1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đất nước & con người Hà Lan qua từng trang viết

Chủ đề trong 'Holland (HLFC)' bởi sniper_nguyen, 10/09/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sniper_nguyen

sniper_nguyen Thành viên quen thuộc

Goede! Gefeliciteerd hoacuctay! Công nhận lễ hội này vui phết. Nói cho biết thêm, có nhiều hình ảnh buồn cười lắm, tỉ như nhiều em bé mang đồ chơi của mình ra bán, trông yêu vật. Trẻ con trông cái mặt ngây thơ, yêu thế ko biết, nói chung vui...hê hê
    Man proposes, God disposes!
    Sniper
  2. hoacuctay

hoacuctay Thành viên rất tích cực

Quốc thiều
    Nếu bạn cũng như tôi được học trong sách sử rằng CM Hà Lan là cuộc CM tư sản đầu tiên trên thế giới dưới hình thức một cuộc đấu tranh giải phóng dân tộc thì chắc hẳn bạn cũng sẽ ngạc nhiên như tôi khi nghe chính một người HL nói về vấn đề này trong cuốn "Bầu trời thấp - tìm hiểu con người HL". Có lẽ HL là một dân tộc ko thích khoa trương niềm tự hào dân tộc của mình với người khác chăng??
    Vào khoảng thời gian một loạt các cuộc nổi dậy diễn ra trên khắp đất nước HL từ năm 1572 trở đi, có một nhà thơ hát rong vô danh đã viết một bài ca ngợi trận giao chiến "Wilhelmus" với 15 khổ thơ tóm tắt tư tưởng của cuộc khởi nghĩa, Ngày nay nó đã trở thành quốc thiều chính thức của HL.. Nó bắt đầu bằng những dòng như sau:
    Wilhelmus van Nassauwe ben ik Duitsen bloed
    den vaderlande getrouwe, blijf ik tot in den dood.
    Een prince van Oranje, ben ik vrij onverveerd
    de koning van Hispanje heb altijd geeerd."

William người nassau thuộc dòng dõi lâu đời người Hà Lan
    tôi hiến dâng niềm tin ko phai lạt cho mảnh đất này của tôi
    Tôi là một hoàng thân bất khuất xứ orange, mãi mãi tự do
    Tôi đã dành sự trung thành suốt đời cho nhà vua Tây Ban Nha

Phần nói vè nhà vua được hát lên bằng giọng vang to và đều vaàdài nhưng lại ko được người dân ngày nay hiểu rõ ý nghĩa mấy. Tuy nhiên tới khổ thơ thứ sáu thì ko phải như vậy. đó là đoạn duy nhất ttrong phần còn lại của quốc thiều mà nhiều người quen thuộc
    Mijn schild ende betrouwen
    zijt gij, o God, mijn heer,
    op U, zo wil ik bouwen
    verlaat mij nimmermeer
    Op dat ik vroom mag blijven
    Uw dienaar, t'aller tijd
    De tyrannie verdrijven
    die mij het hart doorwondt

Hỡi Đức chúa trời, Người luôn luôn là
    Tấm khiên che chở và chỗ dựa của con
    Con tin tưởng ở sự dẫn dắt của người
    Xin đừng để cho con trơ tọi
    Con sẽ là một người ngoan đạo
    Mãi mãi phục vụ Người
    Xin hãy đánh đuổi chế độ bạo ngược
    Và nạn dịch hạch đày đoạ chúng con

Hai khổ thơ này chứa đựng ba yếu tố then chốt: vai trò trung tâm của William sứ orange như là lãnh tụ của phong trào, lời cầu xin Chúa giúp đỡ và nguyện vọng muốn đánh đuổi chế độ bạo ngược
    Người Hà Lan ngày nay vẫn lấy ba yếu tố khác nhau của cuộc khởi nghĩa làm cơ sở cho các hệ tư tưởng của họ. Các dòng chữ in đậm (theo tớ chắc kiểu như cơ quan ngôn luận của hội gì đó trên báo của ta ấy mà) trên các báo như Het Parool hay De Rotterdammer ghi lại điều này.Và thắng lợi mà các phong trào như ân xá quốc tế đạt được tại Hà Lan, con số đông đảo người dân xuống đường biểu tình chống lại những tên độc tài như Augusto Pinochet, chứng tỏ rõ ràng đối với nhiều người việc 'đánh đuổi chế độ bạo ngược" là một việc nghiêm túc.
    những dòng này có vẻ trái ngược với những điều trong bài viết về sự chống cự đối với quân phát xít trong thế chiến thứ II quá nhỉ???.

