1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đặt tên cho bé

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi Newfarmmer, 30/10/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tieuphuyenbinh

tieuphuyenbinh Thành viên mới

Cám ơn các pác đã tư vấn:
    Em sinh năm Canh Thân (tháng 7 âm), mẹ nó sinh năm Canh Khỉ (tháng 2 âm) . Cháu đàu nhà em đấy ạ. Với lại nó chưa chào đời. Đến tháng 6 -2007 mới ra đời bác ạ, nên chưa có thời gian & không gian đâu. Em lo tìm đặt tên cho cháu thế có quá sớm không nhi?
  2. mua_mua_dong

mua_mua_dong Thành viên rất tích cực

em chào các bác ạ, mấy tháng nay nhà em cũng đang đau đầu chuyện đặt tên cho cô cháu gái đầu lòng .Cháu em sinh ngày 17/01/2007 ( âm lịch )vào hồi 11h25''
    bố cháu tên là ĐẶng Thành ĐẠt ( 27/10/83 )
    mẹ cháu tên là Nguyễn Thị Tâm ( 11/07/1985 âm lịch )
    em thì em định đặt tên cho cháu là ĐẶNG CHÂU GIANG ( vì mẹ cháu thích tên Giang ),nhưng mà ông nội lại không thích, vạn sự em nhờ các bác tư vấn hộ em với ạ , còn mấy ngày nữa là đi khai sinh cho cháu rồi
  3. OThienVuongO

OThienVuongO Thành viên mới

TV xem qua tuổi của cả gia đình thì biết được như sau:
    Cha: Mạng Thủy (Đại Hải Thủy)
    Mẹ: Mạng Kim (Hải Trung Kim)
    Con: Mạng Thổ (Ốc Thượng Thổ)
    Nếu tính từ con trở lên thì Thổ sinh Kim, rồi Kim sinh Thủy, thật là tốt. Tuy nhiên, theo số mạng mà nói thì đứa con sanh ra sẽ ảnh hưởng trực tiếp tới người cha. Thành ra cô bé này vừa chào đời đã khắc cha của mình. Vì Thổ khắc Thủy.
    Do vậy, để bổ khuyết cho vẹn toàn ta cần cái tên có yếu tố Kim để đặt. Vì Thổ sinh Kim, và Kim sinh Thủy. Do đó, TV thấy có vài chữ có thể đặt làm tên cho bé gái như:
    Kim?'
    Ngọc^
    TiềnO
    Xuyến?
    TV kèm theo chữ Hán cho bạn dùng cho khỏi lộn với nghĩa khác.
    Hy vọng gia đình sẽ thích những cái tên như:
    Cẩm Xuyến
    Bảo Xuyến
    Kim Xuyến
    Minh Ngọc
    Kim Ngọc
    Bảo Ngọc
    Thiên Kim
    Hoàng Kim
    Hay bình phàm như mẹ là Đặng Thị Tiền cũng nên! :-)
    Dù sao đi nữa thì gia đình này vợ chồng, cha con gì cũng khá tốt. Chồng đã khá tốt, vợ lại hay hơn. Và bé gái chào đời càng vượt trội. Thật là hạnh phúc thay! Mong rằng gia đình biết được phúc đức của mình mà phát tâm hoan hỷ để làm thêm nhiều việc thiện nhằm tạo thêm công đức về sau cho ngày càng mỹ mãn.
    Thân ái,
    -Thiên Vương-
  4. Newfarmmer

Newfarmmer Thành viên mới

Ốc Thượng Thổ : Đất ở chỗ nớ thì tốt vượt trội ở chỗ mô rứa Bác?
  5. OThienVuongO

Ốc Thượng Thổ chỉ là một loại của mạng Thổ mà thôi! Không liên quan đến tốt hay xấu. Ở đây TV nói bé gái chào đời tốt số đó là dựa theo giờ, ngày, tháng, năm sinh của bé đó bạn ạ!
    Hoàn toàn không phải dựa theo đất ít hay đất nhiều mà cho là tốt hay xấu được!
    Thân ái,
    -Thiên Vương-
  6. OThienVuongO

Ốc Thượng Thổ chỉ là một loại của mạng Thổ mà thôi! Không liên quan đến tốt hay xấu. Ở đây TV nói bé gái chào đời tốt số đó là dựa theo giờ, ngày, tháng, năm sinh của bé đó bạn ạ!
    Hoàn toàn không phải dựa theo đất ít hay đất nhiều mà cho là tốt hay xấu được! Bởi vì mỗi một mạng được dùng cho 2 năm. Vì vậy, tất cả những ai sinh ra trong năm 2006 và 2007 đều có chung mạng là Ốc Thượng Thổ. Nếu luận theo đất ít hay nhiều mà đoán tốt xấu thì không lẽ tất cả bọn trẻ sinh trong 2 năm này đều xấu hết hay sao, phải không nào?
    Thân ái,
    -Thiên Vương-
  7. Newfarmmer

