến thứ II đã thay đổi hẳn chính sách đối ngoại trung lập của HL HL gia nhập liên minh phương Tây và trở thành thành viên trung thành của khối NATO . Đồng thời nó cũng nổi lên như kẻ bảo vệ cho sự hợp tác siêu quốc gia . Nó còn là một trong những thành viên sáng lập Liên minh chau Âu và bao giờ cũng đi đầu trong các cuộc thảo luận về một liên minh hoá rộng lớn hơn. Biện pháp thì có thể thay đổi nhưng mục đích vẫn như nguyeenn:tạo ra một hệ thống trong đó sự vạn chuyển quốc tế của hàng hoá bị hạn chế càng ít càng tốt

Cúc tây là loài hoa thân thiện nhất thế giới.Nó tượng trưng cho một tình bạn trong sáng cởi mở mà chân thành nồng ấm..
  3. hoacuctay

[Holland và The Netherlands
    Holland ko phải là The Netherlands.Theo dòng lịch sử thì đó là một trong 7 tỉnh đã tham gia vào Liên minh chống lại ách đô hộ của người Tây Ban Nha làm nên cuộc CM tư sản đầu tiên trên thế giới.
    Vùng Hollands này với đặc điểm là nông thôn bằng phẳng trải ra vô tận, là kênh đào và đê, thực tế chỉ bao gồm có hơn 30% diện tích Hà Lan Nó trải dài từ bờ biển Bắc và gồm đại thể các tỉnh Zeeland, Noord-Holland, Zuid-Holland, Friesland và Groningen, với một vài điểm ăn lõm vào các tỉnh khác ở chỗ này chỗ kia .Thế nhưng 30% đó lại chứa đựng tuyệt đại đa số dân và tất cả các thành phố lớn Nó là trái tim của nền văn hoá và kinh tế HL.

Tinhe Hollands cũ là động lực của nước Cộng Hoà dưới thời hoàng kim và ngày nay còn là cái nôi năng lượng của đất nước cho dù đánh giá ấy có thể làm cho dân tỉnh khác phải chau mày "Những nhà thông thái ban đầu đến từ phương Đông nhưng bây giờ hình như họ lại tới từ phương Tây." Đó là câu nói ưa thích của người dân vùng Twente ggaanf biên giới Đức Và người dân g những người có những gắn bó tình cảm mãnh liệt với phong cảnh uốn lượn đệp đẽ của họ ở miền cực Nam HL nay vẫn còn xu hướng coi người dân Holland là những ông chủ thực dân. Bên ngoài Randstad- vành đai thành phố về phía Tây mà nổi bật nhất là ngoài Ams ,The Hague, Rotterdam, và Utrecht - khách nước ngoài chẳng bao lâu hiểu ra rằng chớ nên gọi đất nước này là Holland mà là HL The Netheerlands
    Nhưng mà tớ có một thắc mắc là sao trong tiếng Việt Nam mình từ để chỉ đất nước này là Hà Lan nhỉ?? (mà HL thì chắc là do phiên từ chữ Holland ra). Hic đúng thế ko nhỉ. Ai nói dùm cái?????

4. sniper_nguyen

sniper_nguyen Thành viên quen thuộc

Hê hê, không biết thì nói là không biết, biết cũng nói là không biết thế là biết vậy(CÂU CỦA SNIPER), ha ha, em hoacuctay cần bổ xung thêm đi, nói nhiều câu buồn cười quá, ví dụ như không phải là Việt Nam gần Ấn độ với TQ mà gọi là indochina đâu, tự động đi tìm kiếm mà đọc đi, thứ hai Hà Lan với Đức (ngôn ngữ gần giống nhau đấy), Đức đánh Hà Lan mãi, bảo sao không dính dáng. HÊ HÊ SO BYE BYE MISS AMERICAN PIE! Ai biết thì nói cho em ấy rõ kìa, ha ha ha!
    Man proposes, God disposes!
    Sniper
  5. hoacuctay

Hu hu anh sniper ơi sao anh lại cứ ...hu hu biết nói thế nào nhỉ. Anh ơi muốn iem hết buồn buồn tủi tủi thì ông anh đừng đuổi mọi người khỏi HLFC thế chứ.....
    Sprocean ầ bọn mình cần tài liệu lắm chứ....mình đang định sang bên svnl của bạn để paste bài sang đây đấy...ko phải là ăn cắp bản quyền chứ nhỉ....

6. ricarica

ricarica Thành viên rất tích cực

Em thích cối xay gió!!! Bác nào rành về cái này thì nói cho em bít với!!!
    # CLEANING OUT MY CLOSET#
  7. hoacuctay

Ko rành thì có được nói ko nhi????

8. boydatcang

boydatcang Thành viên rất tích cực

Ko biết mà lại định viếtthế chị định viết cái giè nào

Hồng nào mà chẳng có gai
    Trai nào mà chẳng có 2 mối tình
  9. marco_vanbasten

marco_vanbasten Thành viên rất tích cực

Về ngắm cái quạt Phong Lan rồi tưởng tượng ra cái cối xay gió Rica ạ
    Marco_Sư huynhTBCO
    Tình yêu đâu phải kẻ trộm......
  10. hoacuctay

Ngày quốc khánh
    Ngày quốc khánh thực sự được cử hành tại hà Lan là ngày Koninginnedag (cha mẹ ơi khó nhớ quá ko biết mình có chép đúng ko nữa). Đây là ngày sinh chính thức của nữ hoàng Beatrix ngày 31-1- 1938 vào giữa mùa đông. Vì vậy đã có quyết định là lễ Koninginnedag cần được tiếp tục tổ chức vào ngày sinh của nữ hoàng trước đó là Juliana ,thân mẫu của Beatrix, làm nữ hoàng từ năm 1948 cho tới khi thoái vị năm 1980. vào 30-4 vào lúc mà thời tiết dễ đẹp hơn. . Đây là điều rất quan trọng vì Koninginnedag được cử hành ngoài trời . Bầu ko khí như trong một ngày hội hoá trang và các chợ ngoài trời trên đường phố được tổ chức tại nhiều thị trấn và làng mạc. Đặc biệt Amsterdam tổ chức ngày lễ rất rầm rộ. Vào ngày duy nhất này mọi người được phép bán đem bán bất cứ gì họ muốn bán mà ko cần giấy phép gì cả . Và cả thành phố trở thành một cái chợ ngoài trời khổng lồ. Rất đông người tham gia ngày hội dễ đến hơn 1 triệu người