Cúc tây là loài hoa thân thiện nhất thế giới.Nó tượng trưng cho một tình bạn trong sáng cởi mở mà chân thành nồng ấm..
  3. PINOCCHIO.

PINOCCHIO. Thành viên quen thuộc

EVERYTHING WILL FLOW

Tài cao phận thấp chí khí uất
    Giang hồ mê chơi quên quê hương.
    Được PINOCCHIO. sửa chữa / chuyển vào 15:03 ngày 29/10/2002
  4. saigonbynight

saigonbynight Thành viên mới

Bổ sung:
    - Nguồn gốc tên gọi Holland: Các đội thương thuyền của Hà Lan đã đi khắp nơi trên thế giới suốt vài thế kỷ qua, phần lớn các đội thương thuyền này đều xuất phát từ Amsterdam - thuộc tỉnh Holland của The Netherlands. Vì thế khi các bạn hàng hỏi họ "Where are you come from?" thì câu trả lời thường là "I'm from Holland". Vì thế cái tên Holland trở nên quen thuộc và phổ biến còn hơn cả tên chính của đất nước: The Netherlands. Danh từ Hòa Lan hay Hà Lan chỉ là phiên âm từ Hán văn sang Việt văn thôi.
    Cheers,

The more you learn, the more you know.
    The more you know, the more you forget.
    The more you forget, the less you know. (~_*)
    Saigon by night !!!

5. PINOCCHIO.

PINOCCHIO. Thành viên quen thuộc

2. Câu chuyện về hai thành phố
    Khoảng giữa năm 1230 và năm 1280, một lâu đài được xây tại The Hague.Mặc dù ban đầu chỉ được coi là một ngôi nhà nghỉ nhỏ để đi săn, nó đã được mở rộng bởi các bá tước kế tiếp nhau ,kể cả Floris V. Vào thế kỷ XIV, một khu định cư mọc lên xung quanh toà lâu đài. Bởi sự có mặt của triều đình, khu định cư nhanh chóng trở thành một ngôi làng thịnh vượng và một trung tâm công nghiệp vừa phải (dệt và ủ bia).
    Amsterdam phát triển ở cửa sông Amsterdam, cũng như vậy vào thế kỷ XIII. Nó lấy tên từ con đập ngăn nước với các kênh đào (được hoàn thành vào năm 1275) được xây dựng để bảo vệ vùng xung quanh khỏi con sông Zuyder Zee (bây giờ là IJsselmeer). Ban đầu chỉ là một ngôi làng đánh cá nhỏ, Amsterdam nhanh chóng phát triển thành một trung tâm thương mại, một sự phát triển được khuyến khích bởi quyết định của Floris V vào năm 1275: mọi người dân Amsterdam được miễn thuế đường sông trên tất cả các con sông của Hà Lan.Giữa năm 1300 và năm 1306, nó đã được trao một đặc quyền. Việc thông thương đường biển với Hamburg và vùng Baltic ấn định vào cùng thời gian, đã dần dần mở rộng tới các vùng khác của châu Âu. Vào thế kỷ XV, Amsterdam trở thành thành phố buôn bán lớn nhất trong phạm vi Hà Lan.
    Đất nước Hà Lan (The Netherlands) đã được chia thành 12 tỉnh. North & South Holland, chưa bị chia cắt cho đến năm 1840, là hai trong số những tỉnh miền Tây.Khu vực này có ảnh hưởng lớn, chi phối lịch sử đất nước Hà Lan qua nhiều thế kỷ - và ngày nay "Holland" thường được dùng như một từ đồng nghĩa với "The Netherlands". Địa hạt thời Trung cổ của Hà Lan bao gồm các tỉnh hiện tại của North & South Holland cũng như một phần của Bắc Brabant ngày nay. Amsterdam và The Hague tương ứng nằm ở phía Bắc và phía Nam.
    => Vì vậy, theo tôi chúng ta nên đổi HLFC thành NLFC. Trong tiếng Hà Lan họ cũng gọi nước mình là Nederland (nếu tôi không nhầm) và .NL cũng là domain name của các trang web Hà Lan.

