1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đau đầu một tý - quyền sở hữu thuộc về ai? (Bài đố trên báo PL TPHCM)

Chủ đề trong 'Khoa học Pháp lý' bởi No-fear, 28/02/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. No-fear

No-fear Thành viên rất tích cực

Đau đầu một tý - quyền sở hữu thuộc về ai? (Bài đố trên báo PL TPHCM)

Nhà A có trồng một cây bưởi sau vườn. Một nhánh bưởi nhà A vươn sang phần ko gian nhà B bên cạnh. Có một tổ ong mật làm tổ trên nhánh cây bưởi đó. C là người hàng xóm đang hành nghề nuôi ong mật phát hiện ra tổ ong trên cành bưởi nên sang bắt ong, lấy mật về. Thấy vậy, A chạy ra ngăn lại và không cho C bắt ong. A cho rằng: "Cây bưởi của tôi, ong làm tổ trên cây bưởi là của tôi. Không ai có quyền bắt đi". Nghe vậy, B chạy ra nói: "Cây bưởi tuy của anh A nhưng ong lại làm tổ trên phần không gian nhà tôi. Do đó, ong và mật là của tôi". C liền cãi:" Ong là loài vật tự nhiên, người nào phát hiện và chiếm giữ nó thì người đó là chủ sở hữu. Vả lại nhà tôi cũng có nuôi ong mật nên toàn bộ tổ ong ấy thuộc về tôi".

Vậy theo pháp luật hiện hành A, B, C ai là nguwòi được quyền sở hữu tổ ong và mật ấy? Tại sao?
  2. satthutinhdoi

satthutinhdoi Thành viên mới

Theo em Ong là loài di chuyển tự nhiên , nó làm tổ trên không gian nhà nào thì nhà ấy hưởng
    Lại khi 1 người mua 1 miếng đất thì cũng sẽ có quyền sở hữu phần lòng đất dưới chúng , và khoảng không gian trên chúng , kéo dài đến tầm bay của các phương tiện bay
    vậy em coi đất đai là vật chính, tổ ong nằm trên đất của người nào sẽ là vật phụ của đất người đó, nên thuộc quyền sở hữu của người ấy
    (để em về nhà coi lại luật rồi phát biểu lại:) )
    Hôm qua lỡ chạm tay nhau
    Về nhà ấy có bị đau không nào
  3. namoadiaphat

namoadiaphat Thành viên mới

cha`o cac anh, truoc tien cho em man phap'' danh chu~ khong bo~ dau'' :
    theo em o day thi` co'' the la` :
    - To ong moc tren cay cua nha` A thi`, quyen so huu tat ca thuoc ve` A, ben A co'' quye`n chat cay co'' quyen khai thac cac ta`i san ma` bat nguon tu` ben A, VD em la` ben A em se~ chat nhan cay co'' to~ ong do'' ( nhung em khong co'' la`m gi` anh huong den nha` ben B a` nhe) em se~ du`ng day em keo'' ca`nh do'' ve` nha` em the'' la` xong..
    phai khong may anh.
    ( em la` nguoi` moi'' , neu co tra loi` ngao man mong cac anh thu'' loi cho)
    cam on cac anh em se~ co gang pót ba`i thuong xuyen )
    Nhan tin
    cho em hoi la`m cach na`o de co the tra oi voi anh satthutinhdoi ??? anh co the cho em e mail duoc khong ?? em co chuyen rieng muon ban voi anh.
  4. Remediot

Remediot Thành viên mới

Các bạn có câu trả lời ở trên có thể chỉ rõ căn cứ xác lập quyền sở hữu của chủ thể ở đây được ko ? Cụ thể là xác lập quyền sở hữu đối với tổ ong mật đó theo điều khoản nào của BLDS VN? Nói lý lẽ mà không viện dẫn điều luật làm cơ sở cho nó thì nghe chừng khó thuyết phục quá.
  5. dqtrang

dqtrang Thành viên mới

logic cua van de la neu khong co cay buoi thi khong co dan ong.
    dieu nay co nghia la dan ong do thay cay buoi ma lam to^?
    cay buoi chuom sang nha hang xom thi. theo luat vn toi quen la o qui dinh nao. neu lan chiem o ngam duoi dat tuc la de cay lan sang nha ben canh, nha ben canh co quyen chat bo khong xin y kien. neu phan chom sang hang xom la o tren khong thi hang xom muon chat bo phai hoi y kien chu so huu. dieu nay chung to nguoi chu so huu cay buoi la chu so huu ca dan ong.
    Nha hang xom duong nhien co quyen doi boi thuong do xam pham khong gian.
    Con chu dan ong di doi ong thi vo duyen qua.
  6. saoxaxasao

saoxaxasao Thành viên mới

Nghe có vẻ vô lý, nhưng mình nghĩ trong trường hợp này tổ ong sẽ thuộc về C - người phát hiện và đang chiếm hữu . Tổ ong ở đây là vật vô chủ, theo quy định của BLDS, vật vô chủ sẽ thuộc về người nào phát hiện ra.
    Ở đây cũng giống như việc người đánh cá sẽ sở hữu số cá họ bắt được ở biển, người thợ săn sở hữu con thú họ săn được ở rừng. Cá hay thú (không thuộc những trường hợp cấm đánh bắt) đều là vật vô chủ - vô chủ vì chưa bao giờ thuộc về ai , và nó thuộc về người phát hiện ra và chiếm hữu.
  7. satthutinhdoi

k1 điều 247 có nói
    vật vô chủ là vật mà chủ sở hữu đã từ bỏ quyền sở hữu đối với vật đó
    tổ ong này đã có ai là chủ sở hữu , ko ai từ bỏ quyền sở hữu với nó , nó không thể là vật vô chủ
    vậy nó là vật gì , có phải là vật không xác định được ai là chủ sở hữu hay không
    trong BLDS không có định nghĩa "vật không xác định được ai là chủ sở hữu " phải là vật như thế nào :chim làm tổ, cá trong nước , chuột trong hang .... có phải là vật không xác định ai là chủ sở hữu hay không ?
    theo em là không , vì đó là những loài di chuyển tự nhiên , không từng là vật sở hữu của 1 ai, không thể thông báo công khai để chủ sở hữu đích thực nhận lại. Tóm lại không thể sử dụng điều 247 để áp dụng được
    trong BLDS không có điều nào nói về :xác lập quyền sở hữu đối với vật di chuyển tự nhiên cả, nhưng trong điều 252 có nói về xác lập quyền sở hữu đối với vật nuôi dưới nước :"khi vật nuôi dưới nước của 1 người di chuyển tự nhiên vào ruộng ao hồ của người khác thì thuộc sở hữu của người có ruộng ao hồ đó ..."
    ở đây ta thấy cá dưới nước, chuột trong hang, ong làm tổ, đều có 1 điểm căn bảng chung : đó đều là những vật di chuyển tự nhiên , vậy ở đây ta có thể áp dụng tương tự pháp luật được chăng . Theo em chủ vườn sẽ là chủ sở hữu tổ ong
    Hôm qua lỡ chạm tay nhau
  8. Constancy

Constancy Thành viên mới

Vậy thì satthu sẽ trả lời ra sao nếu chỉ đơn thuần là tranh chấp quả bưởi trên phần nhánh cây chìa sang nhà B. Lại thêm lập luận dựa theo Việc vật nuôi di chuyển tự nhiên nữa? Hai cái này gộp lại suy ra là gì nào? ....
    Câu trả lời có lẽ hỏi em HHB - bạn gái đã được anh No-fear tư vấn có khi em đó cũng biết.
    Tấm lòng son!
  9. Remediot

Remediot Thành viên mới

Sao lại so sánh cá với thú ở biển ở rừng với tổ ong trong khuôn viên nhà ai đó ? Có thể bạn nói ko sai (có thể thôi nhé), nhưng mà ở đây ko có cái gọi là "giống như" được, so sánh bất tương xứng như vậy ko thể tạo sự xác đáng của lập luận được!
    Còn về khái niệm vật vô chủ, xác định theo điều luật như satthutinhdoi đã nói cũng ko sai, tuy nhiên tớ nghĩ rằng cách thức xây dựng điều luật như trong BLDS là tự giới hạn phạm vi điều chỉnh của mình một cách cục bộ, cái kiểu mô tả theo phương pháp liệt kê thế này ko ổn tẹo nào .
    Theo ngôn ngữ thông thường, thì đàn ong, rồi tổ ong được coi là vật vô chủ - vật ko có chủ sở hữu - cho đến thời điểm nó thuộc về 1 chủ sở hữu xác định nào đó.
    Tạm như vậy đã, các bạn cứ tiếp tục ý kiến ý cò rồi tớ lại hầu chuyện ! Giờ đi ngủ cho ngoan !
  10. satthutinhdoi

ở đây không thể giống như được, cá ở biển , thú ở rừng ai phát hiện đánh bắt thì người đó được, nhưng biển và rừng thì không thuộc của ai cả , còn vườn ở đây là của chủ vườn , khác nhau nhé, bạn không thể vô vườn của người khác mà săn thú hay đánh cá được
    to Constancy: em về suy nghĩ thêm đã nhé, rồi mới trả lời bác được
    Hôm qua lỡ chạm tay nhau