1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đặt tên cho bé

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi Newfarmmer, 30/10/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuy_ed

thuy_ed Thành viên rất tích cực

Chị cho em ké tí...đứa bạn gái em cũng sắp...cho em hỏi các bác cái tên Như Ngọc có hay ko,em thích tên này
  2. Khaanh

Khaanh Thành viên mới

------------------------------
    Bạn thân mến
    Bạn đọc các bài trên của các bạn và tôi thì bạn cũng có thể tự chọn một cái tên vừa ý mình
    Như ngọc là giống như Ngọc cũng là một cái tên tất đẹp nhưng chưa phải là một cái tên đầy đủ .
    Một cái tên cần có cả HỌ nữa mới đủ bạn ạ...
    Bạn chỉ cho cái tên không thì... BỐ tôi cũng chẳng dám có ý kiến....
    Giả như họ TÔ,LƯƠNG,HOÀNG,MAI,NGUYỄN thì nghe còn được...
    Chứ mà họ BÙI,TRẦN ,PHẠM,ĐINH,BÚA...thì cũng là hơi khó nghe...
    cho thiên hạ cái họ đi để họ bàn cho...
    Khaanh
  3. merryheart

merryheart Thành viên mới

Hay quá, đúng trang mà mình đang tìm mặc dù đã được mọi người tư vấn nhiều rùi. Vợ chồng em muốn đặt tên con, mà chưa biết nên đặt tên nào, may mà có trang này. Chồng em họ Bùi, em họ Phạm, các bác tư vấn thêm cho em nên đặt tên nào cho hay nhé, mặc dù trong này các bác đã đưa ra những cái tên rất hay .
  4. home_nguoikechuyen

home_nguoikechuyen Thành viên rất tích cực

Trích tin nhắn PM cho LoaKenDen tư vấn về việc đặt tên cho bé, (cũng lâu rùi, nhân có bạn hỏi đặt tên cho bé chồng hoạ Bùi, vợ họ Phạm, post lên cho bạn tham khảo):
    ...đặt tên họ Phạm ( Of) đi với chữ Phương là đẹp nhất, sự kết hợp hay nhất, có ý nghĩa, được cả về vần, thanh, điệu, đẹp về ý lẫn chữ.
    Chữ Phạm và chữ Phương đều từ bộ Thảo (cỏ)
    Phương (S ): cỏ thơm, nói rộng ra thì vật gì mùi thơm đều gọi là phương( Hán Việt tự điển Thiều Chửu).
    Đặt tên họ Phạm đi với chữ Phương, thường đặt cho con gái, trước tiên chỉ người con gái đẹp, mảnh mai, nhu mì. Ngoài ra chữ Phạm đi với chữ Phương còn có thể chỉ người con gái giỏi, có tiếng thơm.
    Như cái tên Phạm Văn Phương ( diễn viên, ca sĩ nổi tiếng của Singapore) cũng là 1 cái tên đẹp, có ý nghĩa.Ở đấy chữ Văn ( z) gồm bộ nhĩ ( nghe). Với sự kết hợp này, chỉ người con gái đẹp, giỏi, được nhiều người biết đến.
    Hi, nếu chị thấy hay thì đặt tên cho cháu là : Phạm Văn Phương vậy. Còn nếu chị thích với kiểu kết hợp vậy, mừ không muốn trùng với tên cô diễn viên, ca sĩ Phạm Văn Phương đã quá nổi tiếng thì có thể đặt là : Phạm Linh Phương, Phạm Thanh Phương cũng được.
    Chữ Linh, Thanh cũng từ bộ nhĩ ( nghe).
    Còn nếu chị thích tên Lam thì có thể đặt là : Phạm Lam Phương, Phạm Phương Lam. Nhưng Lam làm tên thì thường dùng cho con trai , còn nếu dùng cho con gái thì không có ý nghĩa lắm. Làm dùng làm tên cho con trai, Lam ở đây là khí núi, gồm bộ san(núi) ở trên. Còn tên Phạm Lam Phương, Lam dùng làm tên lót ở đây là sắc xanh ( xanh màu lam). Lam ở đây cũng gồm bộ thảo. Tên Phạm Lam Phương chữ Phạm, Lam, Phương đều từ bộ thảo. Như vậy chỉ người con gái đẹp, mảnh mai nhưng có lẽ không mạnh mẽ, khó có thể tham gia lĩnh vực Khoa học tự nhiên, hứa hẹn không phải là người con gái giỏi ( chỉ đẹp thế thôi) .hiii.
    Ngoài ra em tra cứu sách thì cái tên Phạm Phương Anh cũng rất là hay, nhiều ý nghĩa.
    1.Anh( bộ khẩu) : tiếng chim kêu.
    2.Anh ( bộ ngọc) : ngọc sáng.
    3.Anh ( bộ thảo) : hoa các loài cỏ, vật gì tốt đẹp, khác thường đều gọi là anh
    -> hứa hẹn 1 người con gái không chỉ đẹp, sáng, giỏi, mà còn hát hay, là một viên ngọc sáng.
    Hay tên Phạm Phương Linh cũng được, cũng chỉ người con gái đẹp, hát hay, kia chỉ ngọc sáng, còn đây chỉ tiếng ngọc kêu.
    Hay một số tên khác nữa : Phạm Hoàng Phương, Phạm Quỳnh Phương, Phạm Bích Phương.
    Các chữ Hoàng, Quỳnh, Bích cũng từ bộ ngọc tạo nên -> chỉ người con gái đẹp, giỏi, sáng như ngọc. hi, nhưng không hứa hẹn có giọng hát hay. Hii.
  5. home_nguoikechuyen