Lại quanh co rồi. Vị có hiểu tiếng Việt không đấy? Nông tôi chỉ hỏi là Ốc thượng thổ (Mạng đất ở trên nóc phòng, nóc nhà) thì tốt ở chỗ nào, tốt ra làm sao, tốt ở những điểm gì chứ tôi có hỏi là nhiều hay ít đâu??? Đấy! Bây giờ lại lươn sang việc là nó tốt ở ngày sanh tháng đẻ. Okê. Thế cái ngày sanh tháng đẻ nó tốt thế nào? Cứ nói là người ta tốt thì cũng phải chỉ cho người ta ừ thì đấy mày tốt ở điểm này điểm kia, tốt ra răng ra rứa. Phán một câu xanh rờn là tốt mà lại chẳng chỉ cho người ta tốt nhất thế nào nói ngây cuội như thế trẻ con lên ba nó cũng nói được.
  8. OThienVuongO

Tuy thấy bạn không có thiện chí, nhưng xét cho cùng vẫn không đến nỗi nào nên TV nói thêm đôi điều với bạn đây.
    Bạn hỏi TV ...liệu có hiểu tiếng Việt không? Thành thật mà nói thì TV không hoàn toàn hiểu hết tiếng Việt. Nhưng chắc cũng không đến nỗi không hiểu được những lời bạn hỏi.
    Nhưng ngoài ý nghĩa của câu văn, lời viết ra, thì giọng điệu và "thổ ngữ" cũng tác động không ít đến nội dung. Do vậy, cái tiếng Việt của bạn đã dùng e rằng chưa được ...chuẩn. Vì có xen vào những từ mà chỉ có dân Ngũ Quảng (trừ Quảng Nam Đà Nẵng) dùng mà thôi!
    Những từ đó khi dân bản xứ dùng thì không có vấn đề gì. Nhưng khi dân xứ khác dùng thì nếu không ...nhạo báng thì cũng xiên xỏ. Chẳng thế mà người ta nói....chửi cha không bằng pha tiếng là vậy!
    Bạn dùng cái tiếng Việt không chuẩn, lại hỏi với phong cách không đàng hoàng như vậy. Khiến cho TV nếu có ...không hiểu bạn muốn nói gì thì cũng không ...nên thắc mắc làm gì, phải không nào?

Sở dĩ TV nói đất nhiều, đất ít, vì nghĩ rằng bạn cũng hiểu được sơ về các loại đất trong hành Thổ. Từ đó suy ra thắc mắc tại sao đất ....ốc thượng thổ....là loại đất do gió táp mưa sa lưu lại trên nóc chỉ có một tí thì sao có thể gọi là ...vượng được?
    Vì vậy TV mới cặn kẽ giải thích rằng TV không dùng cung mạng để luận tốt xấu, mà chỉ dùng năm, tháng, ngày, giờ sinh mà thôi. Hoàn toàn không có ý lươn, lẹo gì cả.
    Về cái đoạn cuối ...
    Đấy! Bây giờ lại lươn sang việc là nó tốt ở ngày sanh tháng đẻ. Okê. Thế cái ngày sanh tháng đẻ nó tốt thế nào? Cứ nói là người ta tốt thì cũng phải chỉ cho người ta ừ thì đấy mày tốt ở điểm này điểm kia, tốt ra răng ra rứa. Phán một câu xanh rờn là tốt mà lại chẳng chỉ cho người ta tốt nhất thế nào nói ngây cuội như thế trẻ con lên ba nó cũng nói được.
    ... TV không cần phải bàn cãi nhiều. Chỉ lưu ý với bạn là mục đích chính của bài viết là ....đặt tên cho bé, chứ không phải đoán số cho bé! Huống hồ, nếu có thắc mắc đi nữa thì cũng nên để cho bố mẹ người ta thắc mắc mới đúng chứ! Phải không nào?
    TV ráng giải thích thêm một lần nữa cho bạn, nếu bạn vẫn chưa hiểu ra thì TV cũng đành chịu vậy. Thông cảm nhé!
    Thân ái,
    -Thiên Vương-
  9. Newfarmmer

Bác vuốt đuôi giỏi lắm. Bác nói dài cả nửa trang rốt cục cái cần trả lời là thế này đây.
  10. hungjvn

hungjvn Thành viên mới

Theo tôi, thực ra băn khoăn về chuyện cái tên quá cũng khôngcần thiết. Sao bạn không để các cụ đặt tên cháu? Ông nội chẳng hạn. Mình làm vậy các cụ thích lắm, mà các cụ sao đặt tên xấu cho cháu được.
    Thân!