1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đặt tên cho bé

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi Newfarmmer, 30/10/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. _Arwen_

_Arwen_ Thành viên mới

Nếu có thể, bạn đặt tên con là "Tường Thụy" 祥'z (điềm tốt lành). Như vậy sẽ không bị lẫn sang các chữ "Thụy" khác có nghĩa rất xấu.
  2. datlanh

datlanh Thành viên mới

nhờ bạn trả lời dùm:
    THẢO NGUYÊN cho con gái có bị "khô khan" không?
    vì thảo nguyên là đồng cỏ khô queo hà...
    Con gái có cá tính mạnh thì lấy hành gì?
  3. _Arwen_

_Arwen_ Thành viên mới

"Thảo nguyên" là "Đồng cỏ", không có nghĩa là khô cằn hay xanh tươi gì hết đâu bạn.
  4. ov10

ov10 Thành viên rất tích cực

Không khô khan, nhưng mà theo tớ thấy thì chỉ có vẻ hơi hoang dại thôi.
  5. _Arwen_

_Arwen_ Thành viên mới

Và có vẻ... mênh mông lắm.
    Một số tên bộ "Mộc" cho các bạn nè:
    Vị, Bản, Châu, Chu, Vu, Sam, Lý, Hạnh, Thôn, Tiêu, Đệ, Đà, Trượng, Đỗ, Kỷ, Thúc, Giang (không phải giang - sông đâu), Can, Đông (1 trong 4 hướng), Chử, Ba, Thư, Sửu, Tùng, Phương (cây đàn hương), Phần, Nam, Tích, Nha, Nhạ, Hộ, Lâm, Mai (không phải cây hoa mai đâu nhé), Kỳ, Chi, Thị, Bình (bàn cờ, ván cờ), Bính...
    Rất nhiều, nhưng mình khuyên các bạn không nên qua các âm Hán để đặt tên mà phải xem cả nghĩa và ký tự Trung Hoa. Nếu không, có thể cùng âm nhưng vì theo các bộ bạn thích mà nó thuộc nghĩa khác, rất không hay, rất xấu...
  6. tienusd

tienusd Thành viên quen thuộc

Cám ơn các bạn rất nhiều. Vợ chồng mình đã chon được tên cho bé rồi.
  7. tieuphuyenbinh

tieuphuyenbinh Thành viên mới

Em họ Phạm, sinh năm Canh Thân. Năm nay sinh bé gái (Đinh Hợi) vào khoảng tầm cuối tháng 6. Có bác nào tư vấn giúp em cái vụ tên cho bé được ko ạ? Em thích cái tên Mỹ Lâm hay Thu Lâm ko hiểu âm dương ngũ hành có xung, hợp thế nào? Hay bác nào có tên hay tư vấn giúp em với.
    Cám ơn các bác nhiều.
  8. Newfarmmer

Newfarmmer Thành viên mới

Mỹ Lâm : Rừng đẹp, Thu Lâm : Rừng (vào mùa ) Thu. Chẳng xung khắc chi cả. Rưng không hiểu rừng đẹp thì có chi mà rừng thu thì có gì
  9. OThienVuongO

OThienVuongO Thành viên mới

Chữ Hoàng của bạn đúng là màu vàng. Nhưng luận theo Ngũ Hành thì không phải Kim đâu! Mà là Thổ đó!
    Theo Ngũ Hành thì Kim có màu Trắng đó bạn ạ!
    Thân ái,
    -Thiên Vương-
  10. OThienVuongO

OThienVuongO Thành viên mới

Em không nói rõ mình là bố hay mẹ? (chắc bố phải không?) Nếu phải hay không gì thì cũng nên cho luôn ngày, tháng, năm, và giờ sanh của bố mẹ. Từ đó xem thử bố mẹ thế nào để đặt tên con cho chính xác. Ngoài ra, em có mấy con rồi? (theo anh thì chắc con đầu lòng thôi, phải không?). Nếu kẹt lắm thì cũng phải có năm sanh của bố, mẹ để luận ngũ hành rồi mới tính chuyện xung, khắc chứ ha!
    Cần nói thêm cho các bạn biết là từ đầu bài đến nay, TV thấy chỉ đưa tên và mạng của bố ra rồi đặt tên con. Như vậy e tội nghiệp cho người mẹ quá! Và để cho hoàn thiện, cần phải luận cả gia đình mới tốt! Các bạn lưu ý cho điểm này. Ngoài ra, cũng nên cho biết luôn nơi bé sắp ra đời. Vì thời gian là quan trọng, mà không gian cũng rất quan trọng nữa đó! Một đứa trẻ ra đời trong hoàn cảnh mưa, gió, nóng, lạnh v..v...khác nhau đều có ảnh hưởng khác nhau về vận số.
    Thân ái,
    -Thiên Vương-