1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đất nước và con người Pakistan

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi mik, 21/09/2007.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mik

mik Thành viên mới

Đất nước và con người Pakistan

Các bạn thân mến
    Mình muốn hiểu biết thêm về đất nước và con người Pakistan. Các bạn chia sẻ với mình nhé. Người Việt nam mình nghĩ không tốt về con người hồi giáo và hiện tại nơi ấy luôn xãy ra chiến tranh.Chị mình đang yêu một anh người Pakistan, nhưng gia đình mình lo quá, anh ấy đạo hồi ở trong một đất nước luôn có chiến tranh, làm việc công ty đa quốc gia thuộc tổ chức phi chính phủ, như thế anh ấy có yêu chi mình thật không hay vì một mục địch gì, nhưng chị mình kể lại là anh ấy rất chân thành và tình cảm, họ quen nhau trên mạng và muốn gặp nhau thực tế , gia đình mình lo quá nên chưa cho chị mình mời về giời thiệu gia đình.
    Các bạn cho chị mình lời khuyên nhé
  2. viethuong279

viethuong279 Thành viên mới

Cứ tưởng đứa em nào của mình lên đây hỏi chứ hóa ra không phải
    Hết hồn tưởng nhà mình trầm trọng đến nỗi cử đại diện lên mạng thăm dò ý kiến chớ
  3. viethuong279

các anh indian pakistani bangladeshi trên mạng, chưa cần xét gì nhiều, chỉ cần anh í nghiêm túc có ý định gặp chị bạn là cũng chấm được 5 điểm rồi. Mấy điểm 6, 7 , 8, 9 gặp rồi chấm sau Gì thì gì cũng phải quyết tâm ý chí ghê lắm mới gặp được đó ấy ơi.
    Chứ gặp 1000 anh online thì hết 999 anh nói yêu đương nhăng loạn lên nhưng cứ gợi ý gặp nhau là giở bài "đợi một thời gian nữa", "tài chính không cho phép", "bận lắm", "quen vui thôi chứ bố mẹ không đồng ý đâu" ặc ặc.
  4. lilysblue

lilysblue Thành viên quen thuộc

VH nói đúng đấy. Có ý muốn gặp nhau đã là có ý định nghiêm túc rồi. Ngoài ra phải gặp nhau mới biết người ta tốt xấu ra sao, chứ vơ đũa cả nắm, cứ cho hễ Hồi giáo là ko hay ko tốt thì tội cho người ta quá.
  5. mik

mik Thành viên mới

Các bạn thân mến
    Các bạn nói thế thì mình dỡ lo một chút, chứ chị mình cứ buồn buồn thế nào ấy, gia đình mình không dám đồng ý cho chị mình mời anh ấy về, anh ấy liên lục đòi sang gặp chị mình và muốn cưới chị mình ngay lần đầu tiên nữa, anh ấy nói rằng nếu không cưới nhau thì sau khi anh ấy trở về nước với công việc, chị mình ở đây lại theo một người đàn ông khác vì chê anh ấy là người da đen và anh ấy cũng muốn sau này ổn định cuộc sống tại Việt Nam, không biết những lời nói ấy có thật không hả các bạn.
    Thaonguyenbest2 thích bài này.
  6. viethuong279

Gặp thì gặp chứ sợ gì đâu bạn, gặp mới biết thực hư ra sao.
    còn chuyện cưới hỏi là chuyện cả đời, phụ thuộc nhiều yếu tố, đâu phải dễ dàng 1 tuần 1 tháng là được, khi gặp gia đình của chị bạn rồi thì chàng ta sẽ tự nghiệm ra điều này thôi Lúc đó mới biết vàng ròng hay vàng thau hắn có dũng cảm đối mặt để mà đi tới cùng không? hay là gia đình chị ấy phản đối quyết liệt thế là hắn nản chí quay mặt đi luôn?
    Đừng làm khổ chị bạn mà tội nghiệp, nhà bạn cứ gạt yếu tố tôn giáo sang một bên, xem bản chất anh ta là người thế nào, có phải nhẹ nhàng cho cả đôi bên không
  7. S_B_C