home_nguoikechuyen Thành viên rất tích cực

Lỗi, chờ chút!
    u?c home_nguoikechuyen s?a vo 07:58 ngy 05/01/2007
  6. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Toàn cổ học tinh hoa thôi hả các bác. Bây giờ tân học tinh hoa, bác nào đặt tên con cho nó "tây tây" một chút xem thế nào?
  7. merryheart

merryheart Thành viên mới

Oái bạn nguoikechuyen ơi, mình là vợ nên họ Phạm, còn chồng mình mới là họ Bùi. Nhưng các tên bạn đưa ra rất là hay và rất bổ ích, nhưng mình phải đặt tên con theo Họ của Chồng mình mà. Hay là mình đặt thêm họ của chồng vào trước những tên đó nhé: VD: Bùi Phạm Mai Phương ...?
    Mình chân thành cảm ơn bạn nhiều nha!
  8. chauphihwangza

chauphihwangza Thành viên rất tích cực

Tên Phương có nhiều người dùng rồi. Theo tôi thì nên đặt tên cho cháu bé là Trần, vì là tên họ nên rất ít người. Họ của cháu là theo họ cha nên là họ Bùi, nên tên là Bùi Phương Trần.
  9. tienusd

tienusd Thành viên quen thuộc

Cho mình nhờ một chút nhé.
    Mình cũng đang chọn tên cho bé trai sinh vào đêm giáng sinh. theo các bác bên Nhantrachoc.net.vn thì phải đặt tên cho bé thuộc hành Hoả cho cân bằng ngũ hành. Mình tra từ điển Hán-Việt được một số tên: Nhật, Sáng, Huy, Hùng, Hiệp, Huân, Lãm, Vĩ...
    Mình họ Nguyễn Đức
    Nhờ các bác góp ý cho.
    Thanks
  10. Newfarmmer

Newfarmmer Thành viên mới

Nhật-, Sáng?,Huy輝,Hùng>",Hiệp俠,Huân,Lãm覽,Vĩ? Tên mà thuộc hành hoả? Kỳ bí quá nhờ???