EVERYTHING WILL FLOW

Tài cao phận thấp chí khí uất
    Giang hồ mê chơi quên quê hương.
  6. yinkamp

yinkamp Thành viên rất tích cực

cái gì......
    sao lại kô có CĐV của nước Hà Lan hả, à mà fans ở đây còn có nghĩa là hâm mộ, là thích nữa -----> HLFC = Câu lạc bộ những người yêu thích Hà Lan (có tớ , hoacuctay, thằng sniper, ........)
    Nếu mọi người thích đổi tên thì cứ đổi thành NFFC cũng được, NFFC = Nederlands Fans Club,
    nhưng mà tớ thấy cứ để HLFC còn tốt hơn, cân bẩn dù gì thì nghe cũng wen rồi, chứ bi h tự nhiên lại NFFC hay HFFC người khaccs chả hiểu là rì cả đâu.......
    Sống với quá khứ để hiểu hiện tại.
  7. sniper_nguyen

sniper_nguyen Thành viên quen thuộc

Ha ha ha, thằng Sniper đây, ít tuổi hơn mình dám gọi là thằng mới sợ chứ. Yinkamp thích làm chị nhỉ. Ừ thì em chào chị Yinkamp và chào mọi người, hê hê, dạo này em đi làm bận nên lâu lắm không vào box, thấy mọi người đông vui nhộn nhịp em vui lắm, hê hê....
    Trên Rotterdam bây giờ mưa suốt, chuối quá, lần nào đi làm cũng ướt như chuột, hê hê...À mà để em kể cho các bác một truyện, đừng cười em nhé, hê hê...Các bác biết không, bên này đi lại bằng tầu xe tốn tiền lắm, nên lần nào em đi cũng phải trốn vé, hê hê, tiết kiệm tiền. Trốn vé có nghĩa là em đi tầu mua vé không dập ngày, hê hê, , conductor mà nó không check thì lần sau mình đi được tiếp, nó mà check thì thằng nào nó hiền thì nó tha, thằng nào đểu thì nó phạt cho vỡ mẹt, kể ra công cuộc trốn vé cũng mệt lắm, căng thẳng thần kinh thấy bà nội. Nói chung có nhiều mánh khoé để trốn vé, em không tiện kể ra đây, bác nào cứ sang đây mà đi lại nhiều như em thì tốt nhất cũng nên học tập, hê hê...Nhưng mà đoạn đường ngắn ngắn thôi, chứ đoạn đường dài quá thì phải áp dụng mẹo khác, hê hê...có khoảng 1001 cách để trốn vé, ví dụ nếu các bác đi từ Rott tức là đầu bên này (phía Tây) đến đầu bên kia Enschede thì các bác cứ nhìn giá dưới thì choáng ngay
    2nd class 1st class
    in ?,? fare reduction full fare reduction
    Singles 21,10 12,60 32,70 19,60
    Returns 33,10 19,80 51,30 30,70
    Mà đây em mới chỉ ví dụ chưa phải đoạn đường dài nhất đâu, nhưng nói chung, đi càng xa, có korting card (reduce 40%) thì càng đỡ, nhưng nói chung là vẫn niet goede. Vẫn phải trốn thôi nếu có thể, chứ không đi làm không lại, hê hê. Nói chung, viết cho vui các bác đừng học em nhé, vi phạm pháp luật đấy với đừng mách cảnh sát bắt em tội nghiệp...
    Man proposes, God disposes!
    Sniper
  8. hoacuctay

Hãy đổ đầy trái tim tình yêu và hơi ấm...
    Cách đây hơn 70 năm có người đã viết bài thơ Dirk Witte. Lời bài hát này đã trở thành một phần trong vốn nhạc cổ điển của Hà Lan :
    "Je leeft maar heel kort, maar een enkele keer,
    En als je straks anders wilt, kun je niet meer,
    Mens, durfte leven
    Vraag niet elke dag van je korte bestaan.....

Thôi tớ ko viết lời bài thơ tiếp bằng tiếng HL nhé. Bởi mỏi cả tay mà tớ cũng chẳng hiểu mấy con giun này nghĩa là gì nữa ????
    Dịch:
    Bạn chỉ sống có một lần và đời ngắn ngủi biết bao
    Nếu sau đây bạn đổi ý thì đã quá muộn rồi
    Vậy hãy sống cuộc đời bạn cho đầy đủ
    Đừng mỗi ngày hỏi về cuộc sống ngắn ngủi này
    Cha và ông tôi đã làm như thế nào??
    Hãy người anh em họ và bạn bè tôi đã làm như thế nào
    Và ai biết láng giềng sẽ nghĩ gì
    Và "Đúng việc cần làm" là cái gì
    Hãy sống cuộc đơờibạn cho đầy đủ
    Kẻ khác sẽ bảo với bạn màu ca vát của bạn
    Hình dáng mũ bạn và kiểu cắt của của áo bạn
    Và- về cuộc đời của bạn
    Họ sẽ bảo bạn được phép đi trên những nẻo đường nào
    Và nhắc nhở bạn nếu bạn đừng lại giây lát
    Họ chọn công việc cho bạn và tương lai cho bạn
    Quán nước bạn đến uống, nhà thờ bạn đến cầu kinh
    Và những gì bạn phải đem cho người nghèo
    Bạn có gọi đó là cuộc sống hay ko
    Người khác họ viết ra những quy tắc
    Họ cho bạn lời khuyên và họ đồng thanh bảo bạn:
    Đây là cách bạn cần phải sống
    Họ nói: đây là một người bạn nhưng người bạn này ko tốt
    Và bạn phải lấy người này dù muốn hay ko
    Đi sống ở đó đi,,,-sự đúng mực đòi hỏi như vậy
    Rồi họ sẽ ko đếm xỉa gì đến bạn nếu bạn làm theo cách riêng của bạn
    Như thế đó là một tội lỗi ghê gớm
    Bạn có gọi đó là sống hay ko
    Đời là một cái gì tinh tế và tuyệt vời
    Nhưng bạn phải trải rộng đôi cánh và đừng mắc kẹt trong ***g
    Hãy sống cuộc đời bạn cho đầy đủ
    Ngẩng cao đầu và hếch mũi lên
    Ko thèm đếm xỉa gì đến những người khác có thể nghĩ
    Hãy đổ đầy trái tim tình yêu và hơi ấm
    Hãy là ông hoàng trong mảnh đất nhỏ riêng của bạn

Ko ai cho bạn cái mà bạn đang tìm
    Hãy sống cuộc đời bạn cho đầy đủ
    Ai có đủ can đảm sống như vậy nhỉ??. Đôi khi tớ cũng tự hỏi sao mình lại cứ phải buồn vì những lời của người khác nói về mình nhỉ???Nhưng sống mà vượt lên trên những huẩn mực của XH thì khó lắm......

Cúc tây là loài hoa thân thiện nhất thế giới.Nó tượng trưng cho một tình bạn trong sáng cởi mở mà chân thành nồng ấm..
  9. hoacuctay

Trọng sự riêng tư và họ thiếu thời gian??
    Người HL có tiếng là những người khắc khổ và khó gần, giữa con người với con người có một khoảng cách Đơn giản là bạn đừng có nói chuyện với những người hoàn toàn xa lạ.Nếu bạn hỏi đường hay một cau hỏi ko mang tính chất cá nhân thì bạn sẽ nhận được câu trả lời chi tiết. Nhưng rất ít khả năng bạn sẽ được mời gia nhập một nhóm người lạ tại bàn ăn hay quán cà phê.
    Ở những nơi công cộng sự tiếp xúc về thể xác cần được tránh càng nhiều càng tốt .Và theo một thử nghiệm thì khoảng cách an toàn này khoảng 70 cm (hì hì ngộ nhỉ) Tất nhiên bạn sẽ thấy những đôi tình nhân sẽ đứng vòng tay ôm nhau, hôn nhau một cách ko lúng túng tại các nhà chờ xe bus, hay họ nằm bên nhau thân người này quấn lấy người kia trên các bãi biển, ngồi lên đùi nhau trên xe điện. Nhưng đó là chuyện riêng tư của những người thân thiết. Người HL sẽ nhìn đi nơi khác, chăm chăm vào những cảnh thân mật như vậy quả là ko lịch sự chút nào.Nhiều người thậm chí còn cố tình tỏ ra là mình ko nhìn thấy gì cả.
    Nhưng một khi tảng băng xa lạ bị phá vỡ thì họ lại là những chủ nhân rất mến khách và những người bạn rất chung thuỷ.
    Tất cả những điều này có vẻ tương phản mạnh mẽ với bức tranh về một xã hội truyền thông liên tục, ko ngừng tìm kiếm thoả hiệp và mối lợi trong kinh doanh cũng như đời sống cộng đồng???Tại sao con người ta nói chuyện với nhau ít thế??Người HL sẽ trả lời là họ còn đang lo đến công việc của họ, ko muốn can thiệp vào sự riêng tư của người khác.
    Dưới góc độ xã hội học của bọn tớ thì đây là bước chuyển tất yếu từ kiểu liên kết của XH truyền thống sang XH hiện đại 50 năm trước đây ông bà của những người HL này sống trong những ngôi làng nhỏ bé từ đời này qua đời khác nhưng ngày nay thì đã khác, họ toả đi khắp bốn phương và có khi hằng năm trời ko nhìn thấy mặt nhau dù phương tiện để rút ngắn khoảng cách địa lý ngày nay ngày một nhiều và hiện đại.
    Do tình cảm đang chết dần trong lối sống hiện đại hay đây là sự chọn lọc tất yếu của sự phát triển ???