S_B_C Thành viên rất tích cực

Thật khó để nói cho lời khuyên thế nào cho đúng vì mỗi người mỗi tính, mỗi hoàn cảnh mik ạ. Nhưng nếu chị bạn đã ưng anh ý rồi, và anh ấy cũng có ý định nghiêm túc thì để hai người họ có một cơ hội. Mình đọc bài của bạn mà liên tưởng đến em gái mình, có thể gia đình và em gái mình cũng đã từng có những suy nghĩ và lo lắng như thế, đó là việc dễ hiểu thôi.
    Tuy nhiên, đã từng là người trong cuộc mình hiểu tâm trạng của chị bạn, chỉ mong muốn mọi người nhìn nhận việc này đỡ nặng nề một chút, đừng gây quá nhiều sức ép, đừng đặt quá nhiều câu hỏi và đẩy chị bạn vào thế cô lập, trầm cảm, sẽ chỉ làm cho mọi chuyện trở nên căng thẳng thêm, và chị bạn là người buồn nhất. Cho họ cơ hội gặp mặt và thời gian để tìm hiểu thêm về nhau, gia đình bạn cũng hiểu thêm về anh ấy và lý do vì sao chị bạn lại đặt tình cảm vào người ấy.
    Còn chuyện anh ấy "đòi" cưới chị ấy ngay thì cũng ko dễ dàng đâu nên ko phải lo sợ đến thế, ko phải "hô biến" một cái là cưới nhau được đâu. Cứ bình tĩnh tiếp nhận chuyện này một cách bình thường và cho anh ấy thời gian chứng minh tình cảm và sự quyết tâm của mình.
    Màu da và tôn giáo có thể là trở ngại nhưng với những người yêu nhau thì chuyện đó ko còn quá quan trọng nữa mik ạ, sẽ tự biết cách adjust cho phù hợp lẫn nhau.
  8. vanillagirl1784

vanillagirl1784 Thành viên quen thuộc

Mình cũng có một anh bạn người Pakistan ( đang làm việc tại Hà Nội), ko biết có phải là cái anh mà bạn đang nói tới ko
    Anh ấy cũng yêu bạn gái mình được khoảng 3 năm rồi...nhưng theo bạn đó thì để 2 người tiến tới hôn nhân còn nhiều chuyện lắm. Vì theo như mình được biết, nếu chị gái bạn lấy anh kia thì phải thay đổi đạo sang đạo hồi, vì con trai đạo hồi ko được phép lấy người ngoại đạo mà
    Còn nhiều thủ tục lắm, nên cứ để chị gái bạn & anh kia có thời gian đã....
    Mình cung ko hiểu la chị gái bạn + anh chàng Pakis kia yêu nhau được lâu chưa? Quen nhau như thê nào? hiện tại anh ấy ở đâu
    Vì nếu chỉ chat online thì đừng dại gì mà tin ai, nhất là con trai Pakis, India ( sorry ban VH), hoặc Bangladesh vì bọn họ nổi tiếng là :" Flirty" mà--nhưng bù lại nếu yêu ai thật lòng thì cực kỳ chung thuỷ
  9. vanillagirl1784

vanillagirl1784 Thành viên quen thuộc

Pakistan là một đất nước đep!
    Thủ đô là Islambad ( ~ Hà Nội của mình), còn Karachi (~ HCM)
    Ở Hà Nội, có duy nhất một nhà thờ hồi giáo hình như ở Hàng lược thì phải
    Còn ở HCM néu tơ nhơs ko nhầm thì ở đường Nguyễn Văn Trỗi
    Nếu chị ấy quyết định lấy anh Pakis kia thì cũng phải có đủ nghị lực + tình yêu thì mới vượt qua được, ngoài chuyện ăn chay, ko ăn thịt lợn, ko bia rượu, được phép ăn thịt bò, gà nhưng phải là Hallad food, còn phải cầu nguyện....
    Bây jo đang là tháng Ramanda của người đạo hồi nữa, dạy trước mặt trời mọc để cầu nguyện+ ăn uống....cho đến tận lúc mặt trời lặn mới được ăn.
  10. viethuong279

Nghe vanilla tả có vẻ họ ăn uống khắt khe nhỉ. Anh chàng TY tớ chắc không sùng đạo cho lắm nên cứ ăn uống bét nhè món gì cũng xơi miễn đừng heo và ếch là được
    Tớ thấy người đạo Hồi định cư ở nước ngoài có lẽ suy nghĩ của họ thông thoáng và dễ chấp nhận cái mới hơn.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa