1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đặt tên cho bé

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi Newfarmmer, 30/10/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Newfarmmer

Newfarmmer Thành viên mới

Nếu chị đã đặt tên công chúa thứ nhất là Tường Linh hẳn chị đã hiểu tên Tường Linh của bé có ý nghĩa thế nào rồi. Nàng Bạch Tuyết thứ hai của chị chỉ đổi Tường thành Thục như vậy chỉ cần cắt nghĩa chữ Thục là được phải không nào? (Tường : Cát Tường >> May mắn) Thục '> Thục Nữ '女(hiền dịu, nết na).
    Chúc các công chúa của Chị xinh xắn và hiền dịu đúng như mong ước của Chị!!
  2. ksktmlt

ksktmlt Thành viên mới

3. thanhhai82006

thanhhai82006 Thành viên mới

Cảm ơn bạn rất nhiều. Tôi tra mãi mà không tìm thấy ý nghĩa sâu xa của từ Thục Linh nên đang băn khoăn: Ngoài ý nghĩa "hiền thục", chữ Thục ở đây còn mang nghĩa khác không? Gắn với Linh thì ra sao? Rất làm phiền mọi người nhưng quả thật là tôi rất kém chuyện này!
  4. haobt2002

haobt2002 Thành viên mới

Đặt tên cho bé

Chào các bác, em ở 4rum học thuật sang đây nhờ vả các bác tư vấn.
    Việc thế này, nhà em mới sinh cháu đầu lòng, con gái vào lúc 6h33 phút sáng ngày 26/10/2006.

Em thì chưa hiểu về cổ học tinh hoa, nhưng lại rất ham thích, nghe nhiều người nói về cái tên nếu đặt phù hợp sẽ rất tốt cho cuôc sống sau này.
    Ví dụ như bé gái sinh năm tuất thì hợp với tuổi có chữ cái đầu là C, D, L, O, P, Q, S, T, và vì cháu mệnh Thổ, bố cháu mệnh Thuỷ nên đặt tên con thuộc mệnh Kim thì tôt cho cả 2,...
    Bố cháu họ Hoàng, Vì vậy rất mong các cao nhân chỉ giáo và tư vấn cho vài cái tên hay và có ý nghĩa cho cháu, đặc biệt liên quan tới bình an, thịnh vượng và cao sang đẹp quí thì em xin chân thành cảm ơn.

các bác bên học thuật tư vấn thế này, các bác tham khảo giúp: http://www8.ttvnol.com/forum/hocthuat/861353.ttvn

Cảm ơn nhiều
  5. vietgreat

vietgreat Thành viên mới

Hoàng Tuyết Linh tuyệt đối là một cái tên đẹp.
  6. Newfarmmer

Newfarmmer Thành viên mới

Hoàng phỏng? Kim phỏng? Xem nào : Tý dí mùi dùi, e hèm :
    - Hoàng("), vàng dã! (Hoàng, ấy màu vàng vậy) >>> Hoàng >>> vàng Thế thì Kim quá còn gì!!
    Vẫn máu Kim à? Ớ! Con gái nữa à? Xong rồi cái tên : Hoàng Thiên Kim được không nhỉ? Thiên Kim (Ngàn vàng >> ý chỉ con gái!)
    Hoàng Thiên Kim "f?' .
    Mà nếu không thích chữ Thiên là Ngàn f thì có thể lấy chữ Thiên là Trời 天 (ý trong Hiếu Thiên Khuyển "天S) chỉ tuổi Tuất vậy!!
    Thoả mãn nhu cầu của thí chủ chưa nhỉ??
  7. haobt2002

haobt2002 Thành viên mới

Vô cùng cảm ơn các bác đã chỉ giáo.
    Không phải em cần Kim nữa, ý của em là vậy, nhiều Kim quá chắc gì đã tốt phải không ạ:
    Có vài người đã tư vấn các tên như sau, em lại càng khó nghĩ:
    Hoàng Tuyết Linh
    Thiên Kim
    Ánh Linh
    Bảo Linh
    Cẩm Tú
    Gia Linh
    Minh Khuê
    Minh Tú
    Ngọc Khuê
    Thục Khuê
    Trâm Anh
    Bảo Khánh
    Ngọc Khánh
    Thuận Khánh
    Minh Châu
    ....
    nhiều quá nên chắn em bị loạn cái đầu các bác ạ, mà con em lại đang cần cái tên để đi làm giấy khai sinh. Nếu em cứ đặt bừa cái tên cho cháu thì tội nghiệp bé lắm.
    Mong các bác cao kiến cho em mấy lời chỉ bảo, em cảm ơn vô cùng.
    Trân trọng
  8. ha_vy_84

ha_vy_84 Thành viên quen thuộc

Vy nghĩ nên đặt chữ "Thu" trong mùa thu. Chữ "Thu" bắt đầu bằng vần "T", có vẻ hiền lành, thích hợp với con gái. Mùa thu thuộc phương Tây, hành Kim. Nhưng mùa thu thường có khí tượng buồn, nên phải nghĩ đến những gì tích cực mà đặt thành tên, để Vy nghĩ thêm.
  9. haobt2002

haobt2002 Thành viên mới

Cảm ơn Hạ Vy và các bác đã quan tâm, em vẫn đang chờ ý kiến mọi người đấy ạh
  10. vinhaihong

vinhaihong Thành viên rất tích cực

Hoàng Mặc Hân "墨欣
    (Nghĩa gốc: vui cùng bút mực)
    Giờ tôi giải nghĩa chữ như vầy, nhà chị xem sao nhé:
    -"Mặc" (mực) cái thứ nhất, anh này xét theo Ngũ hành bát quái thì thuộc Thuỷ, mà Thuỷ thì sinh Kim vậy. Cái thứ hai, "mặc" (mực) nếu xét theo âm vận học thì anh này hài âm với chữ "mặc" (viết bộ Hắc+Khuyển), là cún lông đen vậy.
    -"Hân" (hân hoan, vui vẻ) thứ nhất, anh này xét theo nghĩa chữ thì phần nhiều hợp với tên con gái, thứ hai, về âm vận thì đồng âm với Hân (gồm 3 chữ Kim chồng lên nhau) ý chỉ phú quí, phát tài vậy.
    Chú: (Chú thích cho những bác Túc Nho, không lại bảo tôi nói bậy. Mặc (mực) 墨 hiệp âm với Mặc (im lặng) ~; Hân (vui) 欣 hiệp âm với Hân (phú quí thịnh vượng) '; Anh "Hân" này xưa có 2 âm, đuôi "-n" và "-m" cổ âm tương đồng. Xin chớ đọc là Hâm)