Được hoacuctay sửa chữa / chuyển vào 17:07 ngày 02/11/2002
  10. hoacuctay

Ma tuý và mại dâm: xã hội cũng có những witerwaarden của nó.
    Ai đã từng đứng trên mặt đê của HL sẽ nhận thấy rằng đê được xây khá xa đôi bờ thực tế của dòng sông.Những dải đất nằm giữa đê sông gọi là Witerwaarden Đó là những cánh đồng nước mà nông dân thường cho gia súc tới đó ăn cỏ. Khi mực nước dâng cao những chỗ này thường ngập lụt. Nhưng nếu đê được xây dọc bờ sông thì sẽ ko thể nào kiềm chế nổi dòng nước ngay cả với công nghệ hiện đại ngày nay. Sông- và cả biển nữa- phải có ko gian để thở nếu ko thì chúng sẽ trở thành thú dữ sổng ra khỏi ***g và phá huỷ mọi thứ trên đường chạy của chúng. Bài học cần nhớ là có nhiều điều có thể điều chỉnh và kiểm soát đấy nhưng nếu ta đi quá xa thì sẽ tự chuốc vào mình những thế lực chưa từng có ( ôi xời dài dòng từ nãy tới giờ mới biết người VN chúng tớ chỉ cần khái quát trong một câu già néo thì đứt dây chứ gì
    Những ai thường tìm cách lái các tiến trình xã hội sẽ phát hiện ra rằng những tiến trình ấy là ko thể kiểm soát được và họ có thể hy vọng nhiều nhất chỉ là kiềm chế chúng ngăn ngừa chúng trở nên thậm tệ Tại những nơi tệ mại dâm xưa nay vẫn phát đạt như khu Wallen ở trung tâm Amsterdam hoặc Katendrecht, công việc này ít nhiều được phép.Tuy nhiên mại dâm bị cấm tại các vùng phụ cận. Nhà cầm quyền cho rằng bằng cách đó điều tai hại được tập trung vào một vùng biệt lập và có thể bị ngăn chặn ko vượt qua khỏi tầm kiểm soát Ma tuý nhẹ hay các chất kích thích khác cũng vậy. Thậm chí đã có những ý kiến về việc hợp pháp hoá ma tuý mạnh.
    Luật "Cái chết nhân đạo" và quyền cho phép kết hôn giữa những người đồng tính luyens ái cũng đã được áp dụng tại HL
    kinh nghiệm tại các nước khác đã cho thấy rằng một đường lối cứng rắn dựa trên những đạo luật có tính chất đàn áp ko đem lại mấy hiệu quả. Thế những cũng ko có mấy bằng chứng cho thấy cặp đê HL là trợ giúp và khoan dung đã kiềm chế thành công vấn đề này tới mức người dân HL có thể cảm thấy yên ổn sau những con đê XH của họ Việc dùng ma tuý mạnh và vấn đề tội phạm đi kèm với nó đã trở thành vấn đề nghiêm trọng trong XH HL ngày